๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 01:35:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191258 ครั้ง)
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #315 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:34:57 PM »

ตารางท่าที่ผมเล่นครับ
ฮูล่าฮูปอุ่นเครื่อง 30นาที
Dumbbell shoulder press. 3x8 เหล็ก 8 กก.
Dumbbell bench press 3x8 เหล็ก 8 กก.
Dumbbell front raise 3x8 เหล็ก 8 กก.
OVERHEAD DUMBBELL EXTENSION 3x8 เหล็ก 10 กก.
SEATED DUMBBELL CURLS 3x8 เหล็ก 8 กก.
CRUNCH (กล้ามท้องด้านบน) 3x8
REVERSE-CRUNCH (กล้ามท้องด้านล่าง) 3x8

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #316 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:39:53 PM »

ยกเซตละ8ครั้ง ทำ3เซต ต่อท่าครับ
ผมไม่มีคานยาว เลยเล่นแต่ท่าที่ใช้ดัมเบลเล่นและเน้นcrunchครับ

ก่อนเล่นผมจะเล่นฮูล่าฮูปด้วยครับประมาณ30นาทีแล้วค่อยเริ่มยกเหล็ก
เล่นเช้าก่อนอาบน้ำ แล้วก็เย็นหลังเลิกงานก่อนอาบน้ำเข้านอนครับ

ดัมเบลนี้ก็ได้เต็มๆทั้งสองข้างนะครับ
เพิ่มเป็น 12 ครั้ง 3 เซทได้แล้วครับ  ก่อนเลิก Sit up 10 ครั้ง 3 เซท  หลับสบายแน่ 555

ทดลอง 12ครั้งแล้วครับ มันไม่จบเซต เลยพยามเล่นที่ 8ครั้งให้ชินกว่านี้ก่อน
เดี๋ยวเย็นนี้จะลองเพิ่มท่าCrunch เป็นยกละ10ครั้งดูครับ

น้ำหนักชั่งก่อนเล่นอยู่ที่ 83กิโล ผมสูง 170เซน เริ่มเล่นจริงจังเมื่อวันที่ 10 กค ที่ผ่านมานี้ครับ
เป้าหมายจะลดให้ได้เหลือแค่ 70กิโลครับ นั่นคือเป้าหมายนะครับ
เรื่องจริงนี่จะยังไงไม่รู้ แต่ผมไม่มองตาชั่งมาอาทิตย์นึงแล้วครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #317 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:41:43 PM »

Dumbbell shoulder press. 3x8 เหล็ก 8 กก.
Dumbbell bench press 3x8 เหล็ก 8 กก.
Dumbbell front raise 3x8 เหล็ก 8 กก.
OVERHEAD DUMBBELL EXTENSION 3x8 เหล็ก 10 กก.
SEATED DUMBBELL CURLS 3x8 เหล็ก 8 กก.
REVERSE-CRUNCH (กล้ามท้องด้านล่าง) 3x8

ผมใช้เหล็ก 8 Kg. เท่ากันเลยครับแต่หนักในท่า Dumbbell shoulder press 12x3 เซต แต่รู้สึกว่าแทบไม่รอดทุกวันตั้งแต่ท่าแรก สงสังกล้ามเนื้อไหล่ยังแข็งแรงไม่พอ ท่าอื่นผ่านฉลุย...

ส่วนบาร์เบลตอนนี้ยก 32 Kg. อกล่าง, กลาง, บน 8×2×3 ทั้งหมด 48 ครั้ง สัปดาห์หน้าว่าจะเพิ่มเป็น 33 Kg. ครับ... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2013, 05:48:35 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #318 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 03:39:42 PM »

ความเห็นนายสมชาย แต่ไม่ใช่ต้องทำตามความเห็นนายสมชายเป๊ะๆครับ เพราะยกเหวทไม่เหมือน 1+1=2 นะครับ...

1) ท่าเล่นกล้ามไหล่ซ้ำกัน 2 ท่าคือ Dumbbell shoulder press กับ Dumbbell front raise ให้ตัดเหลือท่าเดียว เพื่อสงวนพลังงานเอาไว้ใช้กับกล้ามเนื้ออื่นบ้างครับ... เพราะเวลาหมดพลังงานมันเปลี้ยทั้งตัว ไม่ใช่เฉพาะแค่กล้ามเนื้อมัดที่ฝึก, และนายสมชายแนะนำให้ตัดท่า Dumbbell front raise ออกเสียก่อน เพราะท่านี้ Cheat ง่ายคือมักเหวี่ยงดัมเบลขึ้นลง ทำให้แอบใช้น้ำหนักเกินกำลังกล้ามเนื้อตัวเองโดยไม่รู้ตัว...

ท่านี้ที่ถูกต้องจะเคลื่อนไหวช้าตามคลิปครับ... http://www.youtube.com/watch?v=2ZS1Ae5n90M

2) ไม่มีท่าเล่นกล้ามขาเลย ซึ่งเป็นท่าที่สำคัญที่สุด เพราะกล้ามหน้าขาจะเบิร์นไขมันได้ดีที่สุดชนิดที่หากไม่มีเวลาเล่นกล้ามทั้งตัว แต่ต้องการเบิร์นไขมัน เขาจะเล่นกล้ามขาอย่างเดียวเลยครับ... ท่าอื่นเช่นหน้าแขน หลังแขน หน้าอก ไหล่ กล้ามท้อง ฯลฯ นั้นเอาไว้ช่วยให้ร่างกายสวยงาม แต่กล้ามขาคือตัวเบิร์นที่ดีที่สุดครับ...

กล้ามขาแนะนำ squat ครับ เป็นท่าสำคัญที่สุดของเพาะกายเลยก็ว่าได้... ปัญหาคือต้องมีขาตั้งบาร์เบลครับ ซึ่งสามารถทำเองก็ได้ ใช้ไม้หน้าสามตอกตะปูเอาก็ไหว สามารถรับน้ำหนักได้ 100 กก. สบายๆ...

3) กล้ามท้องเล่นครั้นช์อย่างเดียวก็พอ หากกล้ามหลังแข็งแรงก็ซิทอัพ... เมื่อเริ่มเห็น 6 แพคแล้วค่อยมาเน้นกล้ามท้องด้านล่าง...

4) ไม่มีท่าเล่นกล้ามหลังเลย... อันนี้สำคัญมาก เพราะเป็นกล้ามเนื้อที่ช่วยเซฟกระดูกสันหลังสำหรับเล่นท่าอื่นทั้งหมดทั่วร่างกาย โดยเฉพาะหากกล้ามหลังไม่แข็งแรงจะเล่นท่า Squat กับซิทอัพแล้วเจ็บหลังครับ... แนะนำท่า Bent Over Barbell Row ครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

« ตอบ #319 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 03:44:38 PM »

ขอบคุณน้าพี่สมชายครับ คงต้องหาคานบาเบลมาไว้เสียแล้วสิ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #320 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 03:50:14 PM »

เล่นท่าให้ถูกต้องนั้น สำคัญกว่าน้ำหนักมากน้อยนะครับ, หากเล่นได้ไม่ครบเซ็ต แสดงว่าใช้น้ำหนักมากเกิน... ท่านที่เริ่มเล่นใหม่หากไปฝึกกับเทรนเนอร์บางคน เขาให้ยกคานเปล่าเป็นอาทิตย์เชียวครับ เพราะต้องการเน้นท่ามากกว่าเน้นเพิ่มน้ำหนัก...

หากใช้ท่า+การเคลื่อนไหวที่ถูกต้อง กล้ามเนื้อจะพัฒนาได้เร็วโดยที่ไม่ต้องใช้น้ำหนักมาก... การใช้น้ำหนักน้อย แต่สามารถพัฒนากล้ามเนื้อได้ดี นั่นคือเรามีช่องว่างสามารถเพิ่มน้ำหนักต่อไปได้แยะโดยจะตันช้าลงครับ, เพราะเมื่อถึงจุดหนึ่ง ยิ่งเพิ่มน้ำหนักมากจะยิ่งเสี่ยงอันตราย...

ตัวอย่างเช่นเล่นกล้ามหลังแขน/หน้าแขน ข้อศอกจะต้องอยู่กับที่ เช่นหากเล่นหน้าแขน dumbell curl ข้อศอกก็จะแนบลำตัวให้มากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้... ปัญหามักเกิดตรงที่ว่าเรามักใช้น้ำหนักเกินความสามารถจริง แล้วใช้เทคนิคช่วย เช่นโยกไหล่โยกตัว อย่างนี้เล่นไปเพิ่มน้ำหนักไม่ได้เสียที เพราะกล้ามหน้าแขนไม่พัฒนาครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #321 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 03:52:58 PM »

เอาไม้หน้าสามตอกตะปูทำเองเลยครับ หากขี้เกียจเสียเงินจ้างช่างเหล็ก... ความสูงระดับหน้าอกคนเล่นครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #322 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 03:54:53 PM »

อันนี้ฝรั่งมันก็ทำครับ... ไม้หน้าสาม... ฮา...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #323 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 03:55:49 PM »

ขอบคุณน้าพี่สมชายครับ คงต้องหาคานบาเบลมาไว้เสียแล้วสิ

ลืมบอกครับ... ไม่มีท่าเล่นน่องด้วย, ท่านี้ก็สำคัญ เอาไว้สวมกางเกงขาสั้นเดินห้างโชว์น่อง... ไม่ฮา...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #324 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 07:40:25 PM »

อย่างที่คุณสายชายแนะนำครับดีมาก ที่สังเกตุเห็นโปรแกรมเล่นไหล่ซำ้กันแต่ไม่มีเล่นน่องเล่นขา ควรปรับตามคำแนะนำของคุณสมชายครับ

ส่วนผมแยกเล่นเน้นส่วนหลักใหญ่ๆ ไม่ซำ้เพื่อป้องกันอาการล้าและบาดเจ็บได้ เช่น
วันแรก เน้นเล่น อก หน้าแขนหลังแขนส่วนบน
วันที่สอง เน้นเล่น หลัง แขนท่อนล่าง
วันที่สาม เน้นเล่น ไหล่ แขนทั้งหมดแต่ลดเซทลง
ที่สำคัญทุกวัน ต้องเล่นขาน่อง และsitup
วันที่่สี่พักยก แต่เน้นburn กับ situp
วันต่อมาก็เริ่มใหม่ดังกล่าวครับ หากมีธุระหรือเลี้ยงก็จะกลับburn
แล้วเริ่มยกเน้นส่วนดังกล่าวใหม่
อย่างไรก็ดีตามที่่คุณสมชายกล่าวครับการเล่นเหวทแต่คนไม่เหมือน1+1=2 ขึ้นอยู่กับกายภาพและสภาพความพร้อมของร่างกายแต่ละคน  
ที่สำคัญอย่าเลิกถอดใจ หรือเบื่อแล้วทื้งไปนานจนไม่อยากจะเล่นต่อ
ขอให้สู้แล้วเล่นมันเหมือนเป็นกิจวัตรประจำทุกวันได้ก็ดีครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #325 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 06:41:57 AM »

ขอบคุณมากครับพี่สมชาย... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #326 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 05:47:44 PM »

วันนี้ก้าวข้าม (8×2)×3 ได้แล้วครับ สำหรับท่า bench press set อกล่าง ,กลาง ,บน.. กลายเป็น (12×3)×3 ทั้งหมด 108 ครั้ง สำหรับบาร์เบล แต่น้ำหนัก 32 Kg. เท่าเดิม...

อาทิตย์หน้าค่อยเพิ่มน้ำหนัก(จริงๆ)อีกทีครับ... ยังคงยกเหวททุกวันเหมืิอนเดิม... Grin

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #327 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 07:41:31 AM »

วันนี้ก้าวข้าม (8×2)×3 ได้แล้วครับ สำหรับท่า bench press set อกล่าง ,กลาง ,บน.. กลายเป็น (12×3)×3 ทั้งหมด 108 ครั้ง สำหรับบาร์เบล แต่น้ำหนัก 32 Kg. เท่าเดิม...

อาทิตย์หน้าค่อยเพิ่มน้ำหนัก(จริงๆ)อีกทีครับ... ยังคงยกเหวททุกวันเหมืิอนเดิม... Grin

ยินดีด้วยครับ 
ส่วนตัว เวลาเล่น bench press ด้วยบาร์เบล ผมมีความรู้สึกว่า ยกท่าอกกลาง จะยกได้เบากว่ายกท่าอกบนในน้ำหนักเดียวกัน
ดังนั้นผมเลือกใช้แรงพลังงานในการยกท่าอกบนก่อน แล้วมายกท่าอกกลางหรืออาจจะเพิ่มน้ำหนักอีกหน่อย
ส่วนอกล่างไม่เล่น แฮ่ๆ   มีใครรู้สึกเหมือนผมมัยครับ 

อเสวนา จะ พาลานัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

« ตอบ #328 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:23:34 AM »

ของผมน่าจะมีปัญหาแล้วสิ
ผมลองเล่น ท่า Dumbbell squat ปรากฏว่าพอลงไปได้สามครั้ง
มีอาการเจ็บที่หัวเข่าครับ ลองพยามต่อก็ยังเป็น อาการแบบนี้เข่าผมมีปัญหาหรือเปล่าครับเนี่ยะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #329 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:37:12 AM »

ยินดีด้วยครับ 
ส่วนตัว เวลาเล่น bench press ด้วยบาร์เบล ผมมีความรู้สึกว่า ยกท่าอกกลาง จะยกได้เบากว่ายกท่าอกบนในน้ำหนักเดียวกัน
ดังนั้นผมเลือกใช้แรงพลังงานในการยกท่าอกบนก่อน แล้วมายกท่าอกกลางหรืออาจจะเพิ่มน้ำหนักอีกหน่อย
ส่วนอกล่างไม่เล่น แฮ่ๆ   มีใครรู้สึกเหมือนผมมัยครับ 

กลัวไขมันเกาะใต้ราวนมหรือครับพี่.. Grin

หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 156
  พิมพ์