๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 04:30:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35433 35434 35435 [35436] 35437 35438 35439 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25838275 ครั้ง)
Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #531525 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 08:33:05 PM »

สงสัยแล้วครับเกี่ยวกับปาล์ม

ปาล์มทะลายกับปาล์มร่วง ทำไมราคาไม่เหมือนกัน แล้วเก็บปาล์มร่วงไปขายดีไหมครับ เพราะที่สวนร่วงมากเลย หาคนตัดไม่ได้ วันนี้น้องเข้าไปตัดให้ ลูกร่วงเยอะเลยให้เด็กๆเข้าไปช่วยเก็บได้มาหลายกระสอบครับ

เลยสงสัยว่าถ้าแบบนี้เราเก็บแต่ปาล์มร่วงไปขายดีกว่าไหมครับ

ราคาไม่เหมือนกันเพราะว่า ปาล์มทะลายมันจะหักน้ำหนักทะลายยออกไปครับ ลูกร่วงราคาจะดีกว่า

แต่ปัญหาคือ หาลานเทหรือโรงงานที่รับลูกร่วงโดยแยกราคาให้ต่างหากจากราคาปาล์มทะลาย ยากครับ ถ้าไม่มีลูกร่วงเยอะจริงๆ (ว่ากันเป็นตัน)

ที่เห็นป้ายว่าแยกราคาให้มันกำหนดขั้นต่ำทั้งนั้น (กำไรลานเทส่วนนึงมาจากลูกร่วง

ส่วนลูกที่ร่วงเองจากต้นส่วนใหญ่คือสุกงอมเต็มที่ อีกนิดก็จะเน่า เก็บมาก็ต้องรีบขายครับ ปล่อยช้ามันเน่า

คาลานไว้ไม่นานก็จะเน่าเลยไม่มีใครอยากซื้อซื้อ ถ้าเก็บลูกร่วงขายได้ถือว่าดีกว่าครับ แต่หาคนเก็บลูกร่วงยากกว่าหาคนตัดทะลายนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2016, 08:35:57 PM โดย Pachara » บันทึกการเข้า
Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #531526 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 08:50:39 PM »

เก็บลูกร่วงมันลำบากหน่อยครับ พวกตัดปาล์มมักมีปัญหากับเจ้าของสวนตรงเรื่องเก็บลูกร่วงนี่แหละครับ

คือถ้าสวนเตียนๆ ก็ไม่ยากเท่าไหร่หรอกครับ แต่ส่วนใหญ่ สวนปาล์มรกเพ บางสวนหญ้าวงโคนครึ่งแข้งก็ยังมี

ปาล์มทั้งลายหญ้ายังท่วมมิด ลูกร่วงจะเก็บยังไงกัน แล้วหญ้าครึ่งแข้งหนามงับเสียครึ่ง บางทีงูปะ จะให้เอามือไปแกวกหาลูกร่วง ก็ต้องเห็นใจเหมือนกัน  ไหว้
Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #531527 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 09:07:58 PM »

พวกแทงปาล์มจ้าง พวกนี้คิดค่าแรงจากน้ำหนัก แทงอย่างเดียวตันละ 350-500 แทง+ทุก 400-600 แล้วแต่ประเภทรถกับความสูงปาล์ม

ปาล์มใช้เสียมราคานึง ใช้เคียวราคานึง เคียวท่อนเดียวราคานี้ ต่อเคียวท่อนละเท่าไหร่ก็ว่าไป 6 ล้อ 4 ล้อ 4wd ราคาไม่เท่ากันอีก

ราคาปาล์มเท่าใดไม่สน นับตามน้ำหนักตายตัว ตามนี้

สวนไหนได้น้อยไม่ไป มันไปสวนใหญ่ได้หลายตัน ปาล์มหลายตันมันได้ตังมาก

จับพวกสวนใหญ่ 100 ไร่ขึ้น ได้สักสามสี่เจ้า ทั้งเดือนไม่มีวันว่าง มันเลยไม่สนเจ้าเล็กเจ้าน้อย  ไหว้
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531528 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 08:33:30 AM »

สงสัยแล้วครับเกี่ยวกับปาล์ม

ปาล์มทะลายกับปาล์มร่วง ทำไมราคาไม่เหมือนกัน แล้วเก็บปาล์มร่วงไปขายดีไหมครับ เพราะที่สวนร่วงมากเลย หาคนตัดไม่ได้ วันนี้น้องเข้าไปตัดให้ ลูกร่วงเยอะเลยให้เด็กๆเข้าไปช่วยเก็บได้มาหลายกระสอบครับ

เลยสงสัยว่าถ้าแบบนี้เราเก็บแต่ปาล์มร่วงไปขายดีกว่าไหมครับ

ราคาไม่เหมือนกันเพราะว่า ปาล์มทะลายมันจะหักน้ำหนักทะลายยออกไปครับ ลูกร่วงราคาจะดีกว่า

แต่ปัญหาคือ หาลานเทหรือโรงงานที่รับลูกร่วงโดยแยกราคาให้ต่างหากจากราคาปาล์มทะลาย ยากครับ ถ้าไม่มีลูกร่วงเยอะจริงๆ (ว่ากันเป็นตัน)

ที่เห็นป้ายว่าแยกราคาให้มันกำหนดขั้นต่ำทั้งนั้น (กำไรลานเทส่วนนึงมาจากลูกร่วง

ส่วนลูกที่ร่วงเองจากต้นส่วนใหญ่คือสุกงอมเต็มที่ อีกนิดก็จะเน่า เก็บมาก็ต้องรีบขายครับ ปล่อยช้ามันเน่า

คาลานไว้ไม่นานก็จะเน่าเลยไม่มีใครอยากซื้อซื้อ ถ้าเก็บลูกร่วงขายได้ถือว่าดีกว่าครับ แต่หาคนเก็บลูกร่วงยากกว่าหาคนตัดทะลายนะครับ

ขอบคุณครับพี่ ผมไม่รู้เรื่องเลยนิครับเรื่องปาล์ม ด้วยความจำเป็นบังคับได้สวนมา ตัดครั้งแรกหลังจากปาล์มไม่ได้ใส่ปุ๋ยมาเกือบๆปี ได้แปดร้อยบาท ใจเสียหมดครับ พอดีได้เพือนของ ผบ. ท่านเปิดร้านเกษตรรับจัดการเรื่องปุ๋ยให้ รอบนี้พอไปตัดแรกวาสวนเดียวตัดไม่เสร็จครับ วันนี้เลยต้องไปต่ออีกครับเหลืออีกสวนนึงกับนิดนึง ส่วนลูกร่วงได้เด็กๆไปช่วยกันเก็บใส่กระสอบให้ครับ พ่อตาไปควบคุมการตัด น้องของ ผบ. เป็นคนตัดกับทีมงานกินใบไม้ของเขาครับ

เห็นดูคนตัดปาล์มทางยังต่ำเอารถเข้าลำบากแลท่าต้องถอยรถเครื่องพ่วงข้างสักคันไว้ขนลายปาล์มครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531529 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:43:09 AM »

เก็บลูกร่วงมันลำบากหน่อยครับ พวกตัดปาล์มมักมีปัญหากับเจ้าของสวนตรงเรื่องเก็บลูกร่วงนี่แหละครับ

คือถ้าสวนเตียนๆ ก็ไม่ยากเท่าไหร่หรอกครับ แต่ส่วนใหญ่ สวนปาล์มรกเพ บางสวนหญ้าวงโคนครึ่งแข้งก็ยังมี

ปาล์มทั้งลายหญ้ายังท่วมมิด ลูกร่วงจะเก็บยังไงกัน แล้วหญ้าครึ่งแข้งหนามงับเสียครึ่ง บางทีงูปะ จะให้เอามือไปแกวกหาลูกร่วง ก็ต้องเห็นใจเหมือนกัน  ไหว้

ของผมสวนเล็กๆไม่กี่ไร่ครับ เลยจ้างทีมงานแถวบ้านให้ถางอยู่เรื่อยๆครับ   แล้วเรื่องน้ำละครับ นี่ผมกำลังคิดจะต่อระบบน้ำไปรดต้นปาล์มอยู่นิครับ แต่น้ำบ่อกลัวอี้แห้งก่อนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531530 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:43:56 AM »

พวกแทงปาล์มจ้าง พวกนี้คิดค่าแรงจากน้ำหนัก แทงอย่างเดียวตันละ 350-500 แทง+ทุก 400-600 แล้วแต่ประเภทรถกับความสูงปาล์ม

ปาล์มใช้เสียมราคานึง ใช้เคียวราคานึง เคียวท่อนเดียวราคานี้ ต่อเคียวท่อนละเท่าไหร่ก็ว่าไป 6 ล้อ 4 ล้อ 4wd ราคาไม่เท่ากันอีก

ราคาปาล์มเท่าใดไม่สน นับตามน้ำหนักตายตัว ตามนี้

สวนไหนได้น้อยไม่ไป มันไปสวนใหญ่ได้หลายตัน ปาล์มหลายตันมันได้ตังมาก

จับพวกสวนใหญ่ 100 ไร่ขึ้น ได้สักสามสี่เจ้า ทั้งเดือนไม่มีวันว่าง มันเลยไม่สนเจ้าเล็กเจ้าน้อย  ไหว้

ครับตอนนี้ปาล์มยังเล็กใช้เสียมแทง ถ้าสูงขึ้นผมยังคิดไม่ออกเลยว่าทำพรือกันดีครับ

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #531531 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:56:07 AM »

<a href="https://www.youtube.com/v/1rGJJR92W-k" target="_blank">https://www.youtube.com/v/1rGJJR92W-k</a>

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #531532 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:34:34 AM »

คุณกระจงคับ..มีลุงทำสวนมะพร้าวแถวบ้านอยู่คนนึง(แกตายซะแล้ว)เล่าให้ฟังว่า แกลงมะพร้าวน้ำหอมไว้หลายสิบต้นใกล้สวนมะพร้าวแกง มะพร้าวน้ำหอมกลายพันธุ์(คือแค่หอมนิดหน่อย ไม่ยอดเยี่ยมเหมือนพันธุ์เดิม)หมด..แกว่าเกสรมะพร้าวแกงคงจะไปผสมเข้า..ผมได้ยินเรื่องนี้มาหลายหนแล้วเหมือนกันคับ ไม่แน่ว่ามะพร้าวเพาะเนื้อเยื่อจะป้องกันปัญหานี้ได้ไหม ?..(เว็บเกษตรพอเพียง มีคำตอบแน่นอนคับ คนที่นั่นเป็นมิตรมาก ๆ หารือในกระดานตอบปัญหาเกตรทั่วไป..นะคับ) 
Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #531533 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:50:27 AM »

ปาล์มทั้งลายหญ้ายังท่วมมิด ลูกร่วงจะเก็บยังไงกัน แล้วหญ้าครึ่งแข้งหนามงับเสียครึ่ง บางทีงูปะ จะให้เอามือไปแกวกหาลูกร่วง ก็ต้องเห็นใจเหมือนกัน  ไหว้

ปาล์มถ้าโตแล้วเรื่องน้ำไม่ต้องห่วงเท่าไหร่ครับ ระบบน้ำปาล์มใหญ่ลำบากครับ ลงทุนสูงไม่คุ้มค่า ของผมกับคนแถวๆบ้านแทบทั้งหมด

ถ้าปาล์มใหญ่ฝากเทวดาเลี้ยงกันทั้งนั้น สังเกตดูครับถ้าไม่แล้งจัดจนทางห้อยก็ไม่เป็นไร ถ้าทางเริ่มห้อยเยอะๆ ก็อาจจะจ้างรถน้ำมารดบ้าง

อาทิตย์ละ สองสามครั้งครับ

ของผมสวนเล็กๆไม่กี่ไร่ครับ เลยจ้างทีมงานแถวบ้านให้ถางอยู่เรื่อยๆครับ   แล้วเรื่องน้ำละครับ นี่ผมกำลังคิดจะต่อระบบน้ำไปรดต้นปาล์มอยู่นิครับ แต่น้ำบ่อกลัวอี้แห้งก่อนครับ
Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #531534 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:58:39 AM »

ครับตอนนี้ปาล์มยังเล็กใช้เสียมแทง ถ้าสูงขึ้นผมยังคิดไม่ออกเลยว่าทำพรือกันดีครับ

สูงหน่อยก็ใช้เคียวต่อด้ามครับ เอาเคียวเกี่ยวแล้วดึงเอา ต่อสองท่อนขอยพร้าวยังได้ พอดีวันนี้ไม่ได้เข้าสวน ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดู

ราคาจำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่แต่น่าจะไม่เกิน 4,000 สำหรับเคียวสองท่อน
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #531535 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 11:19:44 AM »

-ลุง Guns คับ..ผมอ่านข้างสำรับจบไปเล่มนึง เพิ่งรู้ว่า..กะดอ,กะเด้า(เดี๋ยวนี้ใช้กระนำ)..นี่เป็นภาษาเขมร 
-สมัย ร.4 มีข้าราชการบันทึกถึงในหลวงเกี่ยวกับภาษีกะปิ..แต่ดันเกรงว่าจะไม่สุภาพจึงใช้คำว่า..งาปิ..แทน
ร.4 กริ้ว..ทรงออกประกาศเลยห้ามเรียกงาปิ..ให้เรียกกะปิอย่างเดิมหรือเยื่อเคอย   
-ไม่นานนี้ผมยังเคยได้ยินแม่เตือนลูกสาวที่ชายทะเลว่า..ระวังทรายเข้าปิ..ลูก(ไม่สุภาพตรงนี้เอง)
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #531536 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 11:35:12 AM »

แถวบ้านผม มีเสียงไม้ตรีด้วยครับท่านpoethipus ออกเสียง ปิ๊  คิก คิก

วันนี้ กำลังโหลด ต่วยตูนพิเศษ มาไว้อ่าน เป็นของเดือน สค. ปี 55 โน้น ไม่ทราบว่า เล่มนี้มีเรื่องของท่านpoethipus เขียนไว้ด้วยไหมครับ  Grin

พรุ่งนี้ ไปโรงบาลแต่เช้า เย็นนี้ ต้องอดข้าว หมอนัดเจาะเลือดและตรวจร่างกายประจำปีครับ  Cool

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531537 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 11:51:22 AM »

คุณกระจงคับ..มีลุงทำสวนมะพร้าวแถวบ้านอยู่คนนึง(แกตายซะแล้ว)เล่าให้ฟังว่า แกลงมะพร้าวน้ำหอมไว้หลายสิบต้นใกล้สวนมะพร้าวแกง มะพร้าวน้ำหอมกลายพันธุ์(คือแค่หอมนิดหน่อย ไม่ยอดเยี่ยมเหมือนพันธุ์เดิม)หมด..แกว่าเกสรมะพร้าวแกงคงจะไปผสมเข้า..ผมได้ยินเรื่องนี้มาหลายหนแล้วเหมือนกันคับ ไม่แน่ว่ามะพร้าวเพาะเนื้อเยื่อจะป้องกันปัญหานี้ได้ไหม ?..(เว็บเกษตรพอเพียง มีคำตอบแน่นอนคับ คนที่นั่นเป็นมิตรมาก ๆ หารือในกระดานตอบปัญหาเกตรทั่วไป..นะคับ)  

ขอบคุณครับพี่

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531538 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 11:51:52 AM »

ปาล์มถ้าโตแล้วเรื่องน้ำไม่ต้องห่วงเท่าไหร่ครับ ระบบน้ำปาล์มใหญ่ลำบากครับ ลงทุนสูงไม่คุ้มค่า ของผมกับคนแถวๆบ้านแทบทั้งหมด

ถ้าปาล์มใหญ่ฝากเทวดาเลี้ยงกันทั้งนั้น สังเกตดูครับถ้าไม่แล้งจัดจนทางห้อยก็ไม่เป็นไร ถ้าทางเริ่มห้อยเยอะๆ ก็อาจจะจ้างรถน้ำมารดบ้าง

อาทิตย์ละ สองสามครั้งครับ

ของผมสวนเล็กๆไม่กี่ไร่ครับ เลยจ้างทีมงานแถวบ้านให้ถางอยู่เรื่อยๆครับ   แล้วเรื่องน้ำละครับ นี่ผมกำลังคิดจะต่อระบบน้ำไปรดต้นปาล์มอยู่นิครับ แต่น้ำบ่อกลัวอี้แห้งก่อนครับ

ขอบคุณครับพี่

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #531539 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 12:18:53 PM »

เนื้อเยื่อช่วยไม่ได้เรื่องผสมเกษรครับ เนื้อเยื่อช่วยให้ไม่กลายพันธุ์ ยังไงเหมือนต้นแม่
ขนาดมะพร้าวกะทิที่เขาเพาะเนื้อเยื่อมา ยังต้องไปปลูกในเกาะเขื่อนเขาแหลม เพราะแมลงจากภายนอกบินไม่ถึง แล้วเลี้ยงผึ้งเองในนั้นเลยครับ ให้ผสมมะพร้าวกะทิทั้งเกาะ ได้ผลดีมากๆครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 35433 35434 35435 [35436] 35437 35438 35439 ... 35790
  พิมพ์