๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 12:39:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: THNROI Room ห้องคุยกันเรื่องกฏเกณฑ์การแข่งขันยิงปืน IPSC  (อ่าน 54159 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #210 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 04:53:33 PM »

นักกีฬาที่มีปืนพกแต่ลูกน้อยที่อยากใช้แข่งสามารถทำได้ ด้วยกฎ 15 นัด Grin Grin Grin คนที่มีปืนอยู่แล้วสามารถนำปืนมาแข่งได้สะดวกขึ้น สนุกขึ้น
     ใช่ครับ.........แต่ปืนที่ลำกล้องสั้นกว่าการวัดลูกที่โคโน่ค่าก็ต่ำกว่าด้วยนะครับ.......อันนี้เคยเจอมาแล้วครับถ้าเป็นอย่างนี้ยิงไปแล้ววัดลูกไม่ผ่านทำไงครับ Grin Grin Grin Grin Grin

มันก็คำถามเดียวกันกับ Open, Standard , Revolver ยิงแล้ววัดลูกไม่ผ่านทำอย่างไร

วัดลูกไม่ผ่านก็ไม่มีคะแนนเท่านั้นครับ Grin Grin Grin แต่ก็ยังยิงเล่นได้ถ้าจะยิง

แต่ G26 เพื่อนผมมาแข่งหลายครั้งเขายิงลูก Royal ก็ผ่านนะ สบาย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #211 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 02:44:34 PM »

นักกีฬาที่มีปืนพกแต่ลูกน้อยที่อยากใช้แข่งสามารถทำได้ ด้วยกฎ 15 นัด Grin Grin Grin คนที่มีปืนอยู่แล้วสามารถนำปืนมาแข่งได้สะดวกขึ้น สนุกขึ้น
     ใช่ครับ.........แต่ปืนที่ลำกล้องสั้นกว่าการวัดลูกที่โคโน่ค่าก็ต่ำกว่าด้วยนะครับ.......อันนี้เคยเจอมาแล้วครับถ้าเป็นอย่างนี้ยิงไปแล้ววัดลูกไม่ผ่านทำไงครับ Grin Grin Grin Grin Grin

ถ้าวัดลูกไม่ผ่านเมเจอร์ คิดคะแนนเป็นไมเนอร์
ถ้าวัดลูกไม่ผ่านไมเนอร์ ไม่คิดคะแนนให้ครับ
ถ้าเป็นลูกที่กำหนดให้เป็น "ลูกกระสุนประจำแมทช์" ปกติจะถือว่าผ่านเมเจอร์ หรือไม่เนอร์ ตามที่ระบุไว้ข้างกล่องกระสุน (ลูก 9 มม. ของสนามมักเป็นแบบ FMJ หัวทองแดง วัดค่ากระสุนได้ราวๆ 155 PF.)

แต่ถ้าเอาลูกกระสุนมาเอง ต้องผ่านการวัดลูก ด้วยปืนกระบอกที่ยิง (ไม่ใช่เอาปืนคนอื่นมาเทสต์) เท่าที่เคยวัดกระสุนมาบ้าง กระสุนกล่องเดียวกัน และปืนรุ่นเดียวกัน(เก่า/ใหม่) กระบอกหนึ่งผ่านเมเจอร์ อีกกระบอกกลับตกลงไปไมเนอร์ ก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2010, 02:46:05 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
lim4,
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

« ตอบ #212 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 09:31:56 AM »

ขอถามซักเรื่องครับ
      เป้าไหนที่นักกีฬาไม่ได้ยิง คิดเป็นสองมิส+หนึ่งผิดวิธี/เป้า   หรือต่อช่องยิงครับ
       อย่างเช่น ในหึ่งช่องยิงมี 3 เป้ากระดาษ นักกีฬายิงไปหนึ่งเป้า อีกสองไม่ได้ยิง อย่างนี้คิดป็นกี่ผิดวิธีครับ Huh Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2010, 09:40:23 AM โดย lim4, » บันทึกการเข้า

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #213 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 09:50:00 AM »

น่าจะเป็นต่อเป้า เพราะเขาบังคับยิง "เป้าละสองนัด" ถ้าไม่แสดงอาการว่ายิงต่อเป้าใดๆ ก็แปลว่าทำผิดวิธี

มีนักกีฬาท่านหนึ่งกระสุนหมด เลยทำท่ายิงปืนไปที่เป้าที่เหลือ และบอก RO ว่าตนไม่ได้ลืมยิง

กรณีที่ "คุณเล็กเล็ก" ว่ามา ผมว่าควรจะลบ ๔๐ คะแนน เดี๋ยวผมรอ "พี่เล็กใหญ่" (พี่จตุพล) เฉลย
Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #214 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 10:57:00 AM »

ขอถามซักเรื่องครับ
      เป้าไหนที่นักกีฬาไม่ได้ยิง คิดเป็นสองมิส+หนึ่งผิดวิธี/เป้า   หรือต่อช่องยิงครับ
      (ไม่ยิงเป้านั้นเลยซักนัด 2 มิส 1 ผิดวิธี, ถ้ายิง 1 นัด เข้าเป้า คะแนนได้ตามนัดที่ยิง บวก 1 มิส ไม่มีผิดวิธี, ถ้ายิง 1 นัด แต่ไม่ถูกเป้า 2 มิส ไม่มีผิดวิธีเช่นกัน ฉะนั้นถ้าเป้าเรียงติดๆกัน RO ก็ต้องพิจารณาให้ทันเหมือนกันนะครับ ถ้าไม่ทัน ก็ต้องยกประโยชน์ให้นักกีฬา)      
      อย่างเช่น ในหึ่งช่องยิงมี 3 เป้ากระดาษ นักกีฬายิงไปหนึ่งเป้า อีกสองไม่ได้ยิง อย่างนี้คิดป็นกี่ผิดวิธีครับ Huh Grin
      (คงตีความได้แล้วนะครับ อีก 2 เป้า ไม่ได้ยิงเลย ก็ 2 ผิดวิธี บวกอีก 4 มิส แต่หากเป้าอยู่ติดกันมากๆ ก็ระวังนักกีฬาอาจแย้งว่า 2 นัดที่ยิงเค้าตั้งใจยิง 2 เป้าๆละนัด เพื่อเลื่ยงการถูกปรับ 2 ผิดวิธี ให้เหลือเพียง 1 ผิดวิธีโดยที่ยัง 4 มิสเท่าเดิมก็ได้นะครับ RO ก็ต้องให้ทันเหมือนกัน)

ดูที่ข้อ 10.2.7 ครับ
   อธิบายจากภาคภาษาอังกฤษได้ว่า นักกีฬาหากไม่เข้าทำการยิงเป้าไหนๆ อย่างน้อยเป้าละ 1 นัด จะถูกปรับเป็น 1 ผิดวิธีต่อ 1 เป้า บวกจำนวนที่ยิงมิส ยกเว้นจะเข้าข่ายในหมวดเพิ่มเติมที่ 9.2.4.5 หรือ 9.9.2
    (9.2.4.5 การยิงเป้าที่กำหนดเวลา 9.9.2 การยิงเป้าเคลื่อนที่/เคลื่อนไหว ที่นักกีฬาไม่ได้กระทำให้กลไกเป้าทำงาน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2010, 07:52:49 PM โดย Jatuphol » บันทึกการเข้า

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #215 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:12:03 AM »

น่าจะเป็นต่อเป้า เพราะเขาบังคับยิง "เป้าละสองนัด" ถ้าไม่แสดงอาการว่ายิงต่อเป้าใดๆ ก็แปลว่าทำผิดวิธี

มีนักกีฬาท่านหนึ่งกระสุนหมด เลยทำท่ายิงปืนไปที่เป้าที่เหลือ และบอก RO ว่าตนไม่ได้ลืมยิง
(ต่อเป้า ถูกต้องครับ ส่วนที่ว่า "บังคับยิงเป้าละ 2 นัด" นั้น ขอแก้เป็น "คิดคะแนนเป้าละ 2 นัด" จะชัดเจนกว่า เพราะหากตั้งใจยิงเพียงเป้าละนัด ก็ไม่ถูกปรับผิดวิธี แต่ไม่มีคะแนนคิดอีกนัดเท่านั้น ตามประโยคที่ว่า "Fails to engage any scoring targets with at least one round" ในข้อ 10.2.7 ทั้งนี้รวมในทุกกรณีด้วยนะครับ เหตุผลกระสุนหมด ไม่อยู่นอกข่าย เพราะฉะนั้นก็ยังเข้าข่ายถูกปรับผิดวิธีอยู่)

กรณีที่ "คุณเล็กเล็ก" ว่ามา ผมว่าควรจะลบ ๔๐ คะแนน เดี๋ยวผมรอ "พี่เล็กใหญ่" (พี่จตุพล) เฉลย

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #216 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:13:51 AM »

ขอบคุณครับพี่เล็กใหญ่  ไหว้ Cheesy
lim4,
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

« ตอบ #217 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 11:31:05 AM »

ขอบคุณคร้าบบบบ ไหว้

นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #218 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 09:49:24 AM »

ขอถามพี่เล็กหน่อยครับ คือว่าเท่าที่อ่านมาเรื่องการปรับแต่งแม็กกาซีนปืนของ PRO dv. สามารถทำได้แต่ต้องใส่แค่ 15นัด
ผมเลยเอารูปมาถามพี่เพื่อความแน่ใจ Grin   คือแม็กมันพังน่ะครับ ปีกฉีก เลยซ่อม แล้วเอาไว้ใช้ซ้อม  ตอนนี้ เหลือแม็กดีๆ อยู่แค่ 3 ตัว
ช่วงนี้เบี้ยน้อยหอยน้อย Grin Grin  เลยกะว่าจะเอาอันนี้มาใช้แข่งด้วยน่ะครับ  อย่างนี้ได้แน่นะครับพี่  ผมถามไว้ก่อน ไม่อยากให้  RO ปวดหัว  Grin Grin Grin

m67chai
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #219 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 03:12:40 PM »

ขอความรู้หน่อยครับ  ในกรณีของสนามยาว คือมีแม็กและซองแม็กข้างเอวอยู่ 3อัน  แต่จะใช้แม็ก 4 อัน ในสนามนี้

ถ้าเป็น condition 1   เราสามารถนำแม็กสำรองในกระเป๋ามาใช้ load แม็กแรกใด้เลยหรือปล่าวครับ ถ้าไม่ใด้จะโดน

กฎแบบใหนครับ ขอบคุณครับ
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #220 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 03:49:54 PM »

ถ้าเป็น condition 1   เราสามารถนำแม็กสำรองในกระเป๋ามาใช้ load แม็กแรกใด้เลยหรือปล่าวครับ

ได้ครับ   Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2010, 04:16:21 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #221 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 04:16:56 PM »

ขอถามพี่เล็กหน่อยครับ คือว่าเท่าที่อ่านมาเรื่องการปรับแต่งแม็กกาซีนปืนของ PRO dv. สามารถทำได้แต่ต้องใส่แค่ 15นัด
ผมเลยเอารูปมาถามพี่เพื่อความแน่ใจ Grin   คือแม็กมันพังน่ะครับ ปีกฉีก เลยซ่อม แล้วเอาไว้ใช้ซ้อม  ตอนนี้ เหลือแม็กดีๆ อยู่แค่ 3 ตัว
ช่วงนี้เบี้ยน้อยหอยน้อย Grin Grin  เลยกะว่าจะเอาอันนี้มาใช้แข่งด้วยน่ะครับ  อย่างนี้ได้แน่นะครับพี่  ผมถามไว้ก่อน ไม่อยากให้  RO ปวดหัว  Grin Grin Grin

รอประธาน NROI ฟันธงนะครับ Grin Grin Grin

Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #222 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 08:52:10 PM »

ผมเลยเอารูปมาถามพี่เพื่อความแน่ใจ Grin   คือแม็กมันพังน่ะครับ ปีกฉีก เลยซ่อม แล้วเอาไว้ใช้ซ้อม  ตอนนี้ เหลือแม็กดีๆ อยู่แค่ 3 ตัว

QUOTE (Ramunas Binkevicius @ 4 Nov 2009, 05:46 am)
Does it mean that: You can't use aftermarket base pads on OFM mags? It is allowed to use them on aftermaket mags only?

Correct.

QUOTE (Bob Ariyamitr @ 4 Nov 2009, 11:21 am)
You are allowed to modify OFM mags and AM mags as you wish.

Incorrect. Point 19.1 of the PD Rules has not changed. We only changed Point 19.2 and 20.1. See post #438 in this thread.

LATE EDIT: The legality of drilling a witness hole at the 15 round limit in OFM mags is arguable. However, as PD rules allow "identifying marks which add or remove negligible weight to/from magazines", I'm inclined to deem the action legal, as it simplifies checking for all concerned, without going against the spirit of the rules.

As y'all can see, I'm becoming a kinder, gentler ass as my years advance towards Thuper Thenior......

--------------------

Vince Pinto
IPSC Handgun Rules Director

ขอยกคำตอบของ Vince ที่เคยตอบไว้ใน GV IPSC นะครับ สรุปว่าอนุโลมให้เฉพาะการเจาะรูที่แม็กฯเดิมจากโรงงาน เพื่อการแสดงตำแหน่งของกระสุนนัดที่ 15 เท่านั้น ไม่ใช่กรณีอื่นๆซึ่งยังห้ามอยู่ในกฏข้อนี้เดิม จากการยึดส้นแม็กฯด้วยสกรูดังภาพ ไม่สามารถรับรองได้ว่าเป็นการเพิ่มน้ำหนักให้ส้นแม็กฯ (สมมุติสกรูเป็นทังสเตนล่ะ) ทำให้แม็กฯหนักขึ้นและหล่นเร็วขึ้น ซึ่งเข้าข่ายต้องห้ามตามกฏ ห้ามใช้ครับ หากยังหาอะไหล่ส้นแม็กฯใหม่ไม่ได้ หาทางยึดด้วยเทปสองหน้าแน่นๆ หรือกาว เข้ากับตัวแม็กฯโดยไม่เห็นร่องรอยการ Modification ดีกว่าครับ ไม่เคยมีการอนุโลมว่าปรับแต่งได้ตามใจชอบนะครับ
       ส่วนอีกข้อข้างต้น แม้แต่การอนุโลมให้ใช้ส้นแม็กฯผลิตภายหลังเพื่อเพิ่ม 2 นัด ก็ห้ามใช้กับกับแม็กฯเดิมๆผลิตจากโรงงานผู้ผลิต (OFM)  แต่ให้ใช้กับแม็กฯซึ่งผลิตภายหลัง (AM) ด้วยกันเท่านั้น รายละเอียดเพิ่มเติมมีดังนี้ครับ

QUOTE (Roger Tiensuu @ 4 Nov 2009, 02:47 am)
Yes Juan Carlos, today it's not OK, but 1st of Jauary 2010 it is OK in Production division to drill witness holes or whatever holes you need on your mags..

Not on OFM mags. Point 19.1 of the PD Rules has not changed. We only changed Point 19.2 and 20.1, which means:

1. You can use longer, OFM optional mags (e.g. G17 mags in a G19, but you're limited to 15 rounds loaded); and/or
2. You can use OFM +2 baseplates; and/or
3. AM mags no longer need to match dimensions of OFM mags -- there's just subject to the same 15 rounds loaded limitation.

It didn't suddenly become open season in PD for Home Hackers. We just relaxed some previous restrictions while introducing the loading limit. The end result is:

4. 90% of the guns on the approved gun list become round-count competitive; and
5. People no longer need to spend $$$ buying AM mags, just so that they can fiddle with them to squeeze in an extra round or two; and
6. Guns typically sold in some markets with +2 basepads (e.g. Philippines) no longer need to have them replaced with +0 basepads.

Vince Pinto
[/color]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:26:39 AM โดย Jatuphol » บันทึกการเข้า

นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #223 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:54:14 PM »

ขอบคุณครับพี่เล็ก ไหว้    ตอนนี้กระจ่างแล้ว Grin Grin Grin

สรุปว่าใช้ไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน  ยังงี้ผมก็ต้องใช้แผนสองครับ   

ยืมลูกเดียว  Grin Grin Grin
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #224 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 08:47:12 AM »

ขอบคุณครับพี่เล็ก ไหว้    ตอนนี้กระจ่างแล้ว Grin Grin Grin

สรุปว่าใช้ไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน  ยังงี้ผมก็ต้องใช้แผนสองครับ  

ยืมลูกเดียว  Grin Grin Grin

มีข้อพิจารณาเพิ่มเติมที่ผมเห็นว่าตลกดี และขัดกันอย่างไม่สมเหตุผล คือการยึดด้วยหมุดดังกล่าว ดูจะทำได้กับแม็กฯซึ่งผลิตภายหลัง (ตราบใดที่ดูแล้วไม่เป็นการเพิ่มน้ำหนัก) ตามรายละเอียดนี้ครับ

QUOTE (Bob Ariyamitr @ 19 Oct 2009, 11:07 am)
So will "modified" mags be legal now? (i.e. OFM mags in questioned in the past about being repaired or pinned mags in the other post) Or any modified mags for that matter? (i.e. OFM mags with AM springs and/or followers)

You can do whatever the hell you like with AM magazines, which we will henceforth treat like sights. You can also use longer than standard OFM mags and/or +2 OFM basepads on OFM mags. You just can't have more than 15 rounds in any mag accessible to you at the Start Signal.

And, yes, if someone wants to be a complete dick and stick a 33 round mag in his Glock 26, no problem.

Vince Pinto

แม็กฯคุณบอยเป็นแม็กฯที่ผลิตภายหลังหรือปล่าวล่ะครับ  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 08:51:02 AM โดย Jatuphol » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17
  พิมพ์