๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:12:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 45 46 47 [48] 49 50 51 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322395 ครั้ง)
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #705 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 04:59:35 PM »

ท่าน สมช.ที่เล่นมาเกิน 1 ปี ตอนนี้เหลือรถอยู่ในครอบครองกี่คันครับ..อะไรบ้าง

สวัสดีครับ ใช้เจ้าลูกชิ้นปลา แกรี่ ฟิชเชอร์ครับ

ฝากตัวด้วยครับ กำลังเริ่มหัดขี่จักรยาน ใช้ MTB ราคาประหยัด เพิ่งไปเปลี่ยนซี่ลวดล้อหลังมาสองซี่เมื่อวานเอง น่าจะเพราะ over load ครับ  คิก คิก

สวัสดีครับ ลุงชัช ยินดีต้อนรับครับ เช้าไปอ่าน mtb

หรือ ไปที่ร้านขายรถ เพื่อสอบ-ถามข้อมูลรถ หาดใหญ่

มีหลายร้านครับ ขอให้สนุกกับการปั่นเสือครับ....
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #706 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 12:03:15 PM »

ยก ครับ
อยากได้ทัวริ่งที่เป็นดิสค์เคเบิล
หายากจริงๆ เลย

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #707 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:31:52 PM »

เห็นแล้วผมว่าสวยไปโม้ด.ด.ด.ด.
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #708 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 09:19:48 PM »

ยก ครับ
อยากได้ทัวริ่งที่เป็นดิสค์เคเบิล
Kona Sutra ครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #709 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 10:25:39 PM »

Cheesy วันที่ 3 หย่อนบัตรเลือกตั้งเสร็จก็ปั่นไปเขาใหญ่ครับ
ขี่จากสวนหลวง ร.9 ไปทางหนองจอกเข้าบางน้ำเปรี้ยวฉะเชิงเทราแล้วต่อไปปราจีนบุรี
นอนค้างที่ปราจีนหนึ่งคืน
เช้าวันรุ่งขึ้นปั่นขึ้นภูเขาเป็นครั้งแรกในชีวิต  อยู่กรุงเทพสูงสุดที่เคยปั่นขึ้นคือสะพานพระปิ่นเกล้า Cheesy
ขนาดเขาบอกว่าขึ้นทางฝั่งปราจีนง่ายกว่าทางปากช่องเยอะ  หมาป่ายังแทบกระอัก
บรรทุกสัมภาระแบบซ้อมเตรียมขี่ขึ้นเชียงใหม่  ใส่เสื้อผ้าและของกระจุ๊กกระจิ๊กแบบเสมือนจริง ไม่มีเต๊นท์และถุงนอนเพราะใช้แวะพักตามที่พักรายทาง
ตอนขี่ลงถึงรู้สึกว่า "กูขึ้นมาได้ไงเนี่ย"  
นี่ขนาดยังไม่ได้ขึ้นยอดเขาเขียวที่เป็นสถานีเรดาห์ที่ชันมากนะครับ
มองข้างหน้าแค่สองสามเมตร  ไม่ค่อยอยากมองยอดเนินเพราะว่าจะหมดกำลังใจเสียก่อน
แค่เนินตรงพ้นด่านเก็บบัตรทางขึ้นก็แทบจะกองแล้วครับ  เพิ่งรู้ว่าแรงดึงดูดของโลกไม่เคยหน่อมแน้มกับผู้ใด
รอดมาได้เพราะพยายามบอกตัวเองว่า "มาเพื่อชนะ ไม่ได้มาเพื่อเข็น"

Uploaded with ImageShack.us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 10:28:38 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #710 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:59:25 AM »

ยก ครับ
Kona Sutra ครับ

เกลี้ยง ไม่มีเหลือ
ตามไปช.พานิชย์ มีเหลือคันดันเป็นไซด์ ๕๒
อยากได้ kona หรือไม่ก็  jamis  เสาร์นี้จะไปดูตัวเป็น ๆ
trek 520 / surly lht / fuji  ถ้าไม่ถูกใจก็จะยอมรอ kona sutra ตัวใหม่
ตัวนี้มีบังโคลนให้มาด้วย  แต่มีจุดที่ผมไม่ชอบคือ ตะเกียบตรง  มันกระด้างกว่าแบบโค้ง
และท่อนอน  สโลบ  แต่ก็คงจะเด่นในเรื่อง พุ่ง  ใช่ใหมครับ  นัทที
Cheesy วันที่ 3 หย่อนบัตรเลือกตั้งเสร็จก็ปั่นไปเขาใหญ่ครับ
ขี่จากสวนหลวง ร.9 ไปทางหนองจอกเข้าบางน้ำเปรี้ยวฉะเชิงเทราแล้วต่อไปปราจีนบุรี
เช้าวันรุ่งขึ้นปั่นขึ้นภูเขาเป็นครั้งแรกในชีวิต  อยู่กรุงเทพสูงสุดที่เคยปั่นขึ้นคือสะพานพระปิ่นเกล้า Cheesy
ขนาดเขาบอกว่าขึ้นทางฝั่งปราจีนง่ายกว่าทางปากช่องเยอะ  หมาป่ายังแทบกระอัก
บรรทุกสัมภาระแบบซ้อมเตรียมขี่ขึ้นเชียงใหม่  ใส่เสื้อผ้าและของกระจุ๊กกระจิ๊กแบบเสมือนจริง ไม่มีเต๊นท์และถุงนอนเพราะใช้แวะพักตามที่พักรายทาง
ตอนขี่ลงถึงรู้สึกว่า "กูขึ้นมาได้ไงเนี่ย" 
นี่ขนาดยังไม่ได้ขึ้นยอดเขาเขียวที่เป็นสถานีเรดาห์ที่ชันมากนะครับ
มองข้างหน้าแค่สองสามเมตร  ไม่ค่อยอยากมองยอดเนินเพราะว่าจะหมดกำลังใจเสียก่อน
แค่เนินตรงพ้นด่านเก็บบัตรทางขึ้นก็แทบจะกองแล้วครับ  เพิ่งรู้ว่าแรงดึงดูดของโลกไม่เคยหน่อมแน้มกับผู้ใด
รอดมาได้เพราะพยายามบอกตัวเองว่า "มาเพื่อชนะ ไม่ได้มาเพื่อเข็น"

เชียงใหม่  ไม่ไกลเกินเอื้อม ครับ นัทที เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #711 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 11:57:46 AM »

ท่านที่ปั่นเพื่อออกกำลังกาย อยากทราบว่าใส่กระจกมองหลังกันรึเปล่าครับ ?
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #712 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 12:12:05 PM »

ท่านที่ปั่นเพื่อออกกำลังกาย อยากทราบว่าใส่กระจกมองหลังกันรึเปล่าครับ ?
        ผมไม่ใส่ ครับ

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #713 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 01:02:24 PM »

ผมไม่ใส่ ครับ
ขอบคุณครับ อ.หมู..ผมว่าจะใส่แบบเสียบในรูแฮนด์ข้างเดียว..รู้สึกอุปกรณ์พวกนี้แพงจังยี่ห้อ cateye กระจกอันละ 300 เศษ,ไฟหน้าอันละ 600 เศษ(ไฟฉายธรรมดาอันละร้อยกว่า ๆ ),หมวกกันน็อกยังไม่ได้ถามราคา..บ่นนิดหน่อยครับ..ขออภัยด้วย   
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #714 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 01:10:40 PM »

บังเอิญผมปั่นกลุ่มใหญ่ ครับ
เลยไม่ใส่  จริง ๆ มันก็ดีครับ  แต่เจ้าเหยี่ยวดำ
ถ้าใส่ คงดูขัด ๆ พิกล  รถมันออกแนว  ปรู๊ดดปร๊าดด
        ไฟหน้าใช้ไฟธรรมดาตามตลาดนัดก็ได้ ครับ
๑๒๐ หลอด cree คล้าย ๆ แฟลตกล้อง  สว่างได้ใจ
ผมว่าเจ๋งกว่าหลอด led  ใช้ปี สองปีก็เกิน คุ้ม ครับ

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #715 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 01:36:07 PM »

Grin
ครูหมูครับ  ไอ้เรื่องพุ่งมั๊ยเพราะคานบนเฉียงเนี่ย ตอบไม่ถูกจริงๆเพราะว่าไม่เคยขี่พวกคานตรงมาเปรียบเทียบ
แต่ด้วยน้ำหนักรถและความเป็นเฟรมโครโมลีเนี่ยมัน cruise ได้เยี่ยมมากครับ  ซึ่งก็น่าจะมีความรู้สึกนี้เช่นกันใน Trek, Surly หรือ Soma
เรื่องตะเกียบหน้าโค้งแล้วนุ่มกว่าก็น่าจะมีส่วนครับ แต่ตะเกียบตรงก็ไม่รู้สึกลำบากอะไรเวลาขี่บนทางที่ไม่ค่อยเรียบนะครับ
ถ้าครูอยากได้ดิสก์สลิงก็รอ Kona เหอะครับ  ผมเองก็ว่ากลไกมันไม่ซับซ้อนหรือซ่อมยากเวลาเสียกลางทางเท่ากับดิสก์น้ำมันนะครับ (แต่ให้ผมซ่อมเองผมก็ซ่อมไม่เป็น  ขำก๊าก )
Kona เจ้าเขียวของผมนี่ไปติดบังโคลนเพิ่มครับ จ่ายไป 500 บาท มันก็บังโคลนธรรมดาๆไม่มีดีไซน์อะไร  แต่ใช้กันน้ำครำในกรุงเทพได้พอลดความแขยงได้
ไซส์ 52 ที่เหลืออยู่ คงเล็กไปสำหรับความสูงของครู  คงต้องรอตอนรุ่น 2011 เข้ามาจะดีกว่า
ขี่ขึ้นเขาใหญ่นี่ผมใช้เกียร์เกือบหมดโม่เลยครับ   ไต่ลงไปถึงจาน 1 เฟือง 2
บอกตัวเองว่าหัวเด็ดตีนขาดก็จะไม่ใช้ 1-1 กลัวว่าเดี๋ยวหมดกระสุนสำรอง กระสุนเม็ดนี้ช่วยด้านกำลังใจว่ายังมีสำรองเผื่อคับขันจริงๆ
ถ้าขี่ขึ้นฝั่งปากช่อง หรือขึ้นยอดสถานีเรดาห์เขาเขียว ภารกิจคงไม่สำเร็จแน่นอน  ร่างกายผมยังไม่แข็งแกร่งระดับนั้น

ขี่จักรยานนี่ผมติดกระจกมองหลังสองข้างเลยครับ  มั่นใจกว่า
คงเพราะขี่บนถนนที่จอแจแบบสุขุมวิทด้วย  มัวแต่แหงะมองหลัง เดี๋ยวจิ้มท้ายรถคันหน้าน่ะครับ  Cheesy

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #716 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 01:53:55 PM »

ที่อยากได้ดิสค์นี่
เผื่อไปขึ้นเขาแบบโหด ๆ
เคยเห็นคุณค่ามันมาแล้ว
ทริปขึ้นเขาเจดีย์เหล็ก โหดจริง ๆ
ผมขึ้นถึงเป็นคันที่ ๒ ถึงคันที่ ๑ แกอายุประมาณ ๖๔
ตอนนั้นยังใช้จานหน้า-เฟืองหลังเดิม  ถ้าเป็นชุด จานหน้า ๔๘
เฟืองหลัง ๑๑-๒๘ เหมือนตอนนี้อ๊วกแน่
        นอกเรื่องเสียยาว
ตอนขาลงนี่ซิ  วีเบรค ครางระงม
ผมดิสค์น้ำมันอุ่นใจหน่อย โชคดีที่ทางไม่ยาว
ถ้าลงเขายาว ๆ นี่  น้ำมันเบรค mineral เอาไม่อยู่แน่
ถ้าเป็นเบรคของพวก hayes นี่น่าอุ่นใจหน่อย ใช้น้ำมัน
dot 3 เหมือนรถยนต์ทนความร้อน-จุดเดือดสูงกว่า
แต่ยังไง  การดูแลซ่อมแซมก็ยังยากอยู่ดี(หากเกิดระหว่างทริป)
avid bb7 (ที่อยู่ใน kona)คือดิสค์เคเบิ้ลที่ดีที่สุดแล้ว ครับ
        จริง ๆ ถ้าผมหาเฟรมทัวริ่งที่เป็นดิสค์ได้
แล้วผมมาประกอบเองจะเวิร์ค-ตรงใจ ที่สุด
อ้อ นัททีไม่สนใจเบาะ บรู้ค บ้างเหรอ ครับ
ผมว่ามันน่าลงทุนกับตรงนี้มากทีเดียว

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #717 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 04:10:46 PM »

เช้าวันรุ่งขึ้นปั่นขึ้นภูเขาเป็นครั้งแรกในชีวิต  อยู่กรุงเทพสูงสุดที่เคยปั่นขึ้นคือสะพานพระปิ่นเกล้า Cheesy
ขนาดเขาบอกว่าขึ้นทางฝั่งปราจีนง่ายกว่าทางปากช่องเยอะ  หมาป่ายังแทบกระอัก
บรรทุกสัมภาระแบบซ้อมเตรียมขี่ขึ้นเชียงใหม่  ใส่เสื้อผ้าและของกระจุ๊กกระจิ๊กแบบเสมือนจริง ไม่มีเต๊นท์และถุงนอนเพราะใช้แวะพักตามที่พักรายทาง
มองข้างหน้าแค่สองสามเมตร  ไม่ค่อยอยากมองยอดเนินเพราะว่าจะหมดกำลังใจเสียก่อน
แค่เนินตรงพ้นด่านเก็บบัตรทางขึ้นก็แทบจะกองแล้วครับ  เพิ่งรู้ว่าแรงดึงดูดของโลกไม่เคยหน่อมแน้มกับผู้ใด

ขอ + 1 ให้กำลังใจครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #718 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 04:54:11 PM »

รถอย่างอีเขียวของหมาป่าโทนใช่มั้ยครับที่เขาเรียก hybridge (เดาเอา)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #719 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 07:14:59 PM »

รถอย่างอีเขียวของหมาป่าโทนใช่มั้ยครับที่เขาเรียก hybridge (เดาเอา)
ผมว่าเรียกมันว่าทัวริ่งก็น่าจะตรงกว่าน่ะครับ  เพราะพอเรียก hybrid บางสำนักก็จะบอกว่าต้องแฮนด์ตรงอีกแน่ะ
http://en.wikipedia.org/wiki/Touring_bicycle
Road Touring Bike น่าจะตรงกับอีเขียวครับ  มันใช้ล้อ 700C ครับ  ถ้าขี่ไปตามเส้นทางสายไหมผ่านอาฟกานิสถาน  อาจต้องเปลี่ยนล้อเป็นแบบ 26 นิ้วแทนเพื่อให้หายางง่ายขึ้นหากพังกลางทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 07:17:02 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 45 46 47 [48] 49 50 51 ... 189
  พิมพ์