๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:18:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฺBeretta 92 ล้าหลัง  (อ่าน 45394 ครั้ง)
พรานไพร2
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #135 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 08:04:05 PM »

ปืนพระเอกตลอดการครับถึงมือผมจะเล็กเหมาะกับซีแซดมากกว่าแต่ก็อยากได้มาไว้สะสมครับ
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #136 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 08:47:41 PM »

ผมขอชื่นชมคุณวิทยา ที่ตอบตรงไปตรงมาครับ 
หลายๆ เรื่องมันคือความเห็น  เมื่อคนถามมาขอความเห็น  เราก็ให้ความเห็นไป
(ใช้เราเพราะผมก็มีหน้าที่ตอบคำถามเช่นกัน)

บางอย่างมีข้อมูลประกอบ (เช่น  ซีแซดลูกกรดขายได้มากกว่ายี่ห้ออื่นหลายสิบเท่า)
บางอย่างพิสูจน์ได้  (เช่น ผู้การเอาปืนหลายรุ่นไปยิงใต้น้ำ)
บางอย่างใช้อนุมาน  (เห็นมาบ้าง ได้ยินมาบ้าง อ่านมาบ้าง จากนั้นคิดต่อยอดเอา)

เฉพาะ เบเร็ตต้า 92 นี้ สังเกตได้ว่าปืนรุ่นใหม่ๆ ของเบเร็ตต้าเองไม่ใช้ระบบขัดกลอนอย่างนี้แล้ว เพราะมันแพง ทำยาก และทำให้ปืนหนาอย่างที่หลายท่านตั้งข้อสังเกตไว้  แต่ก็ไม่เลิกทำรุ่น 92 นะครับ  มันก็ต้องมีความดีบ้างถึงขายได้
ห้ามไกบนลำเลื่อน... ย้ายจากโครงขึ้นไปบนลำเลื่อนตามคำขอของทางสหรัฐฯ เองครับ
(น่าสังเกตว่า อิสราเอล เอาปืนซีแซดไปทำ ก็ย้ายห้ามไกไปไว้บนลำเลื่อนเหมือนกัน พกยากแต่ดึงลำเลื่อนถนัดดี)
เอชเค มีระบบการทำงาน "ล้ำยุค" ออกแบบใหม่ๆ มาเรื่อย  ทั้งระบบลูกกลิ้ง  ระบบก๊าซพ่นต้าน  ผลสุดท้ายกลับไปใช้ระบบเก่าๆ คือลำกล้องกระดก  วอลเธอร์ก็เช่นกัน  จาก P88 เป็นต้นมา  กระดกตลอด
ความสวยงาม... ก็ "ลางเนื้อชอบลางยา" นั่นแหละ
อ่านมาตั้งหลายหน้า ผมได้ข้อสรุปในใจของผมละ  ไหว้ ขอบคุณครับ
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:13:48 PM »

มาไกลจนถึง 10 หน้า แฟนคลับเยอะใช้ได้  อิอิ ยิ้มีเลศนัย  ถึงบางอย่างมันจะเป็นความจริงเมื่อมันไม่ตรงใจเรามันก็ไม่น่าฟัง แต่วิธีการพูดก็สำคัญนะที่จะทำให้มันน่าฟัง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 10:57:36 PM »

มาไกลจนถึง 10 หน้า แฟนคลับเยอะใช้ได้  อิอิ ยิ้มีเลศนัย  ถึงบางอย่างมันจะเป็นความจริงเมื่อมันไม่ตรงใจเรามันก็ไม่น่าฟัง แต่วิธีการพูดก็สำคัญนะที่จะทำให้มันน่าฟัง

ตามตัวแดงผมว่าไม่ใช่นะครับ  Cheesy

ก่อนอื่นต้องดูก่อนว่าปืนที่พูดถึงเป็นรุ่นอะไร  ผลิตออกมาเพื่อวัตถุประสงค์อะไร 
ถ้าหลงประเด็นตรงนี้ไปก็จะ้เกิดความสับสนในปืนที่กำลังจะพูดถึงครับ   Wink

ปืน Beretta 92FS  ตัวเต็ม (Full size) ผลิตมาตามวัตถุประสงค์เพื่อประจำการในกองทัพสำหรับเจ้าหน้าที่ทหาร/ตำรวจ
อย่าไปหลงประเด็นว่าต้องเล็ก  ต้องพกพาสะดวก  มันผิดวัตถุประสงค์ของปืนตั้งแต่แรกแล้ว  หากต้องการปืนที่เล็ก
พกพาสะดวก  ก็ให้เลือกปืนในชั้น Compact  หรือ Subcompact 

หากผู้เขียน ๆ แนะนำว่า ปืน Beretta 92FS เป็นปืนตัวเต็มสำหรับเจ้าหน้าที่ไว้พกนอก  หรือสำหรับไว้เฝ้าบ้าน
ตัวปืนมีน้ำหนัักมาก ไม่เหมาะสมที่จะนำมาพกใน  หากต้องการปืนไว้พกในให้เลือกปืนในชั้น Compact  หรือ Subcompact  แทน  ฯลฯ 

เขียนแบบนี้ก็จะตรงประเด็น  ตรงวัตถุประสงค์ของปืนที่ผลิตออกมา  และก็ไม่ต้องมานั่งเถียงกัน   Grin

http://www.dailynews.co.th/article/117526/134495

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:16:47 PM »

ตามตัวแดงผมว่าไม่ใช่นะครับ  Cheesy

ก่อนอื่นต้องดูก่อนว่าปืนที่พูดถึงเป็นรุ่นอะไร  ผลิตออกมาเพื่อวัตถุประสงค์อะไร 
ถ้าหลงประเด็นตรงนี้ไปก็จะ้เกิดความสับสนในปืนที่กำลังจะพูดถึงครับ   Wink

ปืน Beretta 92FS  ตัวเต็ม (Full size) ผลิตมาตามวัตถุประสงค์เพื่อประจำการในกองทัพสำหรับเจ้าหน้าที่ทหาร/ตำรวจ
อย่าไปหลงประเด็นว่าต้องเล็ก  ต้องพกพาสะดวก  มันผิดวัตถุประสงค์ของปืนตั้งแต่แรกแล้ว  หากต้องการปืนที่เล็ก
พกพาสะดวก  ก็ให้เลือกปืนในชั้น Compact  หรือ Subcompact 

หากผู้เขียน ๆ แนะนำว่า ปืน Beretta 92FS เป็นปืนตัวเต็มสำหรับเจ้าหน้าที่ไว้พกนอก  หรือสำหรับไว้เฝ้าบ้าน
ตัวปืนมีน้ำหนัักมาก ไม่เหมาะสมที่จะนำมาพกใน  หากต้องการปืนไว้พกในให้เลือกปืนในชั้น Compact  หรือ Subcompact  แทน  ฯลฯ 

เขียนแบบนี้ก็จะตรงประเด็น  ตรงวัตถุประสงค์ของปืนที่ผลิตออกมา  และก็ไม่ต้องมานั่งเถียงกัน   Grin

http://www.dailynews.co.th/article/117526/134495

ขอบคุณมากครับพี่  บทความของอาจารย์ผณิศวร ชัดเจนและมีเหตุผลครับ   ไหว้ ไหว้
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #140 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 01:07:00 AM »

ทุกสิ่งทุกอย่างมีสองด้าน ปืนทุกแบบ/ทุกยี่ห้อ ก็คงเช่นเดียวกัน    แต่ผมยังไม่เห็นใครเสนอเหตุผล ว่า"ล้าหลัง - น่าอับอาย" อย่างไร..     ซึ่งเป็นเหตุผลที่ เมื่อได้อ่านแล้ว คิดตาม และก็ยอมรับได้
ใครว่าไม่คล่องตัว ในพื้นที่ จชต.  ผมก็ไปทำงานมา  เอา Beretta 92 SF ส่วนตัวไปใช้ ก็ไม่เคยงอแงอะไร ยิงได้ทุกลูก  ถึงฝนตกบ่อย แต่ตัวปืนก็ถอดง่าย ล้างง่าย ประกอบง่าย  ยิ้มีเลศนัย  สมดุลย์เวลาจับถือ ผนวกกับความแม่นยำอยู่ในเกณฑ์ดี ( สำหรับปืนใช้งาน )  รุ่นพี่รุ่นน้องมาขอลองยิง ก็ OK กันทั้งนั้น      มั่นใจ และเชื่อใจ จึงฝากชีวิตไว้กับตัว ให้เป็นกระบอกสุดท้าย ( ในเครื่องแบบ )
แต่ถ้าไปงานนอกเครื่องแบบ ผมเอา Glock 19 พกไปแทน
ส่วนเรื่องระบบปฏิบัติการกับความหนา..     รบกวนท่านผู้รู้ หรือท่านใดมีข้อมูล กรุณาอนุเคราะห์ด้วยว่า เมื่อผู้ผลิตทำ Beretta 96 ใช้ลูก .40 ออกขาย แล้วตัวปืนแบบเดิมๆเนี่ย มันมีปัญหาอะไรหรือไม่ ? เพราะผมไม่เคยได้ยิน       แต่ปืนโครงโพลีเมอร์ยอดนิยมอีกยี่ห้อหนึ่ง ดูเหมือนจะมีปัญหาอยู่บ้าง ในช่วงแรกที่ทำออกมาให้ใช้กับลูก .40 !           แล้วอย่างนี้ ต้นแบบของ Beretta 92 SF ดี หรือไม่ดี ?
แค่อยากจะชี้ให้เห็นว่า  คงไม่มีใครสามารถออกแบบ และผลิตปืนได้เลิศเลอ เพอร์เฟค สวยงาม เตะตา เข้ามือ สำหรับทุกคน/ทุกสถานการณ์ได้     แต่การได้รับเลือกให้เข้าประจำการในกองทัพชั้นนำ ก็คงจะพอป็นใบเซอร์ฯ อย่างดีได้บ้าง
เอางี้  จะดีกว่ามั้ย หากพิจารณาที่วัตถุประสงค์ในการออกแบบ แล้วใช้งานให้ตรงตามนั้น     แต่ถ้าใช้ไม่ได้ตามวัตถุประสงค์ ก็ล้าหลัง - น่าอับอาย แน่นอน
แต่โดยส่วนตัว ผมว่า ..ปืนของเราจะล้าหลังก็ต่อเมือ ติดขัด ยิงไม่ออก หรือยิงแล้วไม่ได้ดังใจ   แล้วเราก็โดน เศร้า
audoo
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #141 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 11:32:53 AM »

สรุปที่ล้าหลังเพราะยังไม่ได้แก้รัฐธรรมนูญครับ เยาะเย้ย เยาะเย้ย คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #142 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 11:48:37 AM »

น่าจะใช่ เยาะเย้ย น้ำลายหก ขำก๊าก
tauy57
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #143 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 02:05:22 PM »

เปิดใจให้กว้างของทุกอย่าง ย่อมเก่าล้าสมัยได้เป็นไปตามกาลเวลา ระบบมันเก่าเขาก็พัฒนาให้มันใหม่ ใครรักใครชอบก็สุดแท้แต่ละครับ. แค่วิจารณ์ว่ามันเก่าไม่เห็นจะต้องเดือดร้อนเลยครับ ไม่งั้นผมก็ขายเจ้ากล็อกไปแล้วซิ เพราะเขาวิจารณ์ว่ามันไม่ปลอดภัย. กลายเป็นปืนยี่ห้ออะไรก็ได้วิจราณ์ไปเถอะไม่ใช่ปืนเรา. ถ้าเป็นปืนเรายี่ห้อเราใช้เดือดร้อนขึ้นมาทันที
desmo/450
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #144 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 06:48:43 PM »

ใครมีแล้วบอกล้าสมัย ไม่ทันสมัย  จะขายก็แจ้งประกาศขายเลยครับ
desmo/450
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #145 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 06:50:10 PM »

ทำแค่นี้ความทันสมัยก็บังเกิดครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แล้วแบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ  จะเอามาใส่ 92
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #146 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:11:27 PM »

ผมไม่ได้มีเจตนาต่อว่า ติติงใคร แต่สรุปในใจส่วนตัวผมเอง ยังยืนยันว่า "ลางเนื้อ ชอบลางยา" แต่ท่านวิทยากรที่ถูกพาดพิงไม่ได้มาแถลงเลยแม้แต่น้อย แสดงว่าท่าื่นเองก็ไม่ได้มีอคติอะไรหรอก แค่อาจจะเนื้อที่กระดาษในนิตยสารมีน้อย อธิบายความได้ไม่กระจ่าง อย่าไปถือโทษโกรธแค้นอะไรเลยครับ  คิดว่าแลกเปลี่ยนความเห็นซึ่งกันและกัน ก็ได้ความรู้และความเข้าใจไปทั่วหน้า  ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ  ไหว้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #147 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 10:25:13 PM »

ผมไม่ได้มีเจตนาต่อว่า ติติงใคร แต่สรุปในใจส่วนตัวผมเอง ยังยืนยันว่า "ลางเนื้อ ชอบลางยา" แต่ท่านวิทยากรที่ถูกพาดพิงไม่ได้มาแถลงเลยแม้แต่น้อย แสดงว่าท่าื่นเองก็ไม่ได้มีอคติอะไรหรอก แค่อาจจะเนื้อที่กระดาษในนิตยสารมีน้อย อธิบายความได้ไม่กระจ่าง อย่าไปถือโทษโกรธแค้นอะไรเลยครับ  คิดว่าแลกเปลี่ยนความเห็นซึ่งกันและกัน ก็ได้ความรู้และความเข้าใจไปทั่วหน้า  ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ  ไหว้

เห็นด้วยครับ ไปกล่าวพาดพิงว่าเขาอยู่ฝ่ายเดียวผมว่าไม่เป็นธรรมนะครับ ส่งเมล์เข้าหาเมล์ของบรรณาธิการหนังสือเขาสิครับถามเขาว่าล้าหลังตรงไหนก็จบ ความเห็นส่วนบุคคลย่อมมีหลากหลาย กฎหมายมาตราเดียวกันเขียนภาษาไทย นักกฎหมายยังมานั่งเถียงกันจะเป็นจะตาย
pop1
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #148 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 10:28:40 PM »

อะไรกันนักหนา คิดว่าเจ้าของคำตอบในนิตยสารนั้น คงขำและยิ้มกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง มันจะอะไรกันนักหนา อาทิตย์หน้าเจอท่านวิทยา จะถามให้คลายสงสัยครับ ปล่อยวางบ้างเหอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2013, 10:41:18 PM โดย pop1 » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #149 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 11:15:00 PM »

อะไรกันนักหนา คิดว่าเจ้าของคำตอบในนิตยสารนั้น คงขำและยิ้มกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง มันจะอะไรกันนักหนา อาทิตย์หน้าเจอท่านวิทยา จะถามให้คลายสงสัยครับ ปล่อยวางบ้างเหอะ

ชอบครับ ว่าจะไม่เพิ่มกระทู้ในประเด็นนี้แล้ว แต่อดไม่ได้
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์