๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 04:55:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 46 47 48 [49] 50 51 52 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191281 ครั้ง)
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #720 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:25:02 PM »

เล่นท่า Dead Lift

ผมไม่เล่นท่านี้ครับ เพราะมีปัญหาเคยปวดกระดูกสันหลังบริเวณก้นกบมาแล้ว กล้ามเนื้อไม่ค่อยปวดหรอก ถ้าผิดจังหวะ มันจะปวดหลังลงไปยันก้นกบ แปล๊บๆ

คุณกระจงยังหนุ่มแน่นแข็งแรง ก็คงเล่นได้ แต่ร่างกายต้องแข็งแรงจริงๆครับ สำหรับท่านี้ ไม่ควรเพิ่มน้ำหนักทันที เล่นน้ำหนักน้อยๆจะดีกว่า หรือจะเลือกเล่นท่าอื่นก็ได้ ให้ผลเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 10:30:14 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #721 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:33:31 PM »

เรียนถามคุณสมชาย ท่าดังกล่าว หากยืนแล้วยกขึ้นเพียงให้ศอกตั้งฉาก แต่ไม่ยกสุด
จะได้บริหารส่วนไบเซปเหมือน กับยกสุดรึมัย   ที่ถามเพราะบ้างวันขี้เกียจเปลี่ยนเหล็ก
แต่หนักไปยกแค่ศอกตั้งฉาก  ครับ

ตามลิ้งก์นี่... ท่านสารวัตรวิษณุฯ บอกว่าไบเซปยังไม่ได้ออกแรงครับ แต่ที่ออกแรงคือกล้ามบราชิอาลิส ตั้งแต่รูปที่ 1 ไปรูปที่ 3, โดยจากรูปที่ 3 ไปรูปที่ 4 คือไบเซปครับ...
คำอธิบายในลิ้งก์นี่ครับ... http://www.tuvayanon.net/2brachiarlis.html ...

รูปที่ 1 - 4 ครับ...
- - -
หุ่นยังกะบางแก้วของผมเลย อกใหญ่ตัวโตมาก แต่เอวคอดกิ่ว

คนนะไม่ใช่แมว  เมี๊ยวๆๆๆๆๆ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #722 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:35:27 PM »

Deadlift

ต้องแข็งแรงจริงๆ กะจังหวะให้ดี คาดเข็มขัด ถ้าผิดจังหวะมันจะแปล๊บๆสันหลังครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #723 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:39:03 PM »

ผมไม่เล่นท่านี้ครับ เพราะมีปัญหาเคยปวดกระดูกสันหลังบริเวณก้นกบมาแล้ว กล้ามเนื้อไม่ค่อยปวดหรอก ถ้าผิดจังหวะ มันจะปวดหลังลงไปยันก้นกบ แปล๊บๆ

คุณกระจงยังหนุ่มแน่นแข็งแรง ก็คงเล่นได้ แต่ร่างกายต้องแข็งแรงจริงๆครับ สำหรับท่านี้ ไม่ควรเพิ่มน้ำหนักทันที เล่นน้ำหนักน้อยๆจะดีกว่า หรือจะเลือกเล่นท่าอื่นก็ได้ ให้ผลเหมือนกัน

ครับ เริ่มจาก ๒๐ กิโลมาเป็น ๓๐ กิโลแล้วครับ ๓ คูณ ๑๒ ครับ แต่วันนี้พักครับ จะพยายามไม่เล่นทุกท่ามากกว่า ๓๐ กิโลครับ ยกเว้นแขนลดเหลือ ๑๐ กิโลครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #724 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:59:10 PM »

ถามครับ กล้ามเนื้อส่วนไหนในความคิดของพี่ๆเพื่อนๆ ที่คิดว่าบริหารให้ขึ้นและชัดได้ยากที่สุดครับ สำหรับผมคิดว่า น่าจะเป็น 6 pack นี่แหละครับ

ครับ ผมก็ว่าอย่างนันครับ ที่นี่มีหลายคนกล้ามแขน อก ใหญ่ แต่ท้องก็ใหญ่เหมือนกันครับ

วันนีวิ่ง ซิทอัพ ครับ

ขออนุญาตถามครับ เล่นท่า Dead Lift แล้วจะมีการปวดกล้ามเนื้อบริเวณไหนครับ

ขอบคุณครับ

Deadlift ถ้าเป็นผมจะปวดหลังขาท่อนบน กล้ามเนื้อก้น และหลังล่างครับ...

หลักคือตอนก้มลงพยายามให้หลังตรง และดันก้นไปข้างหลัง มือทำมุม 45 องศาซึ่งกันและกัน และหย่อนมือจนต่ำกว่าหัวเข่าโดยให้เข่าตั้งฉากกับพื้น แล้วค่อยๆยกน้ำหนักขึ้นครับ..

ทีแรกมือจะไม่ไหวก่อนเพราะต้องทำอย่างช้าๆ และดัมเบลน้ำหนักมาก แต่พอซักพักก็จะรับน้ำหนักได้ครับ เป็นท่าที่ไม่อันตราย แต่ถ้ายกน้ำหนักมากๆควรใช้เข็มขัดช่วยครับ...

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #725 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 11:57:34 PM »

ถามครับ กล้ามเนื้อส่วนไหนในความคิดของพี่ๆเพื่อนๆ ที่คิดว่าบริหารให้ขึ้นและชัดได้ยากที่สุดครับ สำหรับผมคิดว่า น่าจะเป็น 6 pack นี่แหละครับ

ครับ ผมก็ว่าอย่างนันครับ ที่นี่มีหลายคนกล้ามแขน อก ใหญ่ แต่ท้องก็ใหญ่เหมือนกันครับ

วันนีวิ่ง ซิทอัพ ครับ

ขออนุญาตถามครับ เล่นท่า Dead Lift แล้วจะมีการปวดกล้ามเนื้อบริเวณไหนครับ

ขอบคุณครับ

Deadlift ถ้าเป็นผมจะปวดหลังขาท่อนบน กล้ามเนื้อก้น และหลังล่างครับ...

หลักคือตอนก้มลงพยายามให้หลังตรง และดันก้นไปข้างหลัง มือทำมุม 45 องศาซึ่งกันและกัน และหย่อนมือจนต่ำกว่าหัวเข่าโดยให้เข่าตั้งฉากกับพื้น แล้วค่อยๆยกน้ำหนักขึ้นครับ..

ทีแรกมือจะไม่ไหวก่อนเพราะต้องทำอย่างช้าๆ และดัมเบลน้ำหนักมาก แต่พอซักพักก็จะรับน้ำหนักได้ครับ เป็นท่าที่ไม่อันตราย แต่ถ้ายกน้ำหนักมากๆควรใช้เข็มขัดช่วยครับ...

ผมใช้บาร์เบลครับ

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #726 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 07:20:30 AM »

ผมก็ไม่เล่นครับ  อายุและสังขารไม่เอื้อ  โอกาสบาดเจ็บมีมากหากร่างกายไม่พร้อมครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #727 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 08:17:52 AM »

ผมก็เล่นมาปีกว่าแล้วครับ ทำให้กำลังแขนมากขึ้นจริง ๆ .....

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #728 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 08:40:35 AM »

นายสมชายเลือกเลี่ยงท่า Dead Lift ครับ... สาเหตุแรกคือชื่อมันไม่เป็นมงคลครับ... ฮา...

สาเหตุที่ 2 คือมันใช้แรงกล้ามเนื้อมัดใหญ่ถึง 2 มัดอย่างเต็มๆครับ ทำให้ต้องใช้น้ำหนักมากที่สุดเท่าที่ซื้อแผ่นเหล็กมา ซึ่งหากนายสมชายจะซื้อแผ่นเหล็กเพิ่มก็เป็นเพราะเจ้าท่าฝึกกล้ามเนื้อใหญ่พวกนี้แหละครับ... ทีนี้เจ้าท่าฝึกที่ต้องใช้น้ำหนักแยะก็จะยิ่งอันตรายมากขึ้นตามน้ำหนักที่มากขึ้น แล้วในตอนนี้น้ำหนักที่นายสมชายมีอยู่ยก Squat ได้พอดีๆ มีแผ่นเหล็กพอให้เพิ่มอีกแค่ 2 เสต็ปเท่านั้นครับ...

น้ำหนักเท่านี้หากยก Dead Lift แล้วมันยังไม่ถึงลิมิตครับ... คือสรุปว่าท่า Dead Lift ต้องใช้น้ำหนักมากกว่า Squat ครับ...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #729 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 12:06:52 PM »

หากไม่เล่นท่า Dead lift พอจะเล่นท่าใดทดแทนได้ครับ

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #730 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:37:53 PM »

คุณกระจงจะบริหารส่วนไหนหละครับ ท่าอื่นๆก็มี เล่นเบสิกไปเรื่อยๆครับ ไม่ต้องรีบร้อน เร่งรีบ จะเล่นให้ได้ทุกท่าตามหนังสือ ท่า deadlift เหมาะกับคนที่แข็งแรงแล้ว

เล่นมาหลายปี เพื่อหาลิมิตความแข็งแรงของตนเอง นักกีฬายกน้ำหนักชอบใช้ท่านี้ วอมอัฟ ก่อนขึ้นเวที เราไม่ใช่นักกีฬาอาชีพ อย่าไปให้ความสำคัญกับมันเลยครับ

ในมุมมองของผมนะ

หากไม่เล่นท่า Dead lift พอจะเล่นท่าใดทดแทนได้ครับ
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #731 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:39:38 PM »

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #732 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:42:49 PM »

คุณกระจงจะบริหารส่วนไหนหละครับ ท่าอื่นๆก็มี เล่นเบสิกไปเรื่อยๆครับ ไม่ต้องรีบร้อน เร่งรีบ จะเล่นให้ได้ทุกท่าตามหนังสือ ท่า deadlift เหมาะกับคนที่แข็งแรงแล้ว

เล่นมาหลายปี เพื่อหาลิมิตความแข็งแรงของตนเอง นักกีฬายกน้ำหนักชอบใช้ท่านี้ วอมอัฟ ก่อนขึ้นเวที เราไม่ใช่นักกีฬาอาชีพ อย่าไปให้ความสำคัญกับมันเลยครับ

ในมุมมองของผมนะ

ขอบคุณครับพี่ ผมอยากบริหารหลังนะครับ แต่หากพี่ว่าไม่ควรผมก็จะลองท่าอื่นครับ  

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #733 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:49:15 PM »

ผมอยากบริหารหลังนะครับ

ถ้างั้นขอแนะนำ ท่าชะนีโหยหวน เด๋วมีโชว์  เยี่ยม คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #734 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:55:04 PM »

ผมอยากบริหารหลังนะครับ

ถ้างั้นขอแนะนำ ท่าชะนีโหยหวน เด๋วมีโชว์  เยี่ยม คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก

รอครับ

หน้า: 1 ... 46 47 48 [49] 50 51 52 ... 156
  พิมพ์