๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 12:35:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191247 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:47:35 PM »

ไม่มีอุปกรณ์อะไรเลยครับ มาทำงานที่บัฟฟาโล่ฟิลด์ รถก็ไม่มี มีแต่แรง แล้วแบบนี้เราจะออกกำลังกายเพื่อรักษากล้ามเนื้อไว้อย่างไรครับ

สงสัยสิ้นเดือนนี้คงต้องหาทางซื้ออุปกรณ์บ้างแล้วละครับ กลับมาจากที่ทำงานจะได้เล่นบ้างครับ

วิดพื้นครับจง .. ภาพนี้เมื่อเข้าหลักสี่ใหม่ๆ เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ตอนนั้นวิดพื้นอย่างเดียวแทบจะทุกวัน แต่ก็เมาได้ทุกวันนะครับ  น้ำลายหก  เริ่มจากไม่กี่สิบครั้งจนมาวิดประจำ วันละ 4 ยก ยกละ 80 ครั้ง .. เวลาวิดให้ขึ้นสุดลงสุดนะครับ ตูดอย่างโด่ง  Grin Grin Grin

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:55:45 PM »

ไม่มีอุปกรณ์อะไรเลยครับ มาทำงานที่บัฟฟาโล่ฟิลด์ รถก็ไม่มี มีแต่แรง แล้วแบบนี้เราจะออกกำลังกายเพื่อรักษากล้ามเนื้อไว้อย่างไรครับ

สงสัยสิ้นเดือนนี้คงต้องหาทางซื้ออุปกรณ์บ้างแล้วละครับ กลับมาจากที่ทำงานจะได้เล่นบ้างครับ

วิดพื้นครับจง .. ภาพนี้เมื่อเข้าหลักสี่ใหม่ๆ เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ตอนนั้นวิดพื้นอย่างเดียวแทบจะทุกวัน แต่ก็เมาได้ทุกวันนะครับ  น้ำลายหก  เริ่มจากไม่กี่สิบครั้งจนมาวิดประจำ วันละ 4 ยก ยกละ 80 ครั้ง .. เวลาวิดให้ขึ้นสุดลงสุดนะครับ ตูดอย่างโด่ง  Grin Grin Grin

แขนใหญ่เท่าผมเลย ประมาณ ปี 2545 โน่น แต่ตั้งแต่เป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท 4 ข้อ ต้องพัก อีก 5 ปี พอครบ 5 ปี กระดูกข้อมือ หัก สองข้าง แต่หักข้างละครึุ่งเดียว ต้องรักษาอีก3 ปีกว่า พอจะหายดี กระดูก เท้าแตกล้าสุด ตอนนี้เลยปั้นจักรยานไปก่อน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:58:08 PM »

เริ่มต้นนายสมชายก็เอาเก้าอี้มาขวางครับ... แต่เล่นๆไปเรารู้ล่วงหน้าว่าอาการนี้เดี๋ยวจะยกไม่ขึ้นครับ แล้วก็เหวี่ยงมันขึ้นไปเกี่ยวกับตะขอได้ทัน...

พอมีประสบการณ์แล้ว มันไม่น่ากลัวหรอกครับ... เล่นใหม่ๆยังประเมินไม่ออก เลยต้องเตีอนกันเท่านั้นเองครับ...

พี่สมชายเตือนมาก็ถูกต้องแล้วครับ.. ไหว้

เพราะผมดูแล้วบาร์เบลนี่อันตรายที่สุดเลยครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:00:06 AM »

เย็นนี้เล่นแผลงๆเอาดัมเบลสองลูกมามัดไว้ด้วยกันแล้วยก ผลคือข้อศอกลั่นก๊อกเลย แหะแหะ ดีที่ไม่เจ็บครับ

สม.. คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:05:13 AM »

วิดพื้นครับจง .. ภาพนี้เมื่อเข้าหลักสี่ใหม่ๆ เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ตอนนั้นวิดพื้นอย่างเดียวแทบจะทุกวัน แต่ก็เมาได้ทุกวันนะครับ  น้ำลายหก  เริ่มจากไม่กี่สิบครั้งจนมาวิดประจำ วันละ 4 ยก ยกละ 80 ครั้ง .. เวลาวิดให้ขึ้นสุดลงสุดนะครับ ตูดอย่างโด่ง  Grin Grin Grin

แขนใหญ่เท่าผมเลย ประมาณ ปี 2545 โน่น แต่ตั้งแต่เป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท 4 ข้อ ต้องพัก อีก 5 ปี พอครบ 5 ปี กระดูกข้อมือ หัก สองข้าง แต่หักข้างละครึุ่งเดียว ต้องรักษาอีก3 ปีกว่า พอจะหายดี กระดูก เท้าแตกล้าสุด ตอนนี้เลยปั้นจักรยานไปก่อน

คุณโรจน์ออกกำลังกายสม่ำเสมอ ฟิตอยู่แล้วครับ... เยี่ยม เยี่ยม Grin

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:07:51 AM »

กรณีเว้น 1 วันเพื่อให้กล้ามเนื้อพัก.. แล้วการฝึกทุกวันจะมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ

ในกรณีของผม ถ้าเป็นไปได้ผมเล่นทุกวัน แต่ไม่หนักครับ เบื่อนี่ ก็ย้ายไปโน่น เบื่ออินดอร์ ก็ย้ายไปเอ้าดอร์ ผมจะไม่เล่นจนถึงขีดสุด.... ไหว้

ผมใช้สไตล์ ตอดนิดตอดหน่อยไปเรื่อย เพราะเคยบาดเจ็บมาแล้ว ไม่คุ้มครับ จริงๆแล้วเราไม่มีเวลาเล่นทุกวันหรอกครับ อย่างผม เด๋วไปโน่น ทำโน่นนี่

ก็ให้ถือว่าเป็นวันหยุด แต่ถ้าไม่ได้ไปไหน ไม่ติดธุระสำคัญ มีเวลาก็ต้องเล่นไว้ก่อนครับ ผมเล่นกีฬาหลากหลายประเภท...ดังนั้น ผมจึงไม่เบื่อ และไม่บาดเจ็บ มีเพื่อนคุยเยอะแยะไปหมด

คุณตั้ว ก็นำวิธีการของแต่ละท่านไปปรับใช้แล้วกัน ตอนนี้คุณตั้วก็เหมือนเฟรสชี่ ปีหนึ่งเข้าใหม่ จะโดนรีไทร์ตอนปีหนึ่งเทอมสอง หรือจะจบสามปีครึ่ง หรือจะเป็นซูเปอร์ห้าปี ก็เลือกเอา สู้ๆๆ ไหว้

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:30:44 AM »

ถามพี่สมชายอีกนิดครับ กรณีเว้น 1 วันเพื่อให้กล้ามเนื้อพัก.. แล้วการฝึกทุกวันจะมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ... ไหว้

หากเล่นกล้ามเนื้อมัดเดิมทุกวันโดยไม่หยุดพักเลยจะโอเวอร์เทรนนิ่งครับ... ตามตำราเขาว่าโอเวอร์เทรนนิ่ง แล้วร่างกายจะสั่งให้เราเบื่อการออกกำลังแบบไม่มีสาเหตุ แล้วหากเราฝืนเล่นต่อไป(วินัยสูง) เมื่อถึงจุดหนึ่งอาจหัวใจวายได้ครับ, ตัวอย่างก็เช่นนักบอลหัวใจวายคาสนามฯ...

แต่ประสบการณ์ตรงของนายสมชายคือเราไม่มีโอกาสไปถึงจุดนั้นง่ายๆครับ เพราะหากเรายกเหวทได้เต็มที่จริง กล้ามเนื้อมันจะล้าในวันที่ยก และวันรุ่งขึ้นจะระบมจนยกของหนักได้ยากครับ... ในบางตารางฝึก ที่เขาให้ฝึกทุกวันนั่นสลับกล้ามเนื้อกันนะครับ...

หากเรายังยกเหวทท่าเดิมสองวันติดต่อกันได้ แสดงว่าน้ำหนักน้อยเกิน หรือไม่ก็จำนวนครั้งต่อเซ็ตน้อยเกินครับ... เช่นหากยกเบ็นช์เพรสได้ 12 ครั้งต่อเซ็ตตลอด 3 เซ็ตในวันจันทร์แล้วในวันอังคารยังไม่ระบมอีก แสดงว่าวันพุธต้องเพิ่มน้ำหนักอีก 2.5 กก. แล้วครับ(แต่ลดจำนวนครั้งลงมาเหลือ 10 - 8 - 6 ครั้ง)...

ขอบคุณครับพี่สมชายสำหรับคำแนะนำ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:33:48 AM »

น้าแพะแขนใหญ่เท่าคอตัวเองแล้วครับ... วิดพื้น 4 ยกๆ ละ 80 ครั้งนี่ไม่ธรรมดาครับ...

บอกแล้วว่ากล้ามเนื้อสวยไม่ใช่ได้มาง่ายๆ... ไม่ฮา...
zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:53:30 AM »

วิดพื้นปกติ ของผม 30x4 หรือไม่ก็ 40x3 ไม่เกินนี้ครับ ถึงจะทำได้ต่อ แต่ก็ไม่ไปต่อ เก็บแรงไว้เล่นอย่างอื่น (เหงื่อกำลังเริ่มซึม)

หรือถ้าเป็นวิดพื้นท่ายาก ก็จะเล่น 20x3 ประมาณนี้ครับ แต่ระหว่างยก ก็จะวิ่งเร็วสลับช้า หนึ่งรอบสนามใหญ่(ประมาณ900เมตร)

สำหรับคนที่เริ่มต้น วันนึงเล่นได้แค่นี้ก็หรูแล้วครับ อย่ามักมาก ให้ทำน้อยๆแต่นานๆ จะไม่เหนื่อย ไม่บาดเจ็บ และจะสนุกไปกับมัน

เด๋วกล้ามก็จะมา น้ำหนักและพุงก็จะหายไปเอง เมื่อคุณมีความแข็งแรงพอแล้ว ค่อยเพิ่มปริมาณและคุณภาพเข้าไปครับ  คิก คิก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 12:11:55 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:11:56 PM »

เริ่มต้นนายสมชายก็เอาเก้าอี้มาขวางครับ... แต่เล่นๆไปเรารู้ล่วงหน้าว่าอาการนี้เดี๋ยวจะยกไม่ขึ้นครับ แล้วก็เหวี่ยงมันขึ้นไปเกี่ยวกับตะขอได้ทัน...

พอมีประสบการณ์แล้ว มันไม่น่ากลัวหรอกครับ... เล่นใหม่ๆยังประเมินไม่ออก เลยต้องเตีอนกันเท่านั้นเองครับ...

พี่สมชายเตือนมาก็ถูกต้องแล้วครับ.. ไหว้

เพราะผมดูแล้วบาร์เบลนี่อันตรายที่สุดเลยครับ... ไหว้

ดัมเบลก็มีอันตรายเหมือนกันครับ แต่มันไม่เล่นงานลำตัว... คือบางท่าต้องยกดัมเบลขึ้นมาตั้งท่าก่อนยก(เช่น Shoudler  press ต้องยกดัมเบลขึ้นไหล่) แล้วเราต้องเหวี่ยงมันขึ้นมาหยุดตรงไหล่ให้ได้, ทีนี้หากเล่นไปนานๆ น้ำหนักมันชักแยะขึ้น ต้องเหวี่ยงด้วยแขนเดียว(ดัมเบลข้างละหนึ่งอัน) แล้วหากเหวี่ยงผิดจังหวะข้อมือจะเจ็บ ต้องรีบปล่อยให้ตกกระแทกพื้นดังโป้งครับ...
zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 01:23:37 PM »

ถึงพี่ซิกโก-ลก ผมคุ้นๆหน้าพี่นะ  คิก คิก ไหว้ ไม่แน่ใจว่าจะใช่เปล่า  ไหว้

ปล.ดูผิดครับ ผมนึกว่าพี่จบ aggie kku,  คิก คิก คิก คิก คิก คิก ปล่อยไก่วัดตัวโตเลย  อ๋อย ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 01:39:24 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #131 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 06:30:36 PM »

วันนี้พาเด็กๆมาเที่ยวพัทยา งดเล่นเหวตหนึ่งวันครับ เล่นน้ำกับลูกแทน... Grin

bobphasit-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #132 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:54:57 PM »

ผมมีปัญหาหมอนรองกระดูกเสื่อม2ข้อ  หมอไม่แนะนำให้ผ่า  รักษาโดยทำกายภาพ  ผ่านมา3ปีแล้วไม่มีอาการเจ็บปวดอะไร แต่ซิตอัพมากๆ   ก็เจ็บแถวช่วงเอวทุกที  แถมเวลาเล่นเหวทบางท่าก็ทำไม่ได้อีก เลยห่างโดยปริยาย

อยากขอคำแนะนำการออกกำลังกาย  ที่ไม่เสี่ยงกับกระดูกสันหลังอีกครับ จริงๆก็ยังอยากเล่นเหวทอยู่ เสียดายอุปกรณ์นะ่ครับ  Grin  ไหว้

ฅนถนนแดง
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #133 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:08:07 PM »

ผมมีปัญหาหมอนรองกระดูกเสื่อม2ข้อ  หมอไม่แนะนำให้ผ่า  รักษาโดยทำกายภาพ  ผ่านมา3ปีแล้วไม่มีอาการเจ็บปวดอะไร แต่ซิตอัพมากๆ   ก็เจ็บแถวช่วงเอวทุกที  แถมเวลาเล่นเหวทบางท่าก็ทำไม่ได้อีก เลยห่างโดยปริยาย

อยากขอคำแนะนำการออกกำลังกาย  ที่ไม่เสี่ยงกับกระดูกสันหลังอีกครับ จริงๆก็ยังอยากเล่นเหวทอยู่ เสียดายอุปกรณ์นะ่ครับ  Grin  ไหว้

เคยเห็นเข็มขัดที่ช่วยป้องกันน๊ะครับ เหมือนกับที่นักกีฬายกน้ำหนักใช้กัน น่าจะช่วยได้
bobphasit-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #134 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:39:42 PM »

เคยเห็นเข็มขัดที่ช่วยป้องกันน๊ะครับ เหมือนกับที่นักกีฬายกน้ำหนักใช้กัน น่าจะช่วยได้
  ขอบคุณครับ จะไปศึกษาดูครับ

ฅนถนนแดง
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 156
  พิมพ์