+ รบกวนเพื่อนสมาชิกครับ ขอเมนูเกี่ยวกับปลาหน่อย จะไปเที่ยวตกปลาครับ +

(1/8) > >>

Siri_Pat รักในหลวง:
ว่าจะลาพักร้อนไปเที่ยวหน่อยครับ เพราะช่วงปีใหม่งานยุ่งไม่ได้ลาพักร้อน.... ;D

ตั้งใจไว้ว่าจะไปเที่ยวตกปลาที่เขื่อน (เป็นพรานล่าปลา) แล้วก็ทำอาหารกินกันเองน่ะครับ... :D~

เลยอยากได้ เมนูเด็ดๆ ส่วนจะทำง่าย ทำยาก ก็แล้วแต่เพื่อนสมาชิกครับ จะได้เตรียมเครื่องปรุง วัตถุดิบ ไปถูก (ไม่ต้องไปซื้อเอาข้างหน้า)

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ... ::014::

~ Sitthipong - รักในหลวง ~:
ปลาเผาเกลือครับง่ายสุด  ทำน้ำจิ้มเด็ด ๆ ไป..... + เหล้าดี ๆ ซะหน่อย  :D~

Siri_Pat รักในหลวง:
อ้างจาก: Sitthipong ที่ กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:09:48 AM

ปลาเผาเกลือครับง่ายสุด  ทำน้ำจิ้มเด็ด ๆ ไป..... + เหล้าดี ๆ ซะหน่อย  :D~

แบบนี้ก็ง่ายดีนะครับ... ;D

ปลาที่เหมาะกับเผาเกลือนี่ ปลาอะไรดีครับ แล้วรบกวนขอสูตรน้ำจิ้มด้วย... ::008::

มีเมนูแบบอื่นๆ อีกไหมครับพี่...

JUNGLE:
จุดธูปเรียกอีตา Soveat ครับ... ขานั้นได้ข่าวว่าถนัดเมนูปลา... โดยเฉพาะปลาวัด... ::005:: ::005:: ::005::

soveat ชุมไพร:
เอะได้กลิ่นธูปลอยมาจากไหน  :D

ไปตกปลาเขื่อน  หมายถึงต้องไปหาปลานักล่าจำพวกกระสูบ ชะโด ช่อน หรือ ตะโกก ปลากด ยี่สก นิล อะไรเทือกนี้ใช่ไหมครับ

เอาเมนูปลา ชะโดก่อนครับ เมนูนี้ถ้าผมมีโอกาสได้ แมงภู่ตัวขนาด 5 กิโลกรัมขึ้นไปถึงจะทำครับ
 แกงส้มลวกจิ้มชะโด
เครื่องปรุงสำหรับปลาตัวละ 7 ก.ก.ครับ
1.เครื่องแกงส้ม(เติมกระชายหน่อย) 1/2 ก.ก.
2.เนื้อปลาดุก,ปลานิลต้มสุก1/2 - 1 ก.ก.
3.มะขามเปียก1/2 ก.ก.
4.น้ำปลา ชูรส น้ำตาล
วิธีทำ
ชำเหละปลาชะโดตามยาวนะครับจะได้เนื้อชะดดสองก้อนใหญ่ๆเอามาหั่นตามขวางให้หนาสัก2ม.ม.วางไว้บนจานพักไว้ แยกกระดูก หัว ใส้พุงทำความสะอาดให้ดี ผ่าหัวปลาออกเป็นสี่ส่วน ตัดกระดุกออกเป็นท่อนๆ พักไว้
ตั้งไฟให้น้ำเดือดใส่เครื่องแกงส้มที่ตำเนื้อปลาผสมด้วยลงไป ละลายในหม้อ ใส่มะขามเปียกลงไป อย่าเพิ่งเยอะ ครับ สักเท่ากำปั้นพอ รอจนรสมะขามออก ใส่น้ำปลา ชูรส น้ำตาล ลงไปชิมให้เปรี้ยวนำหวานตาม ใส่หัวปลากับกระดูกปลาลงไป ผักประเภท ดอกกระหล่ำ ดอกแค ผักกระเฉด แครอท ใส่ลงไป ตั้งไฟเดือดๆไว้ เอาตะเกียบคีบเนื้อปลาที่แล่ไว้จุ่มลงในหม้อสุกมากสุกน้อยว่ากันไป แต่แนะนำว่าอย่าสุกมากเอาพอสุกจะหวานอร่อย จากนั้นก็ตักน้ำในหม้อขึ้นมาวดสักช้อน ตัดเนื้อปลาที่ต้มด้วยตาม   น่าสนใจนะครับเมนูนี้  :D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป