๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 04:11:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 29
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณแน่ อย่าแพ้ ป.2 อย่างนี้ มันต้อง.... แฉ ให้หมด  (อ่าน 182270 ครั้ง)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #255 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:13:13 AM »

ก่อนอื่นใด เรามาดูสเป็คกันก่อนนะขอรับ จะได้ทราบที่มาที่ไปของปืนกระบอกนี้ ตามสเป็คท่านว่าไว้ดังนี้ขอรับ
The ACZ 101 SPIDER  is complying with ISSF regulations. Lothar Walther barrel, lots of  individual settings    . New ergonomic design of the grip available in different sizes, and low weight of the pistol make it ideal  for both   junior and senior shooters                                                                                                                                           .
ACZ 101 SPIDER Single shot competition air pistol
Calibre                                                                                           4.5mm / .177"
Weight                                                                                       ~ 1.05kg / 2.2 lbs
Barrel lenght                                        228 mm/ 9” (210 mm, 254 mm8.3”, 10” optional) (w/o compensator)
Sight radius                                                                  345 mm 13.6” (with 228 mm/ 9” barrel)
Sights                                                            Front: Easily adjustable, 3,5-5mm wide, and forward and back.
                                                                       Rear: micrometer adjustable in height and lateral directions.
                                                                                            Adjustable blade 2,8-3,8mm.
Trigger                                                             Two stage adjustable trigger stop, weight, lenght and tilt.
Additional weight                                                                          Displaceable.
Grip                               Anatomical: ( Right s,m,l.)  (Left  m.)  walnut grips with adjustable tilt 15 dgr front to back and 5 dgr left to right.
Muzzle velocity                                                                        ~ 145 ms-1/ ~443 fps
Accuracy c-t-c (10m)                                                                 < 2.0mm / < 0.079"
Energy source                                             200bar compressed air filling from external pressure source.
Number of shots                                                                                   ~110
Shot energy                                                                                           4.56 J
Cartridge capacity                                                         1 pellet according to ISSF regulations.
Other sizes/weight may be orderd
Standard accessories:
A ridgid profiled carry case for one pistol and accessories
Two pressure cartridges
Filling adapter
Set of standard tools ( screw driver, imbus size 1.5, 2, 2.5, 3, 4 )
Manual and certificate of grupping accuracy

* A-101-Spyderz2.jpg (34.36 KB, 640x249 - ดู 1724 ครั้ง.)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #256 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:15:15 AM »

เป็นภาพรวมๆของปืนครับ จะเห็นว่าเป็นปืนที่ใช้ในการแข่งขันประเภทปืนอัดลมสั้น ระยะ 10 เมตร เมื่อเข้าไปดูในเวปไซต์ของ ACZ จะเห็นว่าปืนของเขาได้แชมป์ระดับเยาวชนด้วยนะขอรับ แสดงว่าคุณภาพของปืนเขาไม่ใช่ธรรมดา และเราต้องยอมรับกันมาอย่างยาวนานแล้วว่า ปืนที่มากจากประเทศเชคฯ นั้นเป็นปืนที่มีคุณภาพสูง ราคาใช้ได้ ไม่แพงนัก ส่วนความแม่นยำนั้นไม่ต้องพูดถึง ไม่เป็นสองรองใครอยู่แล้ว แม้ฝีมือในการผลิตจะดูดิบๆไปนิด แต่ก็นั้นแหละ ผมว่ามันกลับเป็นเสน่ห์อีกอย่างหนึ่งที่หลายคนไม่รังเกียจมัน ยินดีและเต็มใจที่จะครอบครองมันเสียด้วยซ้ำ ปืนของเชคฯนั้น ความทนทานเที่ยงตรงเป็นที่ประจักษ์แก่สายตามหาชนชาวโลกมาอย่างยาวนาน และปืนอัดลมระดับแข่งขันโอลิมปิกกระบอกนี้ เมื่อผมอ่านในคู่มืออย่างละเอียดทีละประโยค ทำให้ทราบว่าตัวปืนกระบอกนี้เป็นการผสมผสานเทคโนโลยีของปืนหลายสกุล อย่างลำกล้องก็ใช้เทคโนโลยีของ CZ 260 ซึ่งเจ้า CZ 260 นี่เป็นปืนอัดลมสั้น รูปทรงที่เป็นโลหะ ยกเว้นด้าม ไม่ว่าจะมองมุมไหนผมว่ามันน่าจะเป็นตัวเดียวกับเจ้า CZ 200 T ราวกับคลานตามกันมา แต่สำหรับผม ผมว่ามันผลิตมาจากโมลเดียวกัน นะครับ ไม่ว่าจะเป็นระบบไก ระบบอัดอากาศ รวมทั้งแมนนวลด้วย ก็ดูจะเหมือนกัน บางรูปน่าจะเป็นรูปเดียวกันด้วย

แต่ผมก็อดแปลกใจไม่ได้กับความเป็นอยู่เจ้า CZ 260 เมื่อผมเข้าไปดูเวปของ CZ กลับไม่พบว่าเจ้า CZ 260 นี้ปรากฏอยู่ในเคตตาล็อคของสินค้า ของโบว์ชัวในเวป เพื่อความแน่ใจผมส่งเมล์ไปถามเขาเมื่อสองเดือนก่อน จนบัดนี้เขาคงยังไม่ได้เมล์ของผมกระมัง จึงยังไม่ได้ตอบกลับมาจนบัดนี้ และนอกจากนั้นผมพยายามค้นหาปืนอัดลมสั้นที่เขาเรียกชื่อกันว่า Airpistol ทุกเวปในโลกนี้เท่าที่จะมีปัญญาค้นหาได้ แต่ก็ไม่เคยพบว่า จะมีเจ้า CZ 260 ไปโผล่อยู่ที่ใด แสดงว่าเจ้ารุ่นนี้ไม่ได้ผลิตออกมาขายเลย หรือไม่ก็ผลิตมาขายในนามของยี่ห้ออื่น ซึ่งผมอดสงสัยไม่ได้ว่า มันอาจจะเป็นตัวเดียวกัน ระหว่าง CZ 260 กับเจ้า ACZ 101 Spider หรือไม่ เพราะเหตุที่ชวยให้สงมัยอย่างน้อยก็เรื่องหนึ่งล่ะ นั้นก็คือ มันมีถิ่นกำเนิดอยู่ที่เดียวกัน นั้นก็คือ สาธารณะรัฐเช็ค

* CZ-260.jpg (18.09 KB, 733x504 - ดู 1993 ครั้ง.)

* CZ-260-2.jpg (24.22 KB, 800x534 - ดู 2634 ครั้ง.)

* CZ-260-1.jpg (20.78 KB, 800x537 - ดู 1702 ครั้ง.)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #257 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:17:02 AM »

มาดูกันที่ตัวปืนกันต่อ ที่ปากลำกล้อง ตรงนี้จะมีคอมฯ ติดอยู่ที่ปลายลำกล้อง
ผมไม่รู้ว่าแท้จริงแล้วมันช่วยให้ปืนมีความแม่นยำขึ้นหรือป่าว จะว่าช่วยลดเสียงก็ไม่น่าจะจะใช่นัก
เพราะปืนอัดลมเสียงมันดังเสียที่ไหน แต่ที่เห็นทางกายภาพเลยก็คือ มันทำให้ปืนดูสวยขึ้นเยอะเลยนะขอรับ
และอีกอย่างก็คือ มันเอาไว้เป็นที่สถิตสถาพรของศูนย์หน้าปืน หรือที่เราเรียกทับศัพท์ว่า Front Sight

* S5002383.jpg (41.54 KB, 800x600 - ดู 1678 ครั้ง.)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #258 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:19:06 AM »

ที่ศูนย์หน้า เราจะเห็นว่ามันเป็นรูปสามเหลี่ยม สามด้านนี้จะไม่เท่ากันเลยสักด้าน และมีขนาดดังนี้คือ 3,5-5mm.
ประโยชน์ของด้านที่ไม่เท่ากันนี้ก็คือ เราใช้เอาไว้บิดหาความกว้างของศูนย์หน้าตามที่เราต้องการ เพื่อให้เหมาะหรือเข้ากับสายตาของเรา
ซึ่งปกติปืนแบบนี้เวลาที่เราเล็งผ่านศูนย์หลัง มองไปทางศูนย์หน้า จะเห็นช่องว่างให้แสงผ่านได้
และเราต้องเล็งปลายลำกล้องให้ช่องว่าทั้งซ้ายและขวาเท่ากัน จึงจะเป็นการเล็งเป้าที่ถูกต้อง
หากว่าเราเล็งแล้วมองไม่เห็นช่องว่างให้แสงผ่านเล็กๆซ้าย ขวา นั้นจะเป็นจุดอ่อนที่ทำให้เราเล็งเอียงซ้ายหรือขวาได้
เพราะอะไร ก็เพราะว่า ช่วงที่ศูนย์หน้าและหลังบังกัน ศูนย์หน้าอาจจะเอียงไปข้างใดข้างหนึ่งซึ่งเราไม่รู้
เพราะว่าเรามองไม่เห็น แต่ถ้าหากเรามองเห็นช่องว่างนั้น และแบ่งช่องให้เท่าๆกัน เราจึงจะได้ความแม่นยำที่ถูกต้อง

ทีนี้ เราจะเลือกให้ได้ความกว้างเท่าใดก็เลือกบิดเอา โดยคลายสกรูล็อคด้านหน้าตัวนี้ก่อน ดังรูปนะขอรับ
แต่สำหรับผมแล้ว ผมเลือกที่จะเอาแบบดั้งเดิมมาจากโรงงาน ไม่ต้องแก้ที่ปืนครับ ปรับตัวเข้าหามันก่อนดีกว่า
ยิงไปเรื่อยๆจนกว่าจะรู้สึกว่ามันไม่เข้ากับทางของเราแล้ว จึงค่อยไปแก้ที่อุปกรณ์

* S5002384.jpg (20.5 KB, 800x600 - ดู 1606 ครั้ง.)

* S5002387.jpg (28.38 KB, 800x600 - ดู 1610 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 10:39:38 AM โดย จะเด็ด » บันทึกการเข้า
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #259 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:21:35 AM »

ศูนย์หลัง ก็คงเหมือนกับศูนย์ปืนระดับแข่งขันทั่วไป ศูนย์ใบหลังจะเป็นแผ่นบางๆ ยึดติดแน่งด้วยสกรู
การปรับศูนย์นั้น เราไม่จำเป็นต้องถึงขนาดต้องคลายน๊อตเคาะศูนย์กัน หากต้องทำกันขนาดนั้นก็แสดงว่าปืนห่วยมาก ผ่าน Q.C. ออกมาได้อย่างไง

ในการปรับศูนย์หลัง ในเมื่อเรากลับมาดูที่เล่มคู่มือ จะบอกว่ามันสามารถปรับได้ทั้ง 4 ทิศทาง คือซ้ายขวา บน ล่าง
แต่ก็นั้นแหละ หากเราดูคู่มือไปถึงหน้าสุดท้าย เราจะพบว่ามีเป้าทดสอบจากการยิงของ Q.C. ของมือปืนของโรงงาน มาจำนวน 1 นัดด้วย
และมีลายเซ็นต์กำกับมาว่าปืนกระบอกนี้ได้ผ่านการทดสอบมาแล้วอย่างเป็นระบบถูกต้อง
เมื่อเป็นเช่นนั้น ผมก็เลยไม่ปรับมันอีก ยิงตามแสตนดาร์ด ปรับตัวเข้าหาปืนเป็นเบสิกที่ดีที่สุด
โน้นแหละครับ ยิงไปจนกว่าจะรู้สึกว่า ความผิดพลาดอยู่ที่ปืน นั้นก็คือกระสุนเกาะกลุ่มกันสวยงาม
แต่เอียงไปด้านใดด้านหนึ่ง จึงค่อยปรับศูนย์ปืนเข้าหากลุ่มกระสุน หากยิงกลุ่มยังบานไปทั้งเป้า
อย่าได้ริไปปรับปืนเลยขอรับ ปรับคนยิงให้ถูกต้องตามหลักวิชาการยิงเสียใหม่ก่อน

ส่วนการยิงปืนลมที่ถูกวิธีนั้น เมื่อท่านอ่านมาถึงตรงนี้ แสดงว่าท่านก็ได้อ่านวิธีการยิงที่ถูกต้องมาแล้ว
ก็ขอให้กลับไปทบทวนกันดูนะขอรับ คัดลอกไปเก็บไว้ก็ดี เพราะนานไปกระทู้นี้จะต้องหมดอายุลงไปสักวัน

* S5002388.jpg (28 KB, 800x600 - ดู 1587 ครั้ง.)

* S5002389.jpg (23.99 KB, 800x600 - ดู 1613 ครั้ง.)

* S5002398.jpg (25 KB, 800x600 - ดู 1634 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 10:44:34 AM โดย จะเด็ด » บันทึกการเข้า
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #260 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:24:26 AM »

มาดูกันต่อ จุดนี้เป็นจุดที่ใช้บรรจุลูกกระสุน ก่อนการบรรจุกระสุนลงไป ต้องยกแขนตัวนี้ขึ้นมาก่อน
เพื่อเป็นการดันลูกเลื่อนถอยหลัง จึงค่อยหย่อนลูกปืนลงไป แล้วก็ลดแขนนี้ลง
จะเป็นการดันลูกเลื่อนไปข้างหน้า การบรรจุกระสุนก็สมบูรณ์

แรกๆการบรรจุด้วยการยอกแขนขึ้นลงนี้ ก็ดูจะขัดๆเก้งก้างอยู่พอสมควร
แต่พอยิงไปสักพักก็กลับมีความรู้สึกว่า มันสะดวกดี กว่าการเลื่อนลูกเลื่อนโดยตรงแบบปืนลูกเลื่อนทั่วๆไป เหตุผลก็คือ

ในขณะที่เราจับปืน หรือกริปปืนด้วยมือข้างขวาอย่างลงตัวแล้ว มือขวาไม่ควรจะมีการขยับอีก
ไม่ว่าเราจะมีกิจกรรมใดๆในระหว่างการยิง หากมือที่กริปปืนต้องปล่อยออกบ่อยครั้ง
จะทำให้กลุ่มกระสุนแต่ละลูกเพี้ยนไปบ้าง จากเล็กน้อยไปจนถึง บานเป็นกระด้ง ผู้รู้ท่านว่าไว้เยี่ยงนั้น
ผมจึงมาสังเกตด้วยตนเองว่า หากเราไม่จำเป็นต้องกริปมือที่จับปืนบ่อยๆ กลุ่มกระสุนดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด
จึงมาคิดได้ว่าผู้ออกแบบก็คงผ่านการยิงมาแล้วอย่างโชกโชน จึงได้ออกแบบแขนยกไว้ข้างซ้าย
เพื่อใช้มือซ้ายเพียงมือเดียว จัดการกับการบรรจุกระสุน ส่วนมือขวาที่กริปปืนก็ไม่จำเป็นต้องขยับให้มันมากนัก

แต่สำหรับคนถนัดซ้าย ไม่ต้องเป็นห่วงผมแอบอ่านในเวปแล้วว่า มีสเป็คสำหรับคนถนัดซ้ายด้วย จะเอาด้ามขนาดไหน S M L
ตอนซื้อให้ระบุลงไปด้วย สำหรับขนาดมือของคนไทย ผมระบุเป็น Size S ขอรับ พอกริปปืนขยับฐานรองส้นมืออีกนิดหนึ่ง พอดีมือเลยขอรับ

* S5002399.jpg (16.1 KB, 800x600 - ดู 1607 ครั้ง.)

* Arm-1.gif (51.16 KB, 453x275 - ดู 1617 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 10:27:04 AM โดย จะเด็ด » บันทึกการเข้า
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #261 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:29:41 AM »

ถัดมาดูกันที่ด้ามปืนกันนะขอรับ

ไม่รู้เป็นไร ผมเห็นด้ามปืนทรงนี้แล้ว ผมชอบจริงๆ ผมว่ามันสวยนะขอรับ
แต่ว่ามันสวยแบบไหนนี่ผมตอบไม่ถูกจริงๆ มองดูแล้วมีความรู้สึกว่า มันเป็นแฮนด์เมด อันทรงคุณค่ามาก
ทั้งๆที่ความจริงมันก็ผ่านโรงงานมานั้นแหละ ด้ามแบบนี้มีคนบอกผมว่า เราควรไปให้ช่างเหลาอีกหน่อย
เพื่อให้เข้ากับมือของเรา เพราะที่โรงงานเหลามาให้นั้น เป็นเพียงตั้งต้นสำหรับมือคนทั้งโลกเท่านั้น

ผมจับดูแล้วก็เห็นว่ามันพอดีกับมือ ขยับฐานรองส้นมืออีกนิดให้กระชับ ตอนเล็งปืนลองแบมือออก
ฐานปืนงัดกับส้นมือพอดี ปืนแทบไม่มีอาการดิ้นหลุดมือ ผมก็เลยคิดว่าคงไม่ต้องไปเหล่าเพิ่มแล้วล่ะ
ปรับตัวเข้ากับปืนดีกว่า หากวันหน้าจะเหลาให้เข้ากับมือ ผมว่าให้ช่างทำให้ใหม่เลยดีกว่า
เอาของดั้งเดิมออกแล้วทำใหม่ ค่าจ้างการเหลาก็คงต่างกันนิดหน่อย แต่นั้นไม่ใช้ประเด็น
จุดสำคัญอยู่ที่ หากเราขึ้นชิ้นงานใหม่ เรามีสิทธิเลือกรูปทรงของด้ามได้ตามต้องการ
ยี่ห้อไหนออกแบบมาโดนตาโดนใจ ก็เอาแบบนั้นมาเหลาเลย เทห์อีกต่างหาก

งานเหลาดั่งเดิมของโรงงาน ดูดีพอสมควร เก็บรายละเอียดชัดเจน มีแต่เนื้อไม้เท่านั้นที่ผมไม่ค่อยชอบ
ลายมันไม่ได้อย่างใจ ผมอยากได้แบบมีลายเป็นปุ่มเป็นตาของลายไม้ เนื้อไม้มีขาวนวลอะไรทำนองนั้น

* S5002390.jpg (46.67 KB, 800x600 - ดู 1577 ครั้ง.)

* S5002391.jpg (44.12 KB, 800x600 - ดู 1578 ครั้ง.)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #262 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:31:49 AM »

ด้านฐานของด้ามมีสกรูหกเหลี่ยมให้คลายออกเพื่อปรับให้เข้ากับส้นมือสองตัว
ในกล่องประแจเบอร์นี้ไม่มีแถมมาด้วย ต้องหาจากลังเครื่องมือเอาเองขอรับ

เมื่ออ่านจากคู่มือ เขาบอกว่าด้ามปืนสามารถปรับหมุนซ้ายขวาได้
ผมก็พยายามมองอยู่ครับว่า มันจะปรับอย่างไง แต่ก็คิดว่ามันคงปรับได้ไม่งั้นมันจะเขียนมาบอกทำไม
แต่ตอนนี้ผมไม่ประสงค์จะไปปรับอะไรมัน ตั้งใจว่าจะยิงแบบแสตนดาร์ดไปก่อน
จนกว่าจะรู้สึกว่าต้องมีการปรับเปลี่ยน จึงค่อยมาปรับกัน

* S5002402.jpg (37.32 KB, 800x600 - ดู 1539 ครั้ง.)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #263 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:34:41 AM »

ไกปืน แปลกใจตรงที่รูปทรงไม่เหมือนกับรูปในเวปที่ขาย แต่ดันไปเหมือนกับปืนหรูระดับไฮโซ Morini เสียซิ
ผมไม่รู้ใครมาก่อนใครนะขอรับ ไกแบบนี้แหละครับที่ผมชอบ เพราะมันแข็งแรงดี
ดีกว่าในรูปจากเวปที่ผมเอามาเทียบให้ดูนะขอรับ ด้านหน้าของไกปืนมีการเซาะร่องไว้กันลื่นอย่างดี
ตรงกลางไกยังมีเซาะแนวขวางไว้อีกหนึ่งเส้น ทำให้ปลายนิ้วชี้ของเรา พอสัมผัสจะรู้ได้ทันทีว่า
ท้องนิ้วของเราอยู่ที่กึ่งกลางของไกปืน อย่าลืมนะครับว่า นิ้วของเรามีประสาทสัมผัสเป็นเลิศ ที่สุด
ในบรรดาอวัยวะทุกส่วนในร่างการของเรา แต่ปลายนิ้วของเราไม่ไวต่อความสยิวกิ้วนะขอรับท่าน
เพราะธรรมชาติท่านได้แยกจุดประสงค์ของอวัยวะ ในการใช้งานไว้ให้เราแล้ว

ไกปืนระดับแข่งขัน โดยทั่วไปจะมีสกรูให้เราสามารถปรับความหนักเบาของไกปืนได้ ACZ 101 Spider
ก็คงไม่ละเลยจุดนี้ไป มีมากับเขาครับเซ็ต สำหรับกระบอกในมือของผมนี้ จากการลองยิงดูปรากฏว่า
นัดแรกยิงออกไปโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะยังเล็งหาเป้าอยู่นิ้วแตะไก ปืนก็ลั่นออกไปเสีบแล้ว
ลูกที่สองเล็งเข้าเป้าแล้วลองแตะกดไกดู ปืนก็ลั่นออกไปอีกแล้ว ผมก็เลยคิดว่า
คงไม่จำเป็นต้องปรับน้ำหนักไกอีกแล้ว แค่นี้ก็เบาหวิว ตามกฎของ ISSF นั้นเขามีการกำหนดขนาด
ของน้ำหนักไกปืนไว้เท่าไหร่ ผมขี้เกียจจำ แต่คิดว่าน้ำหนักที่ปรับมาจากโรงงานของปืนระดับแข่งขัน
น่าจะอยู่ในสเป็คของ ISSF ได้อยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นต้องไปปรับมันอีก แต่สำหรับระดับทีมชาติ
คนระดับนั้น แน่อยู่แล้วเขาคงต้องปรับน้ำหนักไกอีกอย่างแน่นอน

* S5002392.jpg (27.16 KB, 800x600 - ดู 1564 ครั้ง.)

* S5002394.jpg (18.48 KB, 800x600 - ดู 1646 ครั้ง.)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #264 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:36:41 AM »

ตามแมนนวลของปืน เขาบอกว่าเจ้า ACZ 101 กระบอกนี้สามารถยิงแห้งได้
ทีแรกผมพยายามมองหาว่า ตรงไหนของปืน ที่มีปุ่มหรือก้านอะไรสักอย่างให้เรา Action
แล้วทำให้ยิงแห้งได้ ไม่คิดเลยว่า เจ้าปุ่มในรูปที่ลูกศรชี้ไว้ จะทำหน้าที่ได้ทั้งอย่างพร้อมๆกัน
หากปุ่มนี้ไปอยู่ด้านขวาของปืน เราจะเห็นจุดสีแดงแต้มไว้ ก็หมายความว่า ยิงได้ตามปกติ
หากเราดันปุ่มนี้มาทางด้านซ้าย ก็จะกลายเป็น ปุ่ม Safety และเป็นการยิงแบบ Dry Firing ยิงแห้งไปพร้อมกัน

ผลการทดลองยิงแบบแห้ง ปรากฏว่าน้ำหนักไกปืนไม่ต่างกันตามความรู้สึกของผม
ระหว่างยิงแห้งกับยิงปล่อยลูกกระสุน ซึ่งทำให้เราสามารถ ฝึกยิงแห้งโดยไม่มีผลต่อ
ความเปลี่ยนแปลงของน้ำหนักไกปืน และเจ้า ACZ 101 กระบอกนี้ตามสเป็ค
มันเป็นปืนที่มีระบบยิงแห้งโดยไม่ต้องใช้พลังงานแรงดันของลมในกระบอกอัดลม
จึงไม่สงผลให้ชิ้นส่วนใดเสียหายชำรุดก่อนเวลาอันควร อันเนื่องมาจากการยิงแห้ง
จึงทำให้เราสามารถฝึกยิงแห้งที่ไหนก็ได้ เมื่อมีเวลาว่างๆ ไม่ว่าที่ทำงาน ที่บ้านห้องรับแขก
หรือแม้แต่ห้องนอน โดยไม่มีเสียงดัง เป็นที่รบกวนบาทาคนอื่นๆ นอกจากสายตาที่มองด้วยความหมั่นไส้อยากถีบเท่านั้นเอง

* S5002401.jpg (13.48 KB, 600x450 - ดู 1527 ครั้ง.)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #265 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:39:09 AM »

ท่อเก็บลม Pipe เขามีมาให้ 2 ท่อ ตามสเป็คระบุว่ารับแรงดันของลมได้ 200 Bar
ผมก็ลองใส่ลมเข้าไปที่ 200 Bar ผมยิงเป้าละ 10 นัดยิงไปได้ประมาณ 8 เป้าเป็น 80 นัด
แรงดันลมก็ตกอยู่ที่ 90 Barจุดที่สเป็คบอกว่ากลุ่มกระสุนจะไม่เสถียรแล้ว ก็หมายความว่า
ลมหลอดหนึ่ง ยิงได้ประมาณ 80 นัด ผมว่าไม่เลวนะขอรับ การแข่งขันเขาก็ยิงกันแค่ 60 นัด
ยิงเล่นยิงลองปืนอีก 20 นัดหลอดเดียวก็พอต่อการแข่งขันแล้วครับ แต่เขามีให้มา 2 หลอด
ก็เหมาะสำหรับการพกไปแข่งขัน ไม่ต้องแบกถังดำน้ำไปด้วยให้แกะกะ

* S5002386.jpg (34.13 KB, 800x600 - ดู 1511 ครั้ง.)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #266 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:41:01 AM »

ด้านข้างซ้ายขวาของตัวปืน ด้านขวาจะมีตัวหนังสือพิมพ์อยู่ว่า AERON Spider 101
และบอกขนาดของลูกกระสุนที่ใช้  Cal 4.5 / .177 Made in CZECH HEP.ผลิตมาเป็นกระบอกที่ 00355
ด้านซ้ายจะมีตัวหนังสือบอก AERON ACZ 101 Spider ซึ่งที่ว่างด้านนี้แหละ
เมื่อได้ใบป.4 และหมายเลขทะเบียนปืนมา ผมจะเอาไว้ยิงเลเซอร์หมายเลขปืน
ตอนที่ถ่ายรูปนี้ไว้ ยังรอป. 4 อยู่ขอรับ

* S5002396.jpg (27.61 KB, 800x600 - ดู 1520 ครั้ง.)

* S5002397.jpg (28.96 KB, 800x600 - ดู 1543 ครั้ง.)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #267 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:42:39 AM »

โดยรวมๆก็มีอยู่เท่านี้ ที่เรามองเห็นภายนอก ทางกายภาพ ยังไม่ถึงขั้นผ่าปืน
เพราะผมยังลับขวานไม่เสร็จ ขอยิงไปสักพักก่อนขอรับ ค่อยมาวิจารณ์ขอดีข้อด้อยของมัน
แต่ที่รู้ๆตอนนี้ผมกับจะเด็ดน้อย รักมันมาก แย่งกันยิงทุกเย็นเลย บางวันถึงขนาดทะเลาะฟัดกัน กัดหูกัน เพราะแย่งยิงมันนี่แหละ

รูปด้านล่างเป็น ใบ PROOF OF GROUPING
ซึ่งเป็นใบรับรอง ผลจากการเทสของทางโรงงาน

* S5002405.jpg (20.99 KB, 800x714 - ดู 1524 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 10:52:34 AM โดย จะเด็ด » บันทึกการเข้า
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #268 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:04:20 AM »

+ ครับคุณจะเด็ด
ผมก็อยากให้ลูกและหลานหัดเล่นกีฬายิงปืน แต่มันติดปัญหาหลายอย่างถ้าไม่เป็นการรบกวนให้คุณจะเด็ดว่างๆ(คงยิงปืนใหม่กันอยู่) คิก คิกผมค่อยฝากคำถามผมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับข้อมูลดีๆ ไหว้

จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #269 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:13:48 AM »

ผมก็อยากให้ลูกและหลานหัดเล่นกีฬายิงปืน แต่มันติดปัญหาหลายอย่างถ้าไม่เป็นการรบกวนให้คุณจะเด็ดว่างๆ(คงยิงปืนใหม่กันอยู่) คิก คิกผมค่อยฝากคำถามผมด้วยนะครับ

ยินดีรับใช้ ขอรับ หากไม่เกินความสามารถของผู้น้อย เต็มที่เต็มใจขอรับ
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 29
  พิมพ์