๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:45:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: THNROI Room ห้องคุยกันเรื่องกฏเกณฑ์การแข่งขันยิงปืน IPSC  (อ่าน 54087 ครั้ง)
Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 08:23:46 PM »

ขอเปิดหัวข้อเอาไว้เพื่อให้เพื่อนพ้องน้องพี่เข้ามาคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเรื่องกฏเกณฑ์ IPSC นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2009, 08:26:52 PM โดย Jatuphol » บันทึกการเข้า

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 08:49:12 PM »

เข้ามาแสดงความชอบใจกฎ ๑๕ นัดครับ
ที่ผ่านมา IP เคยหมายถึง impractical มาหลายปี  Grin
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 09:00:41 PM »

เรื่อง แมกฯ 15 นัด จะกำหนดอย่างไรครับ  บังคับไม่ให้เกิน แต่หากใส่เกินแล้วยิง ลบนัดละ 10 คะแนน แล้วสมมุติว่า RO ไม่ได้นับ หรือลืมนับ ยิงจบ จะทำอย่างไรต่อ

หรือจะบังคับตั้งแต่ตรวจปืนแล้ว ยังสงสัยอยู่ครับ ช่วยคลายข้อสงสัยให้ทีครับ  ไหว้

SPSC No.057       THPSA No.A-331
Tonyman
Moderator
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 12:33:02 AM »

ใส่เกินแล้วยิง ปรับเป็น Open ครับ

RO ต้องนับนัดครับ (ทำให้ RO ทำงานหนัก + ยากมากขึ้นอีกครับ)

We can either find the way or make one.
Luzefer
15 rounds.
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 01:04:13 AM »

แล้วจะเริ่มกฎนี้เมื่อไหรครับ   Cheesy
ปืนผมใส่ได้เท่านี้พอดีเลย  Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:32:45 AM »

ขอเปิดหัวข้อเอาไว้เพื่อให้เพื่อนพ้องน้องพี่เข้ามาคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเรื่องกฏเกณฑ์ IPSC นะครับ

มาได้เหมาะพอดีเลยครับ Grin Grin Grin

คิดว่ากฎ 15 นัด Production เริ่มใช้ปีหน้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:43:10 AM »

อย่างที่หลายท่านเข้าใจว่า RO คำงานหนักขึ้น  ผมก็ว่าใช่แต่ไม่น่ากังวลครับ

แบบสนามจะช่วยเราเช็คกระสุนเอง สมมุติว่า สองช่องแรกที่ให้ยิง บวกกันได้ 15 ถ้า RO เห็นว่ายิงซ้ำแล้วไม่เปลี่ยนอย่างนี้ก็ชัดเจน

หรือสองช่องเกิน 16-17 นัดยิงไม่เปลี่ยนแม็คก็ชัดเจน

---------------------------------------------------------

แตถ้าสองช่องแรกต่ำกว่า 15 เป็น 12 ก็อาจต้องดูหน่อย แต่ถ้านักกีฬา ที่ยิงสองช่องมี 12 นัดแต่ยิงถึง 16-17 นัด นักกีฬาพวกนี้ก็ไม่ชนะหรอกครับ แต่ถ้ายิงเยอะอย่างนั้น RO คงดูที่โปรไทเมอร์หน่อยว่ายิงไปกี่นัดแล้ว

------------------------------------------------------------

สนามสัน 9 นัดมี 15 นัด ก็คงไม่มีปัญหา
สนามกลาง 16 นัด ถ้าเริ่ม Con 1 แล้วไม่เปลี่ยนแม็คก็ผิดชัดเจน
สนามยาว 32 นัด อันนี้สนุกแล้วครับ ต่อไปนี้ Production จะยิงได้หลายแผนมากถ้ามี่ช่องเล็กช่องน้อย ว่าจะเปลี่ยนแม็คตรงไหน ไม่เปลี่ยนตอนต้นเยอะ ก็ต้องเปลี่ยนตอนปลายเยอะ

--------------------------------------------

USPSA ยังยิง 10 นัดได้ Limited 10 ยังแข่ง 10 นัดได้

พวกเราเดี๋ยวก็ชิน Grin Grin Grin คิดแล้วสนุกครับ

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 07:34:49 AM »

ทำให้การวางแผนมีสีสันขึ้น ต้องคิดแผนการเปลี่ยนแมกฯ ตรงไหนดี น่าสนุกครับ เหมือนลูกซอง ถ้าช่องไหนซ้ำ นัด หรือ สองนัด แผนเปลี่ยนไปทั้งสนาม โหลดตรงไหน กี่นัดดีต้องวางแผนซ้อนไว้อีก   มันแน่ๆครับงานนี้   Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 07:51:18 AM »

เรื่องแม๊ก 15 นัด ผมเข้าใจแล้วครับ  Grin

ปัญหาของผมที่มีก็คือว่า  ผมต้องซื้อแม๊กใหม่เพิ่มแน่นอน   แล้วใครจะให้ผมยื้มตังซื้อคร๊าบบบบบบ  Grin Grin Grin

lim4,
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:35:29 AM »

ผมว่า......สำคัญที่สุดคือ........นักกีฬาครับ.........เล่นกันแบบตามกฎ  วัดกันที่ฝีมือ  เจ๋งกว่าครับ Grin Grin Grin Grin

Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:28:16 AM »

เพิ่มเติมนิดนึงก่อนจะมีคำถามนี้เกิดขึ้นนะครับ ได้มีการถามใน IPSC Forum เรื่องใช้การบรรจุแม็กฯแรก 16 นัดใน LAMR สำหรับเริ่มใน Condition 1 ซึ่งจะทำให้มี 1 นัดเพิ่มในรังเพลิงเป็น 15+1 เรื่องนี้ได้มีการถกในแง่มุมความเห็นต่างๆพอสมควร ว่าจะทำอย่างไรให้ถูกต้องในแง่การตีความของกฏใหม่ สรุปน่าจะได้ว่าวิธีที่ถูกต้องที่สุด ให้ใช้แม็กฯอื่นในการเพิ่มวงกระสุนในรังเพลิงอีก 1 นัด จะๆให้ RO เห็นเลย แล้วจึงเอาออกและบรรจุแม็กฯ 15 นัดปกติเข้า และจะได้ไม่ผิดตามข้อความว่า "ในทุกแม็กฯต้องบรรจุไม่เกิน 15 นัด เมื่อสัญญาณให้ยิงเริ่ม" ส่วนถ้าแม็กฯอื่นๆยังมีบรรจุเกิน 15 นัดอีก ก็คงต้องเป็นภาระของ RO นับเช็คไม่ว่าจากจำนวนเป้า หรือนับเสียงกระสุนที่ลั่น
        อีกกรณี เป็นคำถามให้ถกกันเพิ่มเติมนะครับ ถ้านับจำนวนนัดที่ยิงแล้วเป็น 15 นัดพอดี แล้วเปลี่ยนแม็กฯใหม่ แม็กฯที่หล่นจากการเปลี่ยนยังมีกระสุนเหลืออยู่อีกเห็นๆเลย โดยไม่ได้ใช้ในการทำการยิง ROจะพิจารณาโทษปรับได้ไม๊  หลงรัก
        กฏข้อนี้เริ่มใช้ 1 มกราคม 2553 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:36:10 AM โดย Jatuphol » บันทึกการเข้า

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:58:17 AM »

ทำให้การวางแผนมีสีสันขึ้น ต้องคิดแผนการเปลี่ยนแมกฯ ตรงไหนดี น่าสนุกครับ เหมือนลูกซอง ถ้าช่องไหนซ้ำ นัด หรือ สองนัด แผนเปลี่ยนไปทั้งสนาม โหลดตรงไหน กี่นัดดีต้องวางแผนซ้อนไว้อีก   มันแน่ๆครับงานนี้   Grin

ใช่ครับ Grin Grin Grin  แค่คิดก็มัน

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 11:01:27 AM »

เรื่องแม๊ก 15 นัด ผมเข้าใจแล้วครับ  Grin

ปัญหาของผมที่มีก็คือว่า  ผมต้องซื้อแม๊กใหม่เพิ่มแน่นอน   แล้วใครจะให้ผมยื้มตังซื้อคร๊าบบบบบบ  Grin Grin Grin

แม็คเก่าใส่แค่ 15 นัดก็แข่งได้ครับ Grin Grin Grin ไม่ต้องซื้อแม็คใหม่

ถ้าบังคับให้แข่งเฉพาะแม็ค 15 นัดมันคงจะยุ่งครับ เพราะคงจะต้องเปลี่ยนปืนด้วย เปลี่ยนแม็คไม่พอ

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 11:04:15 AM »

เพิ่มเติมนิดนึงก่อนจะมีคำถามนี้เกิดขึ้นนะครับ ได้มีการถามใน IPSC Forum เรื่องใช้การบรรจุแม็กฯแรก 16 นัดใน LAMR สำหรับเริ่มใน Condition 1 ซึ่งจะทำให้มี 1 นัดเพิ่มในรังเพลิงเป็น 15+1 เรื่องนี้ได้มีการถกในแง่มุมความเห็นต่างๆพอสมควร ว่าจะทำอย่างไรให้ถูกต้องในแง่การตีความของกฏใหม่ สรุปน่าจะได้ว่าวิธีที่ถูกต้องที่สุด ให้ใช้แม็กฯอื่นในการเพิ่มวงกระสุนในรังเพลิงอีก 1 นัด จะๆให้ RO เห็นเลย แล้วจึงเอาออกและบรรจุแม็กฯ 15 นัดปกติเข้า และจะได้ไม่ผิดตามข้อความว่า "ในทุกแม็กฯต้องบรรจุไม่เกิน 15 นัด เมื่อสัญญาณให้ยิงเริ่ม" ส่วนถ้าแม็กฯอื่นๆยังมีบรรจุเกิน 15 นัดอีก ก็คงต้องเป็นภาระของ RO นับเช็คไม่ว่าจากจำนวนเป้า หรือนับเสียงกระสุนที่ลั่น
        อีกกรณี เป็นคำถามให้ถกกันเพิ่มเติมนะครับ ถ้านับจำนวนนัดที่ยิงแล้วเป็น 15 นัดพอดี แล้วเปลี่ยนแม็กฯใหม่ แม็กฯที่หล่นจากการเปลี่ยนยังมีกระสุนเหลืออยู่อีกเห็นๆเลย โดยไม่ได้ใช้ในการทำการยิง ROจะพิจารณาโทษปรับได้ไม๊  หลงรัก
        กฏข้อนี้เริ่มใช้ 1 มกราคม 2553 นะครับ

ประธาน NROI ฟันธงมาเลยครับ Grin Grin Grin  รับทุกแบบ

lim4,
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 12:37:22 PM »

แล้วกรณีแบบนี้........จะทำโทษแบบไหนครับ Huh Huh ผิดวิธี/นัด

หน้า: [1] 2 3 4 ... 17
  พิมพ์