๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 12:46:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: THNROI Room ห้องคุยกันเรื่องกฏเกณฑ์การแข่งขันยิงปืน IPSC  (อ่าน 54160 ครั้ง)
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:31:21 AM »

จริงๆ เรื่องแม๊ก 15 นัดนี่  ผมว่าเวิร์คเลยครับ  จะได้มีปืนยี่ห้ออื่น

หลากหลายค่ายมาร่วมแข่งขัน อีกอย่างจำนวนกระสุนเท่ากัน วัดกันที่การวางแผน

และสติ  เพิ่มสีสันดีครับ

เรื่องการบรรจุกระสุนก็ไม่ต้องคิดมากครับ  ใส่มันแม๊กละ 15 นัด

ตามกฎแค่นั้นเองจบแล้วครับ   แค่มีสมาธิและตั้งใจอีกหน่อย

เวลาบรรจุลูกกระสุนใส่แม๊ก

Grin Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:43:40 AM »

ผมว่า......สำคัญที่สุดคือ........นักกีฬาครับ.........เล่นกันแบบตามกฎ  วัดกันที่ฝีมือ  เจ๋งกว่าครับ Grin Grin Grin Grin
     ยืนยันคำเดิมครับ.......เพราะถ้าให้มาคอยนับผมว่ามันคงยากนะครับ.... Grin Grin Grin

RO มีหน้าที่ต้องนับอยู่แล้ว Grin Grin Grin ยืนยันคำเดียว ว่าต้องเช็ค

นับ หนึ่งถึง 15 มันไม่ยากหรอกครับ

ถ้าเห็นเขาเปลี่ยนแม็คก็เลิกนับ แล้วเริ่มนับใหม่ก็ได้ มีไม่กี่สนาม ไม่กี่จุดที่ต้องระวังจุดนี้
        ผมว่าอย่าต้องให้  RO มาคอยนับเลยดีกว่าครับ...เพราะต้องคอยดูแนวปืน.....ดูนิ้วว่าอยู่ในโก่งไกหรือป่าว......แถมสเตจไหนถ้ามีสวิงก็ต้องมาคอยดูอีกว่ามันทำงานมั้ย........ไม่ใช่ว่าไม่อยากนับนะครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
             ดังนั้นแล้ว     SHOOTTER   นั่นแหละครับเล่นกันตามกฎ     วัดกัที่ฝีมือครับ     เจ๋ง Grin Grin

ยังไงก็ตาม ก็ยังยีนยันว่าเป็นหน้าที่ RO ที่จะเช็ค ไม่ว่าทางใดทางหนึ่ง หากมีกรณีลูกเกินครับ  หลงรัก มี RO ทางประเทศทางยุโรปหลายคนที่เข้ามาโอดครวญในเรื่องนี้ แต่ RO ทาง USA ก็เข้ามาให้กำลังใจว่ามันไม่ยากอย่างที่คิด โดยเฉพาะถ้าประกอบกับทักษะความรู้เรื่องการยิงIPSC วงกระสุนแต่ละประเภทปืนที่นักกีฬาใช้ การแบ่งจุดเปลี่ยนแม็กฯหรือจุดที่ครบ 15 นัด เช่นถ้าเกินเป้านี้ละก็ แหงๆเลยนัดที่ 16 เป็นต้น ประกอบกันหลายๆอย่าง พูดง่ายๆ เค้าให้ลองคิดแบบเป็นนักกีฬาที่ทำการยิงประกอบด้วย ไม่ใช่นับลูกดุ้นๆเพียงอย่างเดียวแล้วจะรู้สึกว่ามันง่ายทีเดียวที่จะรู้ว่าเกิน ทางเค้าเองใช้บังคับ 10 นัดใน PD Div. มาตั้งนานแล้ว ขอเป็นกำลังใจให้ RO ทุกท่านในไทยด้วยครับ เยี่ยม ลองดู ผมเองหรือผู้ทำหน้าที่ RM แต่ละแมทช์ก็ไม่อยากมีกรณีตัดสินปรับโทษเป็น Open หรือ DQ เหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
sittichai
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:13:49 AM »

เดี๋ยวผมจะทำก้อนเสริมรองในแมกเป็นตัวกั้นให้ใส่ได้15นัดพอดีในทุกแมก...สำหรับกัปตันโบด้วย หลงรัก... แล้วเวลาบวก1ขอให้นำมาจากแมกตัวที่4ตัวสุดท้าย...เจตนากฎ15นัดนี้ทำให้productionเป็นปืนพกพาใช้งานให้อารมณ์ต่างจากดิวิชั่นอื่นสิ้นเชิง คือ ต้องแม่น ต้องยิงลื่น ยิงกระชากยิงเร็วๆยากขึ้นเพราะวงกระสุนคุมเอาไว้ แล้วเราจะเห็นคนยิงติดขัด ยิงเจ๋ง ยิงลนลานเกิดบ่อยขึ้น ต้องฝึกเปลี่ยนแม็กให้แน่นอน ปืน4นิ้วจุ15นัดอย่างg19ก็ยิงดีคุมโซนง่ายกระสุนซ้อมทำแรงมาพอดีๆfactor127^...
 ถ้ายิงจากczกล้อง5นิ้วfactorไป135^เตะชะมัด...มายิงกันเยอะๆครับสนุกมาก...มันมาก...ตื่นเต้นมาก...ฝีมือมาก...ชนะตัวเองมาก...เท่ห์มาก เพื่อไม่ต้องมาระแวงระวังตอนแข่ง ตอนตรวจปืนขอให้เสริมแมก15นัดทุกคน...ตอนแข่งทุกคนจะได้ใสๆใจเกินร้อย...ขอบคุณพี่อ้น พี่เล็กที่มาคอยช่วยชี้ชัดอยู่ตรงนี้ครับTHNROI Room=thpsa forum
lim4,
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:15:09 AM »

แล้วอย่างนี้  RO  ต้องมาเก็บแมกแล้วนำมาตรวจดูว่าใส่ลูกเกินด้วยหรือป่าวครับ   เพราะในกรณีที่ยิงลูกไม่หมดในแมกแล้ว เปลียน อย่างนี้ต้องนำมาตรวจดูมั้ยครับ    Grin Grin
            กรณีที่ใส่ลูกเกินแล้วปรับเป็น OPEN นั้น มีข้อกำหนดหรือป่าวครับว่ากี่ครั้งหรือว่าเจอปุ๊บปรับเลย  ยิงมาแล้ว 11 ไปเผลอหรืออะไรก็ตามแต่ ที่ สเตจ 12 ก็ปรับเลยใช่มั้ยครับ Grin

อีกกรณีครับ   นักกีฬามีสิทธิขอดูใบบริ๊ฟได้หรือป่าวครับ

lim4,
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:18:17 AM »

เดี๋ยวผมจะทำก้อนเสริมรองในแมกเป็นตัวกั้นให้ใส่ได้15นัดพอดีในทุกแมก...

เห็นด้วยครับ จะได้ไม่หนักที่  RO ถ้าเป็นแบบนั้นก็แจ๋วเลยพี่   เวลาตรวจปืนก็นำมาใส่ให้เห็นเลย   แล้วระหว่างยิงอาจมีการสุ่มตรวจดู  Grin Grin

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:23:09 AM »

เมื่อก่อน ยิงจบสเตจ ก็นั่งโหลดลูกสำหรับสเตจหน้า
ไม่สนว่าลูกเหลือค้างแม๊กเท่าไหร่
แต่ยัดไม่ลงเมื่อไหร่คือเต็ม

แต่สงสัยคราวนี้ยิงจบ
ต้องมาแกะออกหมด แล้วนับทีละเม็ดครับ
กันพลาด (ดูรูอย่างเดียวเดี๋ยวผิด)
กลัวได้เปิดซิงคลาส U โอเพ่น หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยิงไป ก็พารานอยด์ไป
อย่าเกินนะเว้ย อย่าเกินนะเว้ย เศร้า

นึกถึงเวลาอยากจะกำจัดเศษเหรียญ
เลยเอาไปจ่ายค่าทางด่วนน่ะครับ
กว่าจะถึงด่าน นับแล้วนับอีก นับแล้วนับอีก
กลัวขาดไปบาทนึง เดี๋ยวตำรวจขี่มอ'ไซค์ตามมาเขียนใบสั่ง คิก คิก

Grin Grin Grin ขับจัมโบ้ได้ ต้องทำได้สิ 55555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:25:41 AM »

เห็นมีคุยกันเรื่องเอาตะกั่วถ่วงในส้นแม๊ก
ตรงที่มีที่เหลืออยู่
เวลาปลดแม๊กจะได้หล่นเร็วๆ
ไม่ผิดกฏซะด้วยครับ

กฎเรื่องการห้ามแต่งแม็คตอนนี้หมดไปแล้วหรือครับ Grin Grin Grin Production แต่งแม็คได้แล้วหรือครับ

ผมไม่ค่อยได้อ่านกฎ

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:26:58 AM »

ต่อไป RO เจอหน้าผมคงยิ้ม ดีๆไม่ต้องนับ GLOCK 19 มาแว้วจ้าาาา หลงรัก หลงรัก หลงรัก

เยี่ยมเลย อาจจมีคนหาปืน 15 นัดมาแข่งก็เป็นได Grin Grin Grin ปืน compact ทั่วไปน่าสน

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:29:02 AM »

เห็นมีคุยกันเรื่องเอาตะกั่วถ่วงในส้นแม๊ก
ตรงที่มีที่เหลืออยู่
เวลาปลดแม๊กจะได้หล่นเร็วๆ
ไม่ผิดกฏซะด้วยครับ

โอ้วๆๆๆ  Grin Grin  เ้ค้าคิดกันไปไกลถึงขนาดนั้นแล้วเหรอครับ

ที่เห็นเวลาเปลี่ยนแม๊ก  ถ้าไม่มีอะไรติดขัด ก็เปลี่ยนกันรวดเร็ว

อยู่แล้ว  เสียบ จ๊วบๆ กันเชียว   ไม่ต้องไปวุ่นวายกับมันดีกว่า  Grin Grin

แม๊กหล่นเร็ว แต่เสียบพลาด เสียบติด ก็ไม่มีความหมายอยู่ดี

หลากหลายความคิดดีครับ Grin Grin Grin

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:34:05 AM »

เดี๋ยวผมจะทำก้อนเสริมรองในแมกเป็นตัวกั้นให้ใส่ได้15นัดพอดีในทุกแมก...

เห็นด้วยครับ จะได้ไม่หนักที่  RO ถ้าเป็นแบบนั้นก็แจ๋วเลยพี่   เวลาตรวจปืนก็นำมาใส่ให้เห็นเลย   แล้วระหว่างยิงอาจมีการสุ่มตรวจดู  Grin Grin
ต่อไป RO เจอหน้าผมคงยิ้ม ดีๆไม่ต้องนับ GLOCK 19 มาแว้วจ้าาาา หลงรัก หลงรัก หลงรัก

เยี่ยมเลย อาจจมีคนหาปืน 15 นัดมาแข่งก็เป็นได Grin Grin Grin ปืน compact ทั่วไปน่าสน

เอามั๊ยครับพี่ หาซัก Match เราเอาปืน Compact มายิงกัน  Grin

Squad Compact  หลงรัก หลงรัก

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:36:41 AM »

จริงๆ เรื่องแม๊ก 15 นัดนี่  ผมว่าเวิร์คเลยครับ  จะได้มีปืนยี่ห้ออื่น

หลากหลายค่ายมาร่วมแข่งขัน อีกอย่างจำนวนกระสุนเท่ากัน วัดกันที่การวางแผน

และสติ  เพิ่มสีสันดีครับ

เรื่องการบรรจุกระสุนก็ไม่ต้องคิดมากครับ  ใส่มันแม๊กละ 15 นัด

ตามกฎแค่นั้นเองจบแล้วครับ   แค่มีสมาธิและตั้งใจอีกหน่อย

เวลาบรรจุลูกกระสุนใส่แม๊ก

Grin Grin

ใช้ได้เลยครับ Grin Grin Grin

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:41:28 AM »

เดี๋ยวผมจะทำก้อนเสริมรองในแมกเป็นตัวกั้นให้ใส่ได้15นัดพอดีในทุกแมก...สำหรับกัปตันโบด้วย หลงรัก... แล้วเวลาบวก1ขอให้นำมาจากแมกตัวที่4ตัวสุดท้าย...เจตนากฎ15นัดนี้ทำให้productionเป็นปืนพกพาใช้งานให้อารมณ์ต่างจากดิวิชั่นอื่นสิ้นเชิง คือ ต้องแม่น ต้องยิงลื่น ยิงกระชากยิงเร็วๆยากขึ้นเพราะวงกระสุนคุมเอาไว้ แล้วเราจะเห็นคนยิงติดขัด ยิงเจ๋ง ยิงลนลานเกิดบ่อยขึ้น ต้องฝึกเปลี่ยนแม็กให้แน่นอน ปืน4นิ้วจุ15นัดอย่างg19ก็ยิงดีคุมโซนง่ายกระสุนซ้อมทำแรงมาพอดีๆfactor127^...
 ถ้ายิงจากczกล้อง5นิ้วfactorไป135^เตะชะมัด...มายิงกันเยอะๆครับสนุกมาก...มันมาก...ตื่นเต้นมาก...ฝีมือมาก...ชนะตัวเองมาก...เท่ห์มาก เพื่อไม่ต้องมาระแวงระวังตอนแข่ง ตอนตรวจปืนขอให้เสริมแมก15นัดทุกคน...ตอนแข่งทุกคนจะได้ใสๆใจเกินร้อย...ขอบคุณพี่อ้น พี่เล็กที่มาคอยช่วยชี้ชัดอยู่ตรงนี้ครับTHNROI Room=thpsa forum

สงสัย เดี่ยวนี้แต่งแม็คได้แล้วใช่ไหม แล้วใส่แม็คไม่ตรงรุ่นได้หรือไม่ ประธาน NROI ฟันธงหน่อยครับ

ทำไมเห็นพูดเรื่องแต่งแม็คกันบ่อยจัง

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:45:29 AM »

สงสัย เดี่ยวนี้แต่งแม็คได้แล้วใช่ไหม แล้วใส่แม็คไม่ตรงรุ่นได้หรือไม่ ประธาน NROI ฟันธงหน่อยครับ

ทำไมเห็นพูดเรื่องแต่งแม็คกันบ่อยจัง

รอฟังด้วยครับ  Grin

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:46:30 AM »

ผมว่าอย่าต้องให้  RO มาคอยนับเลยดีกว่าครับ...เพราะต้องคอยดูแนวปืน.....ดูนิ้วว่าอยู่ในโก่งไกหรือป่าว......แถมสเตจไหนถ้ามีสวิงก็ต้องมาคอยดูอีกว่ามันทำงานมั้ย........ไม่ใช่ว่าไม่อยากนับนะครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
             ดังนั้นแล้ว     SHOOTTER   นั่นแหละครับเล่นกันตามกฎ     วัดกัที่ฝีมือครับ     เจ๋ง Grin Grin

สงสัยว่า RO คนอื่นเขาคิดอย่างไร

เรื่องแข่งกันด้วยฝีมือมันเป็นเรื่องปรกติอยู่แล้ว คนที่ทำตามกฎก็ทำตามกฎอยู่แล้ว คิดว่าไม่น่ามีอะไรเปลี่ยนแปลง

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:50:41 AM »

ยังไงก็ตาม ก็ยังยีนยันว่าเป็นหน้าที่ RO ที่จะเช็ค ไม่ว่าทางใดทางหนึ่ง หากมีกรณีลูกเกินครับ  หลงรัก มี RO ทางประเทศทางยุโรปหลายคนที่เข้ามาโอดครวญในเรื่องนี้ แต่ RO ทาง USA ก็เข้ามาให้กำลังใจว่ามันไม่ยากอย่างที่คิด

55555 กฎนี้ทำให้ ปั่นป่วนกันไปทั่วโลก ลองใช้กันดูก่อน Grin Grin Grin  RO อย่ากังวลไปเลย

พวกที่ใส่เกินมันจะสับสนกันเอง ยิงเละเทะ ผ่านไปสักพักคงเข้าที่

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 17
  พิมพ์