๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 04:46:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 102 103 104 [105] 106 107 108 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191281 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1560 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 11:00:54 PM »

เอามาตอบตรงนี้ใหม่ครับ...

แล้วเพิ่มเติมในส่วนที่ลืมตอบไปใน PM ก็คือ, ที่ปิกเจ็บฯ นั่นเจ็บจริงๆหรือระบมเล่าครับ หากระบมก็ไม่เป็นไร... แต่ถ้าเจ็บแบบกล้ามเนื้อบาดเจ็บ มันจะเจ็บแบบยกแขนขยับแขนไม่ได้ อย่างนี้ต้องพักผ่อนครับ...

ถ้าปีกไม่หายภายใน 36 ชั่วโมง แสดงว่าไม่ใช่กล้ามปีกระบม, ก็คือชนลิมิตที่กล้ามปีกนั่นแหละครับ... แต่แปลกใจว่าทำไมไม่ใช่กล้ามหน้าอก, ปรกติลิมิตเบ็นช์เพรสจะอยู่ที่กล้ามหน้าอกหรือไม่ก็ข้อหัวไหล่ครับ...

-------------------------------
ไม่มีอะไรผิดปรกติหรอกครับ มันไม่เจ็บไม่ระบมก็ดีแล้วครับ น้ำหนัก 50 กก. ก็ยังไม่มากเท่าไหร่สำหรับผู้ที่ตั้งใจยกให้กล้ามเนื้อใหญ่แบบนักเพาะกาย(ไม่ใช่ตั้งใจให้แกร่งแบบนักมวย), หากยกขึ้นสุดลงสุด แล้วไม่เจ็บตรงไหนก็ดีแล้วครับ ไล่น้ำหนักขึ้นไปอีกก็ได้ ดูว่าชนลิมิตตรงไหน...

วิธีเพิ่มน้ำหนักฯ หากเพิ่มครั้งแรกข้างละ 2.5 กก. แล้วยังไม่เจอลิมิต, สัปดาห์หน้าให้เพิ่มครั้งละแค่ข้างละ 1 กก.ครับ... ข้อควรระวังคือ เวลาชนลิมิตฯ บางทีเจอลิมิตที่ข้อฯ ไม่ใช่ที่กล้ามเนื้อครับ, นายสมชายเองเพิ่มน้ำหนักเบ็นช์เพรส กล้ามเนื้อยกได้ แต่มาเจ็บข้อในวันรุ่งขึ้นเมื่อตื่นนอนครับ...

แล้วหากเจอลิมิตฯ ให้ลดน้ำหนักลงมาเหลือเท่าเดิม, ให้ยกเท่าเดิมไปเรื่อยๆ จนกว่าข้อหายเจ็บ และรู้สึกน้ำหนักเบา... จากนั้นเพิ่มใหม่ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2013, 11:05:30 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1561 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 11:14:51 PM »

เขียนไปแล้วกลับมานั่งอ่านใหม่... เลยต้องมาสรุปใหม่จากที่ตัวเองเขียนครับ เพราะมันชวนงง... แฮ่ๆ...

สรุปว่า กล้ามเนื้อหน้าอกยังไม่ชนลิมิตครับ... ส่วนกล้ามปีกนั้น ให้ดูว่าแค่ระบมแล้วหายใน 36 ชั่วโมงหรือไม่ หากมันหายไปใน 36 ชั่วโมงก็ไม่ชนลิมิตครับ...

มีเรื่องให้พิจารณาว่าที่เจ็บกล้ามปีกนั่นเจ็บเกิดจากเบ็นช์เพรสใช่แน่หรือครับ... เพราะท่านี้ปีกไม่ได้ออกแรงนี่ครับ...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1562 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 11:35:13 PM »

ผมภูมิใจทุกครั้งที่ลูกๆมาแย่งกันจับกล้ามเนื้อของพ่อ โดยเฉพาะลูกคนโตครับ..

ถึงกล้ามจะยังไม่ใหญ่ แต่ก็ดีใจครับ อย่างน้อยลูกๆเอาแบบอย่างในการออกกำลังกาย... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2014, 07:51:14 AM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1563 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 12:01:13 AM »

เอามาตอบตรงนี้ใหม่ครับ...

แล้วเพิ่มเติมในส่วนที่ลืมตอบไปใน PM ก็คือ, ที่ปิกเจ็บฯ นั่นเจ็บจริงๆหรือระบมเล่าครับ หากระบมก็ไม่เป็นไร... แต่ถ้าเจ็บแบบกล้ามเนื้อบาดเจ็บ มันจะเจ็บแบบยกแขนขยับแขนไม่ได้ อย่างนี้ต้องพักผ่อนครับ...

ถ้าปีกไม่หายภายใน 36 ชั่วโมง แสดงว่าไม่ใช่กล้ามปีกระบม, ก็คือชนลิมิตที่กล้ามปีกนั่นแหละครับ... แต่แปลกใจว่าทำไมไม่ใช่กล้ามหน้าอก, ปรกติลิมิตเบ็นช์เพรสจะอยู่ที่กล้ามหน้าอกหรือไม่ก็ข้อหัวไหล่ครับ...

-------------------------------
ไม่มีอะไรผิดปรกติหรอกครับ มันไม่เจ็บไม่ระบมก็ดีแล้วครับ น้ำหนัก 50 กก. ก็ยังไม่มากเท่าไหร่สำหรับผู้ที่ตั้งใจยกให้กล้ามเนื้อใหญ่แบบนักเพาะกาย(ไม่ใช่ตั้งใจให้แกร่งแบบนักมวย), หากยกขึ้นสุดลงสุด แล้วไม่เจ็บตรงไหนก็ดีแล้วครับ ไล่น้ำหนักขึ้นไปอีกก็ได้ ดูว่าชนลิมิตตรงไหน...

วิธีเพิ่มน้ำหนักฯ หากเพิ่มครั้งแรกข้างละ 2.5 กก. แล้วยังไม่เจอลิมิต, สัปดาห์หน้าให้เพิ่มครั้งละแค่ข้างละ 1 กก.ครับ... ข้อควรระวังคือ เวลาชนลิมิตฯ บางทีเจอลิมิตที่ข้อฯ ไม่ใช่ที่กล้ามเนื้อครับ, นายสมชายเองเพิ่มน้ำหนักเบ็นช์เพรส กล้ามเนื้อยกได้ แต่มาเจ็บข้อในวันรุ่งขึ้นเมื่อตื่นนอนครับ...

แล้วหากเจอลิมิตฯ ให้ลดน้ำหนักลงมาเหลือเท่าเดิม, ให้ยกเท่าเดิมไปเรื่อยๆ จนกว่าข้อหายเจ็บ และรู้สึกน้ำหนักเบา... จากนั้นเพิ่มใหม่ครับ...
เขียนไปแล้วกลับมานั่งอ่านใหม่... เลยต้องมาสรุปใหม่จากที่ตัวเองเขียนครับ เพราะมันชวนงง... แฮ่ๆ...

สรุปว่า กล้ามเนื้อหน้าอกยังไม่ชนลิมิตครับ... ส่วนกล้ามปีกนั้น ให้ดูว่าแค่ระบมแล้วหายใน 36 ชั่วโมงหรือไม่ หากมันหายไปใน 36 ชั่วโมงก็ไม่ชนลิมิตครับ...

มีเรื่องให้พิจารณาว่าที่เจ็บกล้ามปีกนั่นเจ็บเกิดจากเบ็นช์เพรสใช่แน่หรือครับ... เพราะท่านี้ปีกไม่ได้ออกแรงนี่ครับ...

ขอบคุณพี่สมชายสำหรับคำแนะนำครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1564 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 12:21:24 AM »

ผมไม่ค่อยมีทฤษฎีนะครับ..

แต่ผมภูมิใจทุกครั้งที่ลูกๆมาแย่งกันจับกล้ามเนื้อของพ่อ โดยเฉพาะลูกคนโตครับ..

ถึงกล้ามจะยังไม่ใหญ่ แต่ก็ดีใจครับ อย่างน้อยลูกๆเอาแบบอย่างในการออกกำลังกาย... Grin

ครับพี่ตั้ว   ในวันที่ต้องซิทอัพที่บ้าน ยังไม่มีเตียง ไม่มีดัมเบลล์ที่บ้านครับ เลยต้องให้เจ้าตัวเล็กช่วยนั่งทับขาไว้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1565 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 08:05:40 AM »

ผมไม่ค่อยมีทฤษฎีนะครับ..

แต่ผมภูมิใจทุกครั้งที่ลูกๆมาแย่งกันจับกล้ามเนื้อของพ่อ โดยเฉพาะลูกคนโตครับ..

ครับพี่ตั้ว   ในวันที่ต้องซิทอัพที่บ้าน ยังไม่มีเตียง ไม่มีดัมเบลล์ที่บ้านครับ เลยต้องให้เจ้าตัวเล็กช่วยนั่งทับขาไว้ครับ

คุณจงแขนใหญ่เบ่อเริ่มแล้วครับ.. เยี่ยม

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1566 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 07:47:04 PM »

เรียบร้อยครับสำหรับตารางของวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์พักอีกครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1567 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 10:57:41 AM »

เพิ่งเข้าใจแล้วครับ กับคำว่าต้องนอนพักผ่อนให้เพียงพอ ผมมีอาการปวดระบมมาหลายครั้งจากการออกกำลังกายและการทำงานและการได้พักผ่อนไม่เพียงพอ เมื่อคืนมีโอกาสนอนพักรวดเดียวแปดชั่วโมง ก่อนนอนกินนม ไข่ลวก แล้วนอนรวดเดียวแปดช่วโมง ตื่นมาอาการปวดแทบไม่มีเหลือเลยครับ

กีฬาๆเป็นยาวิเศษครับ แต่ต้องพักผ่อนเยอะๆด้วยนะครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1568 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 05:15:13 PM »

วันนี้ได้ออกกำลังกายดังนี้ครับ..

1. Dumbbell shoulder press @12.5 12x3
2. Bench press @39 12x3
3. Incline dumbbell row @18.5 12x3
4. Dumbbell squat @15.5 12x3
5. Sit up @15x3
6. Dumbbell prescher curl @14.5 12x3
7. Dumbbell deadlitf @17.5 12x3

เพิ่มน้ำหนักได้ 4 ท่า แต่ท่าฝึกลดไป 3 ท่า เนื่องจากแรงไม่ค่อยถึง...

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ.... Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2013, 05:22:37 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1569 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 06:20:15 PM »

วันนี้มีเรื่องเล่าขำๆให้ฟังครับ เกี่ยวกับ Deadlift อีกแล้ว... โดนชก

จอดรถแวะปั้มน้ำมันแห่งนึงอยู่ เห็นรถคันข้างเป็นรถเก๋งยี่ห้อฟอร์ด ไม่แน่ใจว่ารุ่นอะไร เห็นพ่อลูกคู่นึงกำลังเปลี่ยนยางล้อหน้าขวาอยู่ ถอดน็อตล้อได้ 1 ตัว ที่เหลือถอดไม่ออก(มีทั้งหมด 4 ตัว)

ผมเลยอาสาเข้าไปช่วย... Grin

ลักษณะของประแจเป็นด้ามแบบยืดหดได้ ดูแล้วไม่น่าแข็งแรง แต่ไม่เป็นไรของมากับรถคงออกแบบให้ทนแรงบิดได้...

เริ่มถอดน๊อตตัวที่ 2 กัน ยืนก้มลงแล้วดึงด้ามประแจขึ้น ออกแรงมากพอสมควรจนด้ามเริ่มงอ ซักพักหลุดพรืด..!!

ผมใส่นาฬิกามือขวา นาฬิกาไปขูดสีบริเวณเหนือซุ้มล้อเป็นรอยยาวประมาณ 2 นิ้ว ผมหน้าซีด แต่เจ้าของไม่ว่าอะไร... ตกใจ

ทีนี้มาเริ่มถอดน็อตตัวที่ 3 ด้ามประแจโค้งงอเหมือนเดิม ซักพักหลุดพรืด..!!!

แต่น๊อตไม่หลุด ปากประแจแตก... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมเลยแนะนำเจ้าของรถให้ลองถามเด็กปั้มว่ามีประแจเบอร์นี้ไหม (ลองเอาประแจฟอร์จูนเนอร์ไม่ได้ ขนาดใหญ่กว่า) พร้อมยกมือไหว้ร่ำลาเจ้าของ ส่วนในใจคิด... ซวยชิไห๋... อ๋อย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1570 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 06:32:27 PM »

วันนี้ได้ออกกำลังกายดังนี้ครับ..

1. Dumbbell shoulder press @12.5 12x3
2. Bench press @39 12x3
3. Incline dumbbell row @18.5 12x3
4. Dumbbell squat @15.5 12x3
5. Sit up @15x3
6. Dumbbell prescher curl @14.5 12x3
7. Dumbbell deadlitf @17.5 12x3

เพิ่มน้ำหนักได้ 4 ท่า แต่ท่าฝึกลดไป 3 ท่า เนื่องจากแรงไม่ค่อยถึง...

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ.... Smiley

ยังคงออกกำลังกายตามตารางเหมือนเดิมครับ วันไหนไม่ได้เล่นก็เลื่อนไปวันถัดไปครับ แต่วันนี้กับพรุ่งนี้หยุดครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1571 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 05:48:53 PM »

วันนี้เพิ่มน้ำหนักอีก 2 ท่าครับ..

1. Dumbbell shoulder press @13.5
2. Dumbbell prescher curl @15.5

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1572 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 07:40:01 AM »

เมื่อวานลองรื้อฟื้นท่า Dumbbell pullover ดูครับ ลูกหนูขึ้นจนแขนเบี้ยวเลย...

ส่วนพุงคงเป็นส่วนสุดท้ายที่จะหายไปอย่างที่พี่สมชายกล่าว.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

หรือว่า Input มากกว่า Output เป็นแน่... คิก คิก

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #1573 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 08:34:52 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม แขนจะเท่าหัวแล้วครับ ส่วนพุง เป็นอะไรที่ลงยาก แต่ขึ้นง่ายครับ  คิก คิก คิก คิก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1574 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 08:45:09 AM »

คุณตั้วก็แขนโตแล้วครับ... ท่าทิ้งแขนห้อยยังโตเลย หากท่ายกแขนโชว์กล้ามหน้าแขนจะใหญ่กว่านี้อีกครับ...
หน้า: 1 ... 102 103 104 [105] 106 107 108 ... 156
  พิมพ์