+ รบกวนเพื่อนสมาชิกครับ ขอเมนูเกี่ยวกับปลาหน่อย จะไปเที่ยวตกปลาครับ +

<< < (3/8) > >>

~ Sitthipong - รักในหลวง ~:
อ้างจาก: Siri_Pat ที่ กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:17:52 AM

อ้างจาก: Sitthipong ที่ กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:09:48 AM

ปลาเผาเกลือครับง่ายสุด  ทำน้ำจิ้มเด็ด ๆ ไป..... + เหล้าดี ๆ ซะหน่อย  :D~

แบบนี้ก็ง่ายดีนะครับ... ;D

ปลาที่เหมาะกับเผาเกลือนี่ ปลาอะไรดีครับ แล้วรบกวนขอสูตรน้ำจิ้มด้วย... ::008::

มีเมนูแบบอื่นๆ อีกไหมครับพี่...

ปลาที่เหมาะที่จะเผาเกลือก็คือปลาที่มีเกล็ดครับ  ได้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น  ปลาทับทิม  ปลาจะละเม็ด ปลานิล ฯลฯ  :VOV:

submachine -รักในหลวง-:
จากสยามฟิชชิ่งครับ

Siri_Pat รักในหลวง:
อ้างจาก: sharker ที่ กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:16:05 PM

ทอดน้าปลา
1. สำหรับปลาก้างเยอะ (ตรกูลตะเพียน ,ไน)ให้ขอดเกล็ดบั้งถี่ๆ ห่างกัน1-2 มิล (มีดคมกริ๊บ) ก็จะกลืนลืมก้างเลยครับ ถ้าปลานิลไม่ต้อง เอาห่างๆ 1 นิ้วพอ
2. เอาแป้ง สาลี หรือแป้งทอดกรอบ อะไรก็ตาม ที่หาได้ ผสมเกลือ นิดหน่อย ไม่ต้องผสมน้ำนะครับ พอกติดผิวทั้งตัวกันหนังติดกระทะ
3. ทอดไฟอ่อน กลับเพียงครั้งเดียวไม่เกิน 2  ให้กรอบ ถึงเกือบกรอบ ไม่มีส่วนกรอบเลยแค่พอสุกจะไม่อร่อย (ถ้าชอบเนื้อแบบนั้นแนะนำกินเผาหรือนึ่งครับ)
4. เอาขึ้นพักให้สะเด็ดน้ำมัน
5. นำกระทะมาตั้ง เอาน้ำมันทอดเมื่อกี้ใส่ไปประมาณ1 ตะหลิว ใส่น้ำ 4 ตะหลิว (คร่าวๆสำหรับปลา 1 กก.) น้ำปลา 1-2 ตะหลิว แล้วแต่ชอบเค็ม มากน้อยนะครับ ใส่น้ำตาลปี๊ปลงไป ไม่มีใช้น้ำตาลทรายได้
    เร่งไฟให้เดือดคนให้เข้ากัน ชิมดูเค็มนำหวานตาม ประสานกันดี ปิดไฟ ยกราดบนตัวปลา ที่รอบนจาน ทิ้งไว้ซัก 5 นาทีให้เนื้อปลาดูดน้ำ กินกับผักชี พริกขี้หนูสวน ไม่ต้องใช้น้ำจิ้มครับ
ถ้าทอดปลากรอบ  อาจกินได้ทั้งตัว และใช้ได้กับปลาที่ไม่ค่อยสดแล้ว ที่นำไปนึ่งหรือเผาไม่เวอร์ค 

แบบนี้ก็น่าสนใจอีกเมนู..... ::002::
คงต้องเตรียมน้ำมันพืชขวดลิตรไปอีกสักสองขวด

Siri_Pat รักในหลวง:
อ้างจาก: Sitthipong ที่ กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:28:57 PM

อ้างจาก: Siri_Pat ที่ กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:17:52 AM

อ้างจาก: Sitthipong ที่ กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:09:48 AM

ปลาเผาเกลือครับง่ายสุด  ทำน้ำจิ้มเด็ด ๆ ไป..... + เหล้าดี ๆ ซะหน่อย  :D~

แบบนี้ก็ง่ายดีนะครับ... ;D

ปลาที่เหมาะกับเผาเกลือนี่ ปลาอะไรดีครับ แล้วรบกวนขอสูตรน้ำจิ้มด้วย... ::008::

มีเมนูแบบอื่นๆ อีกไหมครับพี่...

ปลาที่เหมาะที่จะเผาเกลือก็คือปลาที่มีเกล็ดครับ  ได้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น  ปลาทับทิม  ปลาจะละเม็ด ปลานิล ฯลฯ  :VOV:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่.... ยังไม่รู้เลยจะได้ปลาอะไรบ้าง....(พรานเบ็ดมือใหม่) ;D

steam.รักในหลวง:
       เผาเกลือ ต้มยำ สามรส ฉู่ฉี่ นึ่ง แดดเดียว ลวกจิ้ม แต่ท่าได้เยอะกลัวกินไม่ทันก็ทำปลาร้าครับ ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว