๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 12:30:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฺBeretta 92 ล้าหลัง  (อ่าน 45489 ครั้ง)
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 06:15:52 PM »

ตกใจ 

ผมสงสัยประโยคที่ขีดเส้นไว้นั้นแหละครับ  ใครพอจะอธิบายได้บ้าง   Huh

คงต้องให้ตัวผู้เขียนมาอธิบายเองว่าหมายความว่าอย่างไรครับพี่  ผมอยากรู้เหมือนกันคำว่าไม่เข้าท่าของผู้เขียนหมายความว่าอย่างไร

ผมก็คิดเช่นนั้นครับ อยากให้ผู้เขียนมาอธิบายเพิ่มเติมความคิดตัวเอง
จะได้มีกรอบในการแสดงความคิดเห็น ไม่เช่นนั้นก็คิดเดากันเรื่อยไปไม่มีจบ
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 08:08:09 PM »

ตกใจ 

ผมสงสัยประโยคที่ขีดเส้นไว้นั้นแหละครับ  ใครพอจะอธิบายได้บ้าง   Huh

ผมสงสัยเหมือนกันครับ ว่าบทความแรกบอกว่าล้าสมัยทั้งรูปทรงและระบบปฏิบัติการ

แต่อีกบทความบอกว่า รูปทรงที่มีเอกลักษณ์ เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ 92FS ประสบความสำเร็จ  Huh

หรือว่าคนเขียนบทความเป็นคนละคนกันครับ
  Grin

lenno
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 08:20:54 PM »

ผมซื้อปืนรุ่นนี้ด้วยเหตุผลเดียว คือชอบรูปทรง ยิงมาหลายสิบกล่องแล้วไม่เคยมีปัญหาใด ๆ ใครจะว่าล้าสมัยก็ช่างครับ  เราชอบ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:23:59 PM »

ถกกันมา๘หน้า ต้นเรื่องคงไม่มาตอบตรงนี้ ......

ผมว่าปืนพกบุคคลเหมือนฆ้อนตอกตะปู พัฒนาแค่วัสดุและรูปลักษณ์ หางสั้น หางยาว หางกุด หนัก-เบา สั้น-ยาว แกะลาย เลี่ยมทอง สุดแต่ใครจะคิดว่าดี ขายได้
.....วัตถุประสงค์หลักคือ ตอกตะปู  คิก คิก
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:09:36 PM »

ถกกันมา๘หน้า ต้นเรื่องคงไม่มาตอบตรงนี้ ......

ผมว่าปืนพกบุคคลเหมือนฆ้อนตอกตะปู พัฒนาแค่วัสดุและรูปลักษณ์ หางสั้น หางยาว หางกุด หนัก-เบา สั้น-ยาว แกะลาย เลี่ยมทอง สุดแต่ใครจะคิดว่าดี ขายได้
.....วัตถุประสงค์หลักคือ ตอกตะปู  คิก คิก

จริงๆผมไม่สนหรอกครับพี่ ว่าคนที่เขียนคอลัมจะมาตอบหรือไม่
ผมแค่อยากให้สมาชิกบ้านเราใช้เหตุและผลมากกว่าที่จะอ่านข้อมูลจากนิตยสารหรือบุคคลใดแล้วเชื่อโดยไม่ได้วิเคราะห์

บ้านเรามันเป็นกันเยอะที่อาศัยความน่าเชื่อถือจากอาชีพ ให้ข้อมูลโดยไม่มีข้อเท็จจริงหรือแหล่งข้อมูลอ้างอิง
ซึ่งพอมีคนอ่านแล้วเชื่อเพราะความน่าเชื่อในอาชีพ ก็เอาไปบอกต่อขยายความเชื่อผิดๆออกไป
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:16:40 PM »

แล้วถ้าเป็นตัวนี้ล่ะครับ จะยังล้าสมัยอีกมั้ย? ถ้าล้าสมัยอีก คงต้องหาปืนเลเซอร์มาใช้แล้วล่ะครับผม  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.beretta90two.com/
AUG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

GLOCK 19

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 11:05:29 AM »

จากที่ได้อ่านการตอบคำถามในหนังสือ ต้นเหตุของกระทู้แล้ว
ผมพยายามทำความเข้าใจสิ่งที่ผู้เขียนพยายามสื่อ ซึ่งด้วยความที่พื้นที่ในการตอบคำถามมีจำกัด
ผู้ตอบจึงตอบแบบสรุปความ ให้เราๆ ท่านๆ ทั้งหลายต้องมาวิจารณ์กันต่อนี่ไงครับ

เท่าที่จับประเด็นได้คือ 92FS ล้าสมัย  คำว่าล้าสมัยในที่นี้(ที่ๆ ตอบคำถามในหนังสือ) น่าจะแยกได้ 3 ประเด็น

1. ระบบปฏิบัติการ ระบบขัดกลอนหน่วงเวลาที่ 92FS เลือกใช้นั้น มีชิ้นส่วนมากกว่าระบบอื่น และส่วนที่เป็นปีกผีเสื้อนั้น
มีผู้ใช้งาน รายงานว่าพบการแตกชำรุดหลายครั้ง (ลองค้นกระทู้เก่าๆ ดูครับ ผมเคยผ่านตาอยู่บ้าง) และด้วยตัวระบบปฏิบัติการ
ทำให้รูปทรงของปืนต้องใหญ่ตามสภาพที่เห็น แต่สองคนยลตามช่อง เมื่อมีผู้มองว่าทรงไม่สวย ก็ย่อมมีผู้มองว่าสวย
แม้ 92FS จะถูกออกแบบมาให้ใช้ในราชการซึ่งพกนอก แต่ก็ไม่ได้ห้ามประชาชนทั่วไปซื้อใช้  เมื่อคนทั่วไปซื้อมาใช้
และไม่สามารถพกนอกได้ ต้องพกใน ก็พบว่ามันใหญ่โตเกินกว่าจะเหมาะพกในจริงๆ
    และในเมื่อระบบปฏิบัติการมันบังคับให้ปืนเป็นทรงแบบนี้ แต่ก็ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ เพราะถ้าเปลี่ยนเป็นแบบอื่น
ก็จะไม่ใช่ 92FS ก็จะเป็นรุ่นอื่นไป
    ในปืนพกของยี่ห้อ/รุ่นอื่นๆ ในปัจจุบัน เน้นที่การพกพาสะดวกและเพิ่มสมรรถนะของปืนทั้งในด้านน้ำหนัก , ความเชื่อถือได้ ,
จำนวนวงกระสุน , ความสะดวกในการบำรุงรักษา ฯลฯ  จึงทำให้ 92FS ถูกวิจารณ์ว่าระบบปฏิบัติการล้าสมัยครับ

2. รูปทรง  ตามที่กล่าวมาแล้วในข้อ 1. ด้วยระบบขัดกลอนหน่วงเวลาของมัน ทำให้ไม่สามารถรีดความหนา ใหญ่ อวบ ลงได้
เพราะมีผลกับความแข็งแรงโดยรวมของปืน ทำให้ไม่เหมาะกับเป็นปืนพกในตามสมัยนิยม จึงถูกวิจารณ์ว่าล้าสมัยครับ

3. ล้าสมัยจากการที่ไม่สามารถปรับปรุงจุดด้อยของตนเองได้ เมื่อข้อด้อยต่างๆ ซึ่งถูกวิจารณ์มานานแล้ว ไม่ใช่เพิ่งเริ่มที่กระทู้นี้
ถูกวิจารณ์จากผู้เล่นปืน รุ่นสู่รุ่น โดยที่ไม่สามารถแก้ไขได้ จึงถูกวิจารณ์ว่าล้าสมัยเพราะไม่สามารถปรับให้ตามสมัยได้ครับ

แต่รุ่นอื่นๆ ของยี่ห้อนี้ ก็ได้ปรับปรุงให้ทันสมัยขึ้นเพื่อแก้จุดด้อยดังกล่าว แต่ไม่ได้ชื่อว่า 92FS เท่านั้น
ผมเองยังชอบ PX4 Strom เลยครับ แต่ไม่ได้ซื้อเท่านั้นเอง เพราะมี 9 มม. พอแล้ว

ปล.1 ผมวิจารณ์ไปตามเนื้อผ้านะครับ ไม่รู้จักหรือชื่นชมผู้ตอบคำถามต้นเหตุของปัญหาในกระทู้นี้เป็นกรณีพิเศษใดๆ ทั้งสิ้น
เพียงแต่พยายามทำความเข้าใจในสิ่งที่เขาต้องการสื่ออกมาให้คนทั่วไปรับทราบ โดยมีข้อจำกัดของหน้ากระดาษบังคับไว้แค่นั้น

ปล.2 ในการตอบคำถามนี้ ผมไม่ได้วิจารณ์ใครหรือชื่นชมใคร และผมไม่ต้องการให้ใครมาด่าผมเช่นกัน (ชมได้ ผมชอบ...มากด้วย)

ปล.3 ถ้าท่านใดพบว่าสิ่งผมบอกกล่าวไป ไม่ถูกต้องจุดไหน ก็ให้ชี้แจงแก้ไขต่อไปได้เลยครับ...แต่อย่าด่า

ตอบ #62 เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:55:46 » อ้างจากคุณ เอ.เค. GUN TALK ขออนุญาตนำมาลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 11:21:32 AM โดย AUG » บันทึกการเข้า

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ไพร่พลเลวนั้นไม่มี มีแต่แม่ทัพนายกองที่เลว
http://www.youtube.com/watch?v=_mWMsvRpH9k
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #112 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 01:59:21 PM »

ตกใจ 

http://www.gunstactics.com/readarticle.php?article_id=8

บททดสอบก็เห็นชมดี  พอมีคนถามกลับบอกว่าไม่ดี ล้าหลัง  ไม่เข้าท่า  หรือว่าผมสับสนไปเอง  Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 02:01:14 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #113 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:24:09 PM »

ถ้าอธิบายเชิงการค้าและผลประโยชน์ ผู้ทำนิตยสารต้องพึ่งพิงร้านค้าผู้ส่งปืนทดสอบ
บททดสอบต้องกล่าวเป็นบวก หรือถ้าเห็นว่าแย่จริงๆก็แค่กล่าวเป็นกลางๆ .... ไม่มีทางที่ทดสอบแล้วจะเขียนบอกว่าไม่ดี ไม่สมราคา อย่าซื้อ

ถ้าเวลาผ่านไป ไปถามกันเป็นส่วนตัว หรือในคำถามแบบขอความเห็น ผู้ตอบก็อาจให้ความเห็นความเชื่อส่วนตัวของตัวเองลงไป

ผมเองก็มีปืนห่วยๆที่บางท่านไม่เคยคิดจะซื้ออยู่หลายกระบอก ถูกมองเหยียดๆในสนามก็บ่อย ไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไร  คิก คิก
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #114 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:57:38 PM »

ถ้าด้วยเหตุผลของ คุณAUG  ปืนยกตัวอย่างเหล่านี้ ก็ต้องล้าสมัยกันหมด

Para-Ordnance P14-P18
STI , SVI แถวคู่ตัวเต็ม
CZ Shadows , CZ 97B
HK Mk.23
IMI desert eagle

เพราะถูกออกแบบเป็นปืนฟูลไซส์  ขนาดใหญ่โตจนไม่เหมาะสมที่จะพกในจริงมั้ยครับ
เรื่องชำรุดในการใช้งาน ปืนที่ใช้งานมากๆมีสิทธิชำรุดทุกกระบอก ถ้ามองแค่บ้านเราเคสที่คุณAUGกล่าวถึงมีกี่ครั้ง
Flyingsword
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 03:43:57 PM »

จากที่ได้อ่านการตอบคำถามในหนังสือ ต้นเหตุของกระทู้แล้ว
ผมพยายามทำความเข้าใจสิ่งที่ผู้เขียนพยายามสื่อ ซึ่งด้วยความที่พื้นที่ในการตอบคำถามมีจำกัด
ผู้ตอบจึงตอบแบบสรุปความ ให้เราๆ ท่านๆ ทั้งหลายต้องมาวิจารณ์กันต่อนี่ไงครับ

เท่าที่จับประเด็นได้คือ 92FS ล้าสมัย  คำว่าล้าสมัยในที่นี้(ที่ๆ ตอบคำถามในหนังสือ) น่าจะแยกได้ 3 ประเด็น

1. ระบบปฏิบัติการ ระบบขัดกลอนหน่วงเวลาที่ 92FS เลือกใช้นั้น มีชิ้นส่วนมากกว่าระบบอื่น และส่วนที่เป็นปีกผีเสื้อนั้น
มีผู้ใช้งาน รายงานว่าพบการแตกชำรุดหลายครั้ง (ลองค้นกระทู้เก่าๆ ดูครับ ผมเคยผ่านตาอยู่บ้าง) และด้วยตัวระบบปฏิบัติการ
ทำให้รูปทรงของปืนต้องใหญ่ตามสภาพที่เห็น แต่สองคนยลตามช่อง เมื่อมีผู้มองว่าทรงไม่สวย ก็ย่อมมีผู้มองว่าสวย
แม้ 92FS จะถูกออกแบบมาให้ใช้ในราชการซึ่งพกนอก แต่ก็ไม่ได้ห้ามประชาชนทั่วไปซื้อใช้  เมื่อคนทั่วไปซื้อมาใช้
และไม่สามารถพกนอกได้ ต้องพกใน ก็พบว่ามันใหญ่โตเกินกว่าจะเหมาะพกในจริงๆ
    และในเมื่อระบบปฏิบัติการมันบังคับให้ปืนเป็นทรงแบบนี้ แต่ก็ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ เพราะถ้าเปลี่ยนเป็นแบบอื่น
ก็จะไม่ใช่ 92FS ก็จะเป็นรุ่นอื่นไป
    ในปืนพกของยี่ห้อ/รุ่นอื่นๆ ในปัจจุบัน เน้นที่การพกพาสะดวกและเพิ่มสมรรถนะของปืนทั้งในด้านน้ำหนัก , ความเชื่อถือได้ ,
จำนวนวงกระสุน , ความสะดวกในการบำรุงรักษา ฯลฯ  จึงทำให้ 92FS ถูกวิจารณ์ว่าระบบปฏิบัติการล้าสมัยครับ

2. รูปทรง  ตามที่กล่าวมาแล้วในข้อ 1. ด้วยระบบขัดกลอนหน่วงเวลาของมัน ทำให้ไม่สามารถรีดความหนา ใหญ่ อวบ ลงได้
เพราะมีผลกับความแข็งแรงโดยรวมของปืน ทำให้ไม่เหมาะกับเป็นปืนพกในตามสมัยนิยม จึงถูกวิจารณ์ว่าล้าสมัยครับ

3. ล้าสมัยจากการที่ไม่สามารถปรับปรุงจุดด้อยของตนเองได้ เมื่อข้อด้อยต่างๆ ซึ่งถูกวิจารณ์มานานแล้ว ไม่ใช่เพิ่งเริ่มที่กระทู้นี้
ถูกวิจารณ์จากผู้เล่นปืน รุ่นสู่รุ่น โดยที่ไม่สามารถแก้ไขได้ จึงถูกวิจารณ์ว่าล้าสมัยเพราะไม่สามารถปรับให้ตามสมัยได้ครับ

แต่รุ่นอื่นๆ ของยี่ห้อนี้ ก็ได้ปรับปรุงให้ทันสมัยขึ้นเพื่อแก้จุดด้อยดังกล่าว แต่ไม่ได้ชื่อว่า 92FS เท่านั้น
ผมเองยังชอบ PX4 Strom เลยครับ แต่ไม่ได้ซื้อเท่านั้นเอง เพราะมี 9 มม. พอแล้ว

ปล.1 ผมวิจารณ์ไปตามเนื้อผ้านะครับ ไม่รู้จักหรือชื่นชมผู้ตอบคำถามต้นเหตุของปัญหาในกระทู้นี้เป็นกรณีพิเศษใดๆ ทั้งสิ้น
เพียงแต่พยายามทำความเข้าใจในสิ่งที่เขาต้องการสื่ออกมาให้คนทั่วไปรับทราบ โดยมีข้อจำกัดของหน้ากระดาษบังคับไว้แค่นั้น

ปล.2 ในการตอบคำถามนี้ ผมไม่ได้วิจารณ์ใครหรือชื่นชมใคร และผมไม่ต้องการให้ใครมาด่าผมเช่นกัน (ชมได้ ผมชอบ...มากด้วย)

ปล.3 ถ้าท่านใดพบว่าสิ่งผมบอกกล่าวไป ไม่ถูกต้องจุดไหน ก็ให้ชี้แจงแก้ไขต่อไปได้เลยครับ...แต่อย่าด่า

ตอบ #62 เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:55:46 » อ้างจากคุณ เอ.เค. GUN TALK ขออนุญาตนำมาลง

ขอชื่นชมครับบ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 04:19:46 PM »

.....วัตถุประสงค์หลักคือ ตอกตะปู  คิก คิก

จริงๆ ผมเห็นด้วยกับท่านธำรงนะครับ ปืนหลักๆก็คือเข็มแทงชนวนตอกไปยังกระสุนปืน ให้หัวกระสุนวิ่งผ่านออกไปยังลำกล้องเท่านั้น เหมือนรถต่อให้แพงแค่ไหน ก็ใช้ล้อกลมๆ หมุนพาเคลื่อนที่ไปแค่นั้น จริงๆมันก็ต่างจิตต่างใจนะสำหรับการวิจารณ์ปืนแต่หลักๆคือคนเขียนดันเป็นคนทำหนังสือปืนขายก็แค่นั้น
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 04:21:51 PM »

ถ้าด้วยเหตุผลของ คุณAUG  ปืนยกตัวอย่างเหล่านี้ ก็ต้องล้าสมัยกันหมด

Para-Ordnance P14-P18
STI , SVI แถวคู่ตัวเต็ม
CZ Shadows , CZ 97B
HK Mk.23
IMI desert eagle

เพราะถูกออกแบบเป็นปืนฟูลไซส์  ขนาดใหญ่โตจนไม่เหมาะสมที่จะพกในจริงมั้ยครับ
เรื่องชำรุดในการใช้งาน ปืนที่ใช้งานมากๆมีสิทธิชำรุดทุกกระบอก ถ้ามองแค่บ้านเราเคสที่คุณAUGกล่าวถึงมีกี่ครั้ง

ผมก็ยัง งง ๆ อยู่ว่า  แค่บริษัทออกแบบมาให้เป็นตัวเต็ม (Full size) สำหรับเจ้าหน้าที่ทหาร/ตำรวจ
ทำให้ไม่สามารถพกในได้สะดวก  ก็เป็นปืนที่ถือว่า  "ล้าสมัย"  แล้วหรือ ?  Huh

ส่วนเรื่องระบบปฏิบัติการของปืนนั้น  ทุกยี่ห้อ  ทุกขนาด  ก็เคยมีปัญหากันทั้งนั้น  
ทุกยี่ห้อ  ทุกขนาด  ก็คงต้องนับว่า  "ล้าสมัย"  ด้วยมั้ง   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
AUG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

GLOCK 19

« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:36:05 PM »

http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=109116.0

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ไพร่พลเลวนั้นไม่มี มีแต่แม่ทัพนายกองที่เลว
http://www.youtube.com/watch?v=_mWMsvRpH9k
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 06:35:00 AM »

ผมอ่านดูบ้านนู้นคนส่วนใหญ่ก็มีวิจารณญาณกันดีนะ  

คุณAUGเอาคำตอบเดียวกันไปวางผลก็เหมือนกัน เพราะข้อเขียนที่ลงในนิตยสารก็เป็นเพียง "ความคิดเห็นส่วนตัว" ของผู้เขียน
ไม่มีเหตุผลหรือข้อเท็จจริงใดๆให้น่าเชื่อถือ  ที่คุณAUG พยายามอธิบายมันก็มีเหตุผลให้โต้แย้งได้ เพราะข้อสรุปมันไม่สมเหตุสมผล

เหมือนมีคนวิจารณ์รถยนต์นั่งขนาดใหญ่อย่าง BMW Series7 ว่าใหญ่โตเทอะทะเกินความจำเป็น ไม่คล่องตัว หาที่จอดยาก หน้าตาก็เชย ค่าบำรุงรักษาก็แพง
สู้คอมแพคคาร์อย่าง Toyota Altis ก็ไม่ได้ คันเล็ก ใช้งานในเมืองคล่องตัว หาที่จอดก็ง่าย หน้าตาทันสมัย อะไหล่ถูกกว่าตั้งเยอะ  

ผมถามว่าคนที่วิจารณ์แบบนี้สมเหตุสมผลหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 07:05:07 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 13
  พิมพ์