๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 08:07:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: THNROI Room ห้องคุยกันเรื่องกฏเกณฑ์การแข่งขันยิงปืน IPSC  (อ่าน 54086 ครั้ง)
Bowling
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 03:14:39 PM »

ผมว่า Load แล้วเปลี่ยนแม๊กมันก็น่าจะมีค่าเท่ากันนะครับพี่

คือสงสัยว่า Definition ของ COF ยังเหมือนเดิมรึเปล่าครับพี่
เพราะถ้ายังเหมือนเดิม
นักกีฬาใส่กระสุนในแม๊กแรก 16 นัด
พอ LAMR cond 1 ไปแล้ว
ในแม๊กก็เหลือ 15 เมื่อ Start signal ก็ไม่น่าจะผิดนะครับ

ไม่งั้นถ้าต้องการตรวจแม๊กก่อน
ก็ให้ตรวจก่อนเร่ิม ว่าทุกแม๊กมี 15 นัด
แล้วถือไปในมือหนึ่งนัด
พอ LAMR ก็จับนัดนั้นยัดใส่แม๊ก
แล้วเอาแม๊กนั้นใส่ปืนขึ้นลำ ลดนก ให้  R.O.เห็น

เพราะถอดๆใส่ๆหลายๆรอบน่าจะเสียเวลาและก็อันตรายกว่าด้วยครับ เศร้า

แต่ไม่ว่ายังไง R.O. ก็น่าจะต้องนับระหว่างยิงด้วยนะครับ
(แต่ต้องนับแม่นๆนะครับ คิก คิก )
Bowling
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 03:17:18 PM »

ไม่งั้นแนะนำให้ R.O. ติด Head Cam ครับ
มีประท้วงหรือข้อกังขาก็เปิดคลิปดูกันเลย หมดสิทธิ์เถียง Grin
Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:21:24 PM »

ผมว่า Load แล้วเปลี่ยนแม๊กมันก็น่าจะมีค่าเท่ากันนะครับพี่

คือสงสัยว่า Definition ของ COF ยังเหมือนเดิมรึเปล่าครับพี่
เพราะถ้ายังเหมือนเดิม
นักกีฬาใส่กระสุนในแม๊กแรก 16 นัด
ในแม๊กก็เหลือ 15 เมื่อ Start signal ก็ไม่น่าจะผิดนะครับ

ไม่งั้นถ้าต้องการตรวจแม๊กก่อน
ก็ให้ตรวจก่อนเร่ิม ว่าทุกแม๊กมี 15 นัด
แล้วถือไปในมือหนึ่งนัด
พอ LAMR ก็จับนัดนั้นยัดใส่แม๊ก
แล้วเอาแม๊กนั้นใส่ปืนขึ้นลำ ลดนก ให้  R.O.เห็น

เพราะถอดๆใส่ๆหลายๆรอบน่าจะเสียเวลาและก็อันตรายกว่าด้วยครับ เศร้า

แต่ไม่ว่ายังไง R.O. ก็น่าจะต้องนับระหว่างยิงด้วยนะครับ
(แต่ต้องนับแม่นๆนะครับ คิก คิก )

อย่างที่เกริ่นไว้แล้วนะครับ ว่ามีหลากหลายความเห็นและยังไม่มีการสรุปเพิ่มเติมเอาไว้แน่นอนให้เป็นข้อปรับโทษ อันนี้ก็เป็นความเห็นหนึ่งที่มีมาเหมือนกัน และก็มีความเห็นแย้งต่างๆนานาอีกมากมาย ว่างๆลองแวะเข้าไปอ่านดูก็สนุกดีครับ ใน Forum วิ่งไปหลายหน้าแล้ว ตามที่บอกว่า "น่าจะถูกที่สุด" ก็เพราะทำแบบตรงๆใสๆไปเลย แม็กประเภทบรรจุได้น้อยกว่า 15 นัด เช่น 13 นัด ก็ทำเหมือนกันเป็น 13+1 RO ก็เห็นจะๆให้รู้ว่าปืนชนิดนี้เป็นปืนจุกี่นัด +1 ง่ายต่อการนับนัดขึ้น เรื่องการเอาแม็กฯเข้าออกเพื่อเติมในรังเพลิง ก็ทำกันเป็นประจำอยู่แล้ว ไม่ได้เป็นขั้นตอนใหม่ที่อันตรายเพิ่มขึ้น ถ้าลั่น  อ๋อย ก็ DQ ปกติ  หลงรัก  ดีครับ ช่วยๆกันถกในแง่ต่างๆเพื่อหาข้อสรุปกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:43:22 PM โดย Jatuphol » บันทึกการเข้า

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:33:34 PM »

เพื่อความรวดเร็ว อันนี้น่าจะสะดวก และเร็วสุด Grin Grin Grin และไม่ผิดกฎด้วยเพราะเมื่อสัญญาณดังแล้ว ทุกแม็คมีกระสุนไม่เกิน 15 นัด

ผมว่าน่าสนใจ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:41:28 PM »

เพิ่มเติมนิดนึงก่อนจะมีคำถามนี้เกิดขึ้นนะครับ ได้มีการถามใน IPSC Forum เรื่องใช้การบรรจุแม็กฯแรก 16 นัดใน LAMR สำหรับเริ่มใน Condition 1 ซึ่งจะทำให้มี 1 นัดเพิ่มในรังเพลิงเป็น 15+1 เรื่องนี้ได้มีการถกในแง่มุมความเห็นต่างๆพอสมควร ว่าจะทำอย่างไรให้ถูกต้องในแง่การตีความของกฏใหม่ สรุปน่าจะได้ว่าวิธีที่ถูกต้องที่สุด ให้ใช้แม็กฯอื่นในการเพิ่มวงกระสุนในรังเพลิงอีก 1 นัด จะๆให้ RO เห็นเลย แล้วจึงเอาออกและบรรจุแม็กฯ 15 นัดปกติเข้า และจะได้ไม่ผิดตามข้อความว่า "ในทุกแม็กฯต้องบรรจุไม่เกิน 15 นัด เมื่อสัญญาณให้ยิงเริ่ม" ส่วนถ้าแม็กฯอื่นๆยังมีบรรจุเกิน 15 นัดอีก ก็คงต้องเป็นภาระของ RO นับเช็คไม่ว่าจากจำนวนเป้า หรือนับเสียงกระสุนที่ลั่น
        อีกกรณี เป็นคำถามให้ถกกันเพิ่มเติมนะครับ ถ้านับจำนวนนัดที่ยิงแล้วเป็น 15 นัดพอดี แล้วเปลี่ยนแม็กฯใหม่ แม็กฯที่หล่นจากการเปลี่ยนยังมีกระสุนเหลืออยู่อีกเห็นๆเลย โดยไม่ได้ใช้ในการทำการยิง ROจะพิจารณาโทษปรับได้ไม๊  หลงรัก
        กฏข้อนี้เริ่มใช้ 1 มกราคม 2553 นะครับ
       แล้วกรณีแบบนี้........จะทำโทษแบบไหนครับ Huh Huh ผิดวิธี/นัด

การที่ยิงแล้ว RO ดูว่ายิง 15 นัดได้ก็บุญโข แล้ว Grin Grin Grin เพราะเวลาอากาศร้อน เหนื่อย RO เหงื่อท่วมแล้วยังทำงานอย่าง 100% ได้ ก็ยกนิ้วให้แล้ว

ตามกฎถามว่าผิดไหม ผิดแน่นอน ถ้าจับได้จริงผมว่าควรจะทำโทษ  แต่ RO ต้องเดินมาตามเก็บแม็คเลยนะ นอกเหนือจากตรวจเป้า ตรวจคะแนนแล้ว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:29:33 PM »

เข้าไปเช็คใน Forum ล่าสุด เรื่องนี้ไป 21 หน้าแล้ว ตอนนี้ยืนยันได้ว่าสามารถใช้แม็กๆแรกบรรจุ 16 นัด เพื่อนำเข้ารังเพลิง 1 นัด ใน LAMR Condition 1 และให้เหลือ 15 นัดในแม็กฯเมื่อเริ่มยิงได้ แต่ก็มีเตือนว่าอย่าลืมแม็กๆนั้นๆไปใช้ในการรีโหลดระหว่างทำการยิง หรือ MR ใน Condition 2, 3 ก็แล้วกัน หลายๆความเห็นจึงถกกันว่าใส่ 15 ซะทั้งหมดก็แล้วกัน กันสับสน และพลาดได้ ซึ่งทำให้ Welcome To Open Division หลงรัก
         ส่วนหัวข้อที่เริ่มให้ถกกัน ใครเข้าไปอ่านใน Forum คงตอบได้ละมั๊ง เยี่ยม

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
lim4,
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 09:58:04 PM »

ผมว่า......สำคัญที่สุดคือ........นักกีฬาครับ.........เล่นกันแบบตามกฎ  วัดกันที่ฝีมือ  เจ๋งกว่าครับ Grin Grin Grin Grin
     ยืนยันคำเดิมครับ.......เพราะถ้าให้มาคอยนับผมว่ามันคงยากนะครับ.... Grin Grin Grin

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:21:08 PM »

ผมใช้ "แมกล่อ" ป้อนหนึ่งนัดก่อนมานานแล้ว ทำอย่างนี้ดีที่สุด ปกติยิงเพลินลืมเปลี่ยนแมกเป็นประจำ  Grin
โหลด ๑๕ นัด ในแต่ละแมก สเตจ ๓๒ นัด ผมก็ใช้สามแมก ๔๕ นัด เหลือเฟือ คนยิงแม่นซะอย่าง ฮ่าๆๆๆ  Cheesy

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:24:30 PM »

ผมว่า......สำคัญที่สุดคือ........นักกีฬาครับ.........เล่นกันแบบตามกฎ  วัดกันที่ฝีมือ  เจ๋งกว่าครับ Grin Grin Grin Grin
     ยืนยันคำเดิมครับ.......เพราะถ้าให้มาคอยนับผมว่ามันคงยากนะครับ.... Grin Grin Grin

Sportmanship ต่างคนต่างรู้ในใจตน ผมเชื่อว่านักกีฬาไทยไม่มีโกง ถ้ามี... ต้องอายผมแย่เลย  Grin
Bowling
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 11:01:45 PM »

เข้าไปเช็คใน Forum ล่าสุด เรื่องนี้ไป 21 หน้าแล้ว ตอนนี้ยืนยันได้ว่าสามารถใช้แม็กๆแรกบรรจุ 16 นัด เพื่อนำเข้ารังเพลิง 1 นัด ใน LAMR Condition 1 และให้เหลือ 15 นัดในแม็กฯเมื่อเริ่มยิงได้ แต่ก็มีเตือนว่าอย่าลืมแม็กๆนั้นๆไปใช้ในการรีโหลดระหว่างทำการยิง หรือ MR ใน Condition 2, 3 ก็แล้วกัน หลายๆความเห็นจึงถกกันว่าใส่ 15 ซะทั้งหมดก็แล้วกัน กันสับสน และพลาดได้ ซึ่งทำให้ Welcome To Open Division หลงรัก
         ส่วนหัวข้อที่เริ่มให้ถกกัน ใครเข้าไปอ่านใน Forum คงตอบได้ละมั๊ง เยี่ยม

ป๊าดถ่อ
ไอ้ผมก็เข้า Global village ประจำเลย
อ่านโน่นอ่านนี่
แต่ถ้าวันนี้พี่ไม่บอกว่ามีคุยกันเรื่องนี้ 21 หน้า
ป่านนี้ผมก็คงยังไม่เห็น ห้องย่อย (subforum) สำหรับ Production ครับ เศร้า
พึ่งเข้าไปดูครับ

พอดีช่วงนี้ busy อยู่ด้วย อาจใช้เวลานานนิดครับ
เดี๋ยวอ่านหมดแล้วจะมาคอมเมนต์ใหม่นะครับพี่ ไหว้
Bowling
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 11:17:14 PM »

อ่าน post นี้แล้วชอบใจครับ
แต่ก็สงสาร RO บ้านเราครับ
เพราะงานก็เยอะอยู่แล้ว ร้อนก็ร้อน ไหว้

มีคนเขียนเรื่องคนแอบใส่ลูกเกินไว้ว่า
อ้างถึง
if you shoot often enough, or watch other people shoot often enough, you're going to know if they have their mags loaded to more than regulation.

แล้วลุง Vince (Pinto) เค้าตอบว่า
อ้างถึง
Badabing, badaboom! Yet another way to distinguish Timer Holders from Range Officers.
Tonyman
Moderator
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 11:54:57 PM »

เพื่อความรวดเร็ว อันนี้น่าจะสะดวก และเร็วสุด Grin Grin Grin และไม่ผิดกฎด้วยเพราะเมื่อสัญญาณดังแล้ว ทุกแม็คมีกระสุนไม่เกิน 15 นัด

อันนี้ เวลาไปแข่ง USPSA ทำได้นะครับ

แต่กฎ IPSC เนี่ย ยังไม่ฟันธงมา

แต่ถามความเห็นผม ตามที่กฎ 19.2 เขียน

ผมว่าน่าจะทำได้ครับ

We can either find the way or make one.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 07:18:46 AM »

อันนี้ เวลาไปแข่ง USPSA ทำได้นะครับ

แต่กฎ IPSC เนี่ย ยังไม่ฟันธงมา

แต่ถามความเห็นผม ตามที่กฎ 19.2 เขียน

ผมว่าน่าจะทำได้ครับ

คงจะฟันธงสรุปว่าทำได้แล้วนะครับ  เยี่ยม จากที่มีนักกีฬาเข้ามาตีความว่า เจตนาที่ใช้คำว่า "...At Start Signal..." แทนที่จะเป็น " At LAMR..." ก็น่าจะเพื่ออนุญาตให้ใช้แม็กฯแรก 16 นัดใส่เพื่อขึ้นลำได้ใน Condition 1 หลังจากนั้น Vince เข้ามา Quote ความเห็นนั้น แล้วตอบสั้นๆว่า "Bingo" หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2009, 07:20:59 AM โดย Jatuphol » บันทึกการเข้า

Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 07:25:23 AM »

เรื่องยิงไป 15 นัดแล้วแม็กฯที่ปลดออกหล่นที่พื้นมีกระสุนเหลืออยู่เห็นๆ หรือกระเด็นหลุดออกมาจากแม็กฯ ใครมีความเห็นเพิ่มเติมยังไงครับ ปรับโทษหรือไม่ แค่เตือน หรือถ้าปรับ โทษอะไร

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 08:29:55 AM »

เรื่องยิงไป 15 นัดแล้วแม็กฯที่ปลดออกหล่นที่พื้นมีกระสุนเหลืออยู่เห็นๆ หรือกระเด็นหลุดออกมาจากแม็กฯ ใครมีความเห็นเพิ่มเติมยังไงครับ ปรับโทษหรือไม่ แค่เตือน หรือถ้าปรับ โทษอะไร

สัณนิษฐานว่ามเจตนาไม่ชอบไว้ก่อน แต่ยังกระทำการไม่ตลอด อย่างไรก็แล้วแต่ ตัดคะแนน ให้ลบ ๑๐ ต่อทุกนัดที่เหลือในแมก  Grin
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 17
  พิมพ์