๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 08:58:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35435 35436 35437 [35438] 35439 35440 35441 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25815184 ครั้ง)
golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #531555 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 08:45:17 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ..................  Grin Grin Grin

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #531556 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 08:54:33 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ..................  Grin Grin Grin

วันนี้หมิ่นใครดี
golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #531557 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 08:57:22 AM »

จะหมิ่นพวกที่มานิเทศงาน ...... กะไม่ได้ นายๆ เพ

เดี๋ยวทำข้อมูลให้เสร็จก่อน ค่อยมานึกต่อ ..  ยี๊

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531558 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 09:22:01 AM »

จะหมิ่นพวกที่มานิเทศงาน ...... กะไม่ได้ นายๆ เพ

เดี๋ยวทำข้อมูลให้เสร็จก่อน ค่อยมานึกต่อ ..  ยี๊

เข้าไปถามเลยว่าไหนใครไม่แข็งบ้างครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #531559 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 09:26:56 AM »

ของผม แพะฝูงเดียว เตียนไปถึงสวนเพื่อน

ทางปาล์มไม่ต้องทิ้งเปล่า แพะรูดเหลือแต่ก้าน

พูดถึงแพะ ผมกำลังสนใจอยู่ครับ วันก่อนที่กระบี่มีจัดงานวันแพะ ผมไปเดินๆดูก็ไม่ค่อยได้ข้อมูลอะไร

พอดีเห็นพี่เคยเลี้ยงแพะมาก่อน ถ้ายังไงรบวนขอคำแนะนำสักนิดต่ะครับ เลี้ยงในสวนปาล์ม

ในสวนปาล์ม นี่ คือยังไงครับ ทำโรงเรือนในสวนปาล์ม หรือปล่อยกินหญ้าในสวนปาล์ม

เล็ก ๆ ห้าหกตัว หรือคอกมาตรฐาน หกสิบตัว(หมายถึงคอกที่เลี้ยงได้เต็มที่หกสิบตัว )

ยังไงก็ตาม ต้องมีที่นอนให้เขา ต้องสูงพ้นพื้นที่ความชื้นขึ้นไม่ถึง (เกินเมตรครึ่ง)

ถ่ายเทอากาศ แต่อย่าให้ลมโกรกมากเกิน อย่าให้ฝนสาดใส่

คือ บางคนบอกแพะโดนฝนไม่ได้ ....  ไม่จริงครับ เพียงแต่มันไม่ชอบแค่นั้นเอง

เวลานอน ที่นอนต้องแห้ง อันนี้จริง เพราะถ้านอนเปียก ๆ เหมือนวัวควายหรือเหมือนหมู ... แพะท้องอืดตายแน่

แพะฝึกให้ขึ้นคอกลงคอกง่ายครับ สองสามครั้งมันก็จำคอกแล้ว

โรงเรือน จะใหญ่จะเล็กก็ต้องมีร่องฟากระบายอากาศ ถ้าใช้ตัวไม้ ตอนตอกก็เอาไฟแช็กแก๊สอันละห้าบาทคั่นร่องไว้... พอดีเป๊ะเลย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #531560 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 09:28:28 AM »

Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #531561 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 09:57:47 AM »

ขอบคุณมากครับ

กะเลี้ยงไม่เยอะครับ ไม่เกิน 15 ตัว ทำคอกในสวนปาล์ม  ไหว้
Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #531562 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:03:23 AM »

อันดับแรกหาซื้อเครื่องมือทางการเกษตรก่อนครับ แลๆแล้วหนักหวาซื้อปืนหล่าวนิครับ เห็นไหรอยากซื้อไปทั้งเพนิครับ

เครื่องมือเกษตรเท่าที่จำเป็นสำหรับสวนปาล์ม ผมว่ามีไม่กี่อย่างครับ หลักๆก็ เคียวกับเสียมแทงปาล์ม (อันนี้ถ้าจ้างแทงอาจไม่จำเป็นต้องมี)

แต่ถ้ามีติดไว้ก็จะดีมาก เพราะบางทีมีงานเล็กๆ เช่นแต่งทาง แทงทางห้อย สักสี่ห้าต้น จะได้ทำเอง ไม่ต้องไปง้อเพื่อน ราคาไม่เกิน 4000

เครื่องตัดหญ้า เอาแบบสะพายไหล่ให้ดีก็เอาของแท้ โรบิ้น มากิต้าไปเลยครับ 8-9 พัน พยายามให้เป็นสองจังหวะครับ

เครื่องสี่จังหวะ ผมว่าแรงน้อยไปหน่อยสำหรับตัดหญ้าในสวนปาล์ม จุกจิกต้องคอยเช็คน้ำมันเครื่องทุกครั้งที่ใช้ เสียทีซ่อมยากกว่าสองจังหวะ

อะไหล่ยังแพงอยู่และหายากกว่าเครื่องสองจังหวะ ถ้าสวนไม่กี่ไร่แบบของน้าจง ตัดเองคนเดียวตัดเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ไม่กี่วันก็เสร็จ

เครื่องพ่นยา อันนี้ไม่จำเป็นเท่าไหร่ เพราะสวนปาล์มไม่จำเป็นต้องฉีดหญ้า แต่ถ้ามีไว้ก็ยังพอใช้ประโยชน์เวลาจะพ่น ยาบำรุง ปุ๋ยน้ำ

รถเข็นล้อจักรยาน ไม่ก็รถพ่วงข้าง อันนี้เอาไว้ขนปุ๋ย ขนเครื่องมือ หรือแม้กระทั่งขนปาล์มหากรถยนต์เข้าไม่ได้ ถ้ามีไว้ซักคัน จะสะดวกมาก

ลูกพ่วงชับๆ แบบม้ายหลังคา ราคาไม่เกินหมื่นพร้อมติดตั้ง

ที่เหลือก็พวก เครื่องมือพื้นฐาน จอบ เสียม มีด พร้า ครับ

ขอบคุณครับพี่

เหล็กแทงยังแล้ว เครื่องตัดหญ้าจ้างเขาถาง เหลือรถพ่วงข้างกำลังรอรถจากพวกทำเบี้ยดอกยึดมาครับ 

เจออีกปัญหาสวนนึงอยู่ไกลจากบ้าน เพลี้ยกระสอบลงแลท่าเพราะได้น้อยมากครับ

ว่างๆลองเข้าไปแลครับช่วงปาล์มใกล้ๆสุก แลว่ามีรอยแทงใหม่ๆหรือเปล่า ปาล์มเตี้ยดูง่าย

ถ้ามีก็ใช่ เพลี้ยกระสอบแน่ แก้ด้วยการผูกมิตรเพื่อนบ้านใกล้ๆสวน ให้ช่วยเป็นหูเป็นตาให้

ถ้าเพื่อนบ้านเป็นเพลี้ยเสียเอง ก็แก้กับ .308 นั่นแหละ หาที่ซ้อมในสวนแบ็คสต๊อปดีๆ แล้วลั่นสักแพ๊งสองแพ๊ง น่าจะขยาดกันบ้าง
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531563 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:19:11 AM »

ของผม แพะฝูงเดียว เตียนไปถึงสวนเพื่อน

ทางปาล์มไม่ต้องทิ้งเปล่า แพะรูดเหลือแต่ก้าน

พูดถึงแพะ ผมกำลังสนใจอยู่ครับ วันก่อนที่กระบี่มีจัดงานวันแพะ ผมไปเดินๆดูก็ไม่ค่อยได้ข้อมูลอะไร

พอดีเห็นพี่เคยเลี้ยงแพะมาก่อน ถ้ายังไงรบวนขอคำแนะนำสักนิดต่ะครับ เลี้ยงในสวนปาล์ม

ในสวนปาล์ม นี่ คือยังไงครับ ทำโรงเรือนในสวนปาล์ม หรือปล่อยกินหญ้าในสวนปาล์ม

เล็ก ๆ ห้าหกตัว หรือคอกมาตรฐาน หกสิบตัว(หมายถึงคอกที่เลี้ยงได้เต็มที่หกสิบตัว )

ยังไงก็ตาม ต้องมีที่นอนให้เขา ต้องสูงพ้นพื้นที่ความชื้นขึ้นไม่ถึง (เกินเมตรครึ่ง)

ถ่ายเทอากาศ แต่อย่าให้ลมโกรกมากเกิน อย่าให้ฝนสาดใส่

คือ บางคนบอกแพะโดนฝนไม่ได้ ....  ไม่จริงครับ เพียงแต่มันไม่ชอบแค่นั้นเอง

เวลานอน ที่นอนต้องแห้ง อันนี้จริง เพราะถ้านอนเปียก ๆ เหมือนวัวควายหรือเหมือนหมู ... แพะท้องอืดตายแน่

แพะฝึกให้ขึ้นคอกลงคอกง่ายครับ สองสามครั้งมันก็จำคอกแล้ว

โรงเรือน จะใหญ่จะเล็กก็ต้องมีร่องฟากระบายอากาศ ถ้าใช้ตัวไม้ ตอนตอกก็เอาไฟแช็กแก๊สอันละห้าบาทคั่นร่องไว้... พอดีเป๊ะเลย

ผมเลี้ยงไม่ได้แพะ รบกับพ่อตาเรื่องหญ้างัวครับ  นี่กำลังวางแผนอี้หางัวมาเลี้ยงที่บ้านสักคู่ เอาขี้งัวไว้ทำปุ๋ยคอก ให้พ่อตาช่วยปล่อย เอาเข้าคอกให้ ตักน้ำให้กิน ตัดหญ้าให้ อย่าให้แกได้ว่างนิครับ

ว่างไม่ได้รวมหัวกันเล่นแคงทันทีนิ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531564 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:22:40 AM »

สวยงามจริงๆใช้กล้องไหรถ่ายรูปนิครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531565 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:26:09 AM »

อันดับแรกหาซื้อเครื่องมือทางการเกษตรก่อนครับ แลๆแล้วหนักหวาซื้อปืนหล่าวนิครับ เห็นไหรอยากซื้อไปทั้งเพนิครับ

เครื่องมือเกษตรเท่าที่จำเป็นสำหรับสวนปาล์ม ผมว่ามีไม่กี่อย่างครับ หลักๆก็ เคียวกับเสียมแทงปาล์ม (อันนี้ถ้าจ้างแทงอาจไม่จำเป็นต้องมี)

แต่ถ้ามีติดไว้ก็จะดีมาก เพราะบางทีมีงานเล็กๆ เช่นแต่งทาง แทงทางห้อย สักสี่ห้าต้น จะได้ทำเอง ไม่ต้องไปง้อเพื่อน ราคาไม่เกิน 4000

เครื่องตัดหญ้า เอาแบบสะพายไหล่ให้ดีก็เอาของแท้ โรบิ้น มากิต้าไปเลยครับ 8-9 พัน พยายามให้เป็นสองจังหวะครับ

เครื่องสี่จังหวะ ผมว่าแรงน้อยไปหน่อยสำหรับตัดหญ้าในสวนปาล์ม จุกจิกต้องคอยเช็คน้ำมันเครื่องทุกครั้งที่ใช้ เสียทีซ่อมยากกว่าสองจังหวะ

อะไหล่ยังแพงอยู่และหายากกว่าเครื่องสองจังหวะ ถ้าสวนไม่กี่ไร่แบบของน้าจง ตัดเองคนเดียวตัดเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ไม่กี่วันก็เสร็จ

เครื่องพ่นยา อันนี้ไม่จำเป็นเท่าไหร่ เพราะสวนปาล์มไม่จำเป็นต้องฉีดหญ้า แต่ถ้ามีไว้ก็ยังพอใช้ประโยชน์เวลาจะพ่น ยาบำรุง ปุ๋ยน้ำ

รถเข็นล้อจักรยาน ไม่ก็รถพ่วงข้าง อันนี้เอาไว้ขนปุ๋ย ขนเครื่องมือ หรือแม้กระทั่งขนปาล์มหากรถยนต์เข้าไม่ได้ ถ้ามีไว้ซักคัน จะสะดวกมาก

ลูกพ่วงชับๆ แบบม้ายหลังคา ราคาไม่เกินหมื่นพร้อมติดตั้ง

ที่เหลือก็พวก เครื่องมือพื้นฐาน จอบ เสียม มีด พร้า ครับ

เหล็กแทงยังแล้ว เครื่องตัดหญ้าจ้างเขาถาง เหลือรถพ่วงข้างกำลังรอรถจากพวกทำเบี้ยดอกยึดมาครับ 

เจออีกปัญหาสวนนึงอยู่ไกลจากบ้าน เพลี้ยกระสอบลงแลท่าเพราะได้น้อยมากครับ

ว่างๆลองเข้าไปแลครับช่วงปาล์มใกล้ๆสุก แลว่ามีรอยแทงใหม่ๆหรือเปล่า ปาล์มเตี้ยดูง่าย

ถ้ามีก็ใช่ เพลี้ยกระสอบแน่ แก้ด้วยการผูกมิตรเพื่อนบ้านใกล้ๆสวน ให้ช่วยเป็นหูเป็นตาให้

ถ้าเพื่อนบ้านเป็นเพลี้ยเสียเอง ก็แก้กับ .308 นั่นแหละ หาที่ซ้อมในสวนแบ็คสต๊อปดีๆ แล้วลั่นสักแพ๊งสองแพ๊ง น่าจะขยาดกันบ้าง

ครับ อีกปัญหาที่เจอตอนนี้คือ เจ้าของสวนคนเก่าขุดคูรอบที่ดินล้ำไปในที่ของแปลงข้างๆทุกด้านเลยครับ นี่อาจเป็นสาเหตุทำให้เพื่อนบ้านไม่พอใจครับ คงต้องรอให้รังวัดเสร็จแล้วก็ต้องกั้นรั้วให้แข็งแรงขึ้นครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531566 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:32:33 AM »

แถวบ้านลั่นมั่วๆไม่ได้ครับ ประชาคมของแต่ละหมู่บ้านไม่เหมือนกันครับ บางหมู่บ้านค่าปรับแพงกว่าขึ้นศาลครับ อีกอย่างสวนอยู่ข้างบ้านคนครับ กำลังคิดถึงกล้องวงจรปิดแบบป้าคนนึงที่คอนเรื่องโจรลักลูกพร้าวครับ

pisal_rn
Sr. Member

คะแนน 204

« ตอบ #531567 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:44:25 AM »

เพลี้ยกระสอบ อ้อโจรนี่เอง..ต้องไปหยบแลมั่งเผื่อมีเพลี้ยพ่วงข้าง คิก คิก
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531568 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:50:04 AM »

เพลี้ยกระสอบ อ้อโจรนี่เอง..ต้องไปหยบแลมั่งเผื่อมีเพลี้ยพ่วงข้าง คิก คิก

ยังมั่งหม้ายครับปร้านั้น

pisal_rn
Sr. Member

คะแนน 204

« ตอบ #531569 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:57:24 AM »

ยังมั่งหม้ายครับปร้านั้น

แถวระนองนิยมใช้รถมอไซค์พ่วงข้างครับ... Grin
หน้า: 1 ... 35435 35436 35437 [35438] 35439 35440 35441 ... 35790
  พิมพ์