๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 04:02:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191276 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #555 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 05:04:44 PM »

ลืมบอกครับ... คุณแอบดูฯ ต้องอย่าใช้แรงขาช่วยกล้ามน่องครับ, ต้องปล่อยให้กล้ามน่องทำงานให้เต็มที่ แล้วจะเมื่อยแค่น่องครับ...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #556 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 06:41:29 PM »

เรียบร้อยครับวันนี้ออกกำลังกายเรียบร้อยท่า Squat เกือบหมดแรงเลยครับ เดินไปหยิบน้ำมากินเกือบหน้ามืดครับ ส่วนท่า EZ overhead Tricep extension ได้แค่สองเซ็ทกว่าๆ ไปไม่ไหวครับ มีอาการเสียวที่ไหล่ด้านขวาครับ เลยต้องหยุดแล้วเปลี่ยนมาเป็น Overhead dumbell extension แทนครับใช้น้ำหนักที่เท่ากันครับ วันนี้ลองเล่นหลังแขนก่อนหน้าแขนเพราะหลายครั้งที่เล่นหน้าแขนก่อนแล้วไม่มีแรงเล่นหลังแขนต่อครับ

วันนี้กินข้าวน้อยมาก แต่กินไข่ขาวไป ๑๒ ฟองแล้วครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #557 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:47:50 PM »

เรียบร้อยครับวันนี้ออกกำลังกายเรียบร้อยท่า Squat เกือบหมดแรงเลยครับ เดินไปหยิบน้ำมากินเกือบหน้ามืดครับ ส่วนท่า EZ overhead Tricep extension ได้แค่สองเซ็ทกว่าๆ ไปไม่ไหวครับ มีอาการเสียวที่ไหล่ด้านขวาครับ

ท่า EZ overhead Tricep extension นี่ต้องกล้ามหลังแขนแข็งแรงแล้วครับ เพราะแยกส่วนฝึกกล้ามหลังแขนล้วนๆ หากจะฝึกต้องลดน้ำหนักลงมาให้เบากว่านั้นอีก... แต่มีวิธีที่ดีกว่าคือให้ใช้ท่า Barbell Lying Tricep Extensions แทนครับ...

คือท่า Barbell Lying Tricep Extensions นี้จะยกเหมือนเดิม แต่นอนหงายแล้วยกจากท่าห้อยบาร์เบลระดับหัว จะทำให้สามารถใช้กล้ามหน้าอก+กล้ามท้องช่วยยกบาร์เบลขึ้นมาสู่ตำแหน่งที่ใช้กล้ามหลังแขนครับ... เวลากล้ามหลังแขนหมดแรงปุ๊บ น้ำหนักจะไม่ลงไปที่ไหล่ แต่จะลงไปที่กล้ามหน้าอก เวลาฉุกเฉินใช้กล้ามหน้าอกยกบาร์หลบสบายๆครับ เพราะน้ำหนักของกล้ามหลังแขนจิ๊บจ๊อยมากสำหรับกล้ามหน้าอก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2013, 08:51:31 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #558 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:50:56 PM »

ท่านี้ครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #559 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:58:04 PM »

ท่า Overhead dumbell extension นี่ก็น้ำหนักลงไหล่ครับ, หากกล้ามไหล่ยังไม่แข็งแรง ก็อาจจะเสียวๆได้ครับ... ให้เล่นท่า Shoulder Press ให้ไหล่แข็งแรงแล้วค่อยกลับมาเล่นท่านี้ดีกว่า, ตอนนี้กล้ามเนื้อยังไม่ได้ปูพื้นฐานทั้งตัว ให้นอนเล่นกล้ามหลังแขนดีกว่าครับ อย่างน้อยใช้กล้ามหน้าอกเซฟกล้ามเนื้อมัดเล็ก...

เวลาจัดท่าเล่นฯ ให้พยายามเอากล้ามเนื้อมัดใหญ่ช่วยรับน้ำหนักเพื่อเซฟกล้ามเนื้อมัดเล็กครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #560 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:07:42 PM »

ท่า Barbell Lying Tricep Extensions นี่เวลาเริ่มต้นเล่นให้เอาบาร์เบลไปวางไว้ที่ขาตั้งสำหรับยกกล้ามหน้าอก แล้วใช้กล้ามหน้าอกยกบาร์เบลลงมาที่เหนือหัวแล้วเริ่มเล่นฯ... ในยูทูปฯ มักจะวางบาร์เบลพาดเบาะเอาไว้ที่เหนือหัว แล้วใช้กล้ามหลังแขนยกขึ้นมาดื้อๆ, วิธีนี้คนเริ่มเล่นใหม่ๆ กล้ามหลังแขนไม่แข็งแรงพอ ให้สามารถยกจากตำแหน่งนั้นครับ, ต้องยกสักสัปดาห์(3ครั้ง)จึงจะมีแรงพอ...
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #561 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 11:10:08 PM »

คุณสมชายมีวิธีจัดการกับตัวเองอย่างไรครับ เมื่อเวลาเล่นเวทแล้วบางครั้งรู้สึกขี้เกียจ หรือเกิดเบื่อขึ้นมาชั่วคราว
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #562 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 11:39:57 PM »

เรียบร้อยครับวันนี้ออกกำลังกายเรียบร้อยท่า Squat เกือบหมดแรงเลยครับ เดินไปหยิบน้ำมากินเกือบหน้ามืดครับ ส่วนท่า EZ overhead Tricep extension ได้แค่สองเซ็ทกว่าๆ ไปไม่ไหวครับ มีอาการเสียวที่ไหล่ด้านขวาครับ

ท่า EZ overhead Tricep extension นี่ต้องกล้ามหลังแขนแข็งแรงแล้วครับ เพราะแยกส่วนฝึกกล้ามหลังแขนล้วนๆ หากจะฝึกต้องลดน้ำหนักลงมาให้เบากว่านั้นอีก... แต่มีวิธีที่ดีกว่าคือให้ใช้ท่า Barbell Lying Tricep Extensions แทนครับ...

คือท่า Barbell Lying Tricep Extensions นี้จะยกเหมือนเดิม แต่นอนหงายแล้วยกจากท่าห้อยบาร์เบลระดับหัว จะทำให้สามารถใช้กล้ามหน้าอก+กล้ามท้องช่วยยกบาร์เบลขึ้นมาสู่ตำแหน่งที่ใช้กล้ามหลังแขนครับ... เวลากล้ามหลังแขนหมดแรงปุ๊บ น้ำหนักจะไม่ลงไปที่ไหล่ แต่จะลงไปที่กล้ามหน้าอก เวลาฉุกเฉินใช้กล้ามหน้าอกยกบาร์หลบสบายๆครับ เพราะน้ำหนักของกล้ามหลังแขนจิ๊บจ๊อยมากสำหรับกล้ามหน้าอก...
ท่านี้ครับ...

ท่า Overhead dumbell extension นี่ก็น้ำหนักลงไหล่ครับ, หากกล้ามไหล่ยังไม่แข็งแรง ก็อาจจะเสียวๆได้ครับ... ให้เล่นท่า Shoulder Press ให้ไหล่แข็งแรงแล้วค่อยกลับมาเล่นท่านี้ดีกว่า, ตอนนี้กล้ามเนื้อยังไม่ได้ปูพื้นฐานทั้งตัว ให้นอนเล่นกล้ามหลังแขนดีกว่าครับ อย่างน้อยใช้กล้ามหน้าอกเซฟกล้ามเนื้อมัดเล็ก...

เวลาจัดท่าเล่นฯ ให้พยายามเอากล้ามเนื้อมัดใหญ่ช่วยรับน้ำหนักเพื่อเซฟกล้ามเนื้อมัดเล็กครับ...
ท่า Barbell Lying Tricep Extensions นี่เวลาเริ่มต้นเล่นให้เอาบาร์เบลไปวางไว้ที่ขาตั้งสำหรับยกกล้ามหน้าอก แล้วใช้กล้ามหน้าอกยกบาร์เบลลงมาที่เหนือหัวแล้วเริ่มเล่นฯ... ในยูทูปฯ มักจะวางบาร์เบลพาดเบาะเอาไว้ที่เหนือหัว แล้วใช้กล้ามหลังแขนยกขึ้นมาดื้อๆ, วิธีนี้คนเริ่มเล่นใหม่ๆ กล้ามหลังแขนไม่แข็งแรงพอ ให้สามารถยกจากตำแหน่งนั้นครับ, ต้องยกสักสัปดาห์(3ครั้ง)จึงจะมีแรงพอ...

ขอบคุณพี่สมชายมากครับสำหรับคำแนะนำครับ

วันจันทร์ต้องปรับเปลี่ยนท่าใหม่ครับ ส่วนเสาร์ อาทิตย์ คงจะวิ่ง ซิทอัพ กับนอนยกตัวเตะขาสลับครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #563 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 12:01:26 PM »

คุณสมชายมีวิธีจัดการกับตัวเองอย่างไรครับ เมื่อเวลาเล่นเวทแล้วบางครั้งรู้สึกขี้เกียจ หรือเกิดเบื่อขึ้นมาชั่วคราว

ตรงนี้คือวินัยตัวเองครับ... แต่มีวิธีบรรเทาก็คือก่อนยกเหวทจะเอานมหนึ่งกล่อง+แซนวิชทำเอง(ขนมปังป้ายแยม) ไปนั่งกินที่ม้ายกบาร์เบลครับ, กินเสร็จนอนหนึ่งงีบบนม้าบาร์เบลนั่นแหละ งีบสัก 10 นาทีแล้วตื่นขึ้นมาก็สดชื่น ก็เริ่มวอร์มกล้ามเนื้อด้วยการกวาดลานโรงรถ ยกแผ่นเหล็กน้ำหนักเบาสักพักพอหัวใจเต้นเร็วขึ้นก็เริ่มยกไหล่ก่อนเลยครับ...

ท่ายกไหล่(Shoulder Press) จะช่วยวอร์มกล้ามเนื้อหลัง+หน้าขาไปด้วยในตัว... พอถึงตรงนี้จะหายง่วง+หายขี้เกียจแล้วครับ... ฮา...
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #564 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 06:23:30 PM »

ขอบคุณครับจะเอาไปปรับใช้บ้าง ของผมไม้รู้เป็นอะไรพอใกล้เวลาจะเล่นเวท ชอบง่วงนอน
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #565 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:37:31 PM »

นอกจากต้องมีวินัยตามที่คุณสมชายกล่าว ต้องมีจุดมุ่งหมาย แรงฮึดสู้ แรงจูงใจ ด้วยครับ
ส่วนตัวผม จุดมุ่งหมาย คือสุภาพที่แข็งแรง แรงฮึดไว้เตรียมพร้อมกับสู้ทุกสถานการณ์
แรงจูงใจคือ กระจกบานใหญ่ เครื่องชั่งนำ้หนัก สำคัญต้องหมั่นสังเกตุความเปลี่ยนแปลง
หรือการพัฒนาของร่างกาย หากรักษาหุ่นได้firmเดิมก็มีแรงอยากให้มีสภาพอย่างนี้ตลอดไปครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #566 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:12:38 PM »

ได้ตัวช่วยในการเพิ่มน้ำหนักมาแล้วครับ... Smiley

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #567 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:19:54 PM »

อันนี้ไว้ลุยงานหนักครับ..

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #568 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 07:37:15 AM »

นอกจากต้องมีวินัยตามที่คุณสมชายกล่าว ต้องมีจุดมุ่งหมาย แรงฮึดสู้ แรงจูงใจ ด้วยครับ
ส่วนตัวผม จุดมุ่งหมาย คือสุภาพที่แข็งแรง แรงฮึดไว้เตรียมพร้อมกับสู้ทุกสถานการณ์
แรงจูงใจคือ กระจกบานใหญ่ เครื่องชั่งนำ้หนัก สำคัญต้องหมั่นสังเกตุความเปลี่ยนแปลง
หรือการพัฒนาของร่างกาย หากรักษาหุ่นได้firmเดิมก็มีแรงอยากให้มีสภาพอย่างนี้ตลอดไปครับ

ไม่อยากขึ้นตาชั่งแล้วครับ เมื่อวานลองชั่งดูน้ำหนักขึ้นมาเกือบ ๒ กิโลแล้วครับภายในสองอาทิตย์ครับ

เมื่อวานวิ่ง ๔๐ นาที ซิทอัพ ๘๐ และ นอนหงายเตะขาสลับ ๒๐๐ ครับ

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #569 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 09:49:11 AM »

ไม่อยากขึ้นตาชั่งแล้วครับ เมื่อวานลองชั่งดูน้ำหนักขึ้นมาเกือบ ๒ กิโลแล้วครับภายในสองอาทิตย์ครับ

เมื่อวานวิ่ง ๔๐ นาที ซิทอัพ ๘๐ และ นอนหงายเตะขาสลับ ๒๐๐ ครับ

ใช่เพราะทานไข่วันก่อนรึเปล่า 555 นำ้หนักขึ้น1-2กิโล ยังปกติคคุ้มได้อยู่ครับ
คงต้องเร่งยกเวทเอาส่วนที่ทานไปเสริมสร้างกล้ามเนื้อใหม่ครับ แล้วปรับลดอาหารจำพวกแป้งครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 156
  พิมพ์