๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 03:58:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารตั้งด่านร่วมกับตำรวจ  (อ่าน 1235 ครั้ง)
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 08:06:36 PM »

เมื่อคืนผมมีสังสรรค์กับบรรดาเพื่อนเก่าตามวงรอบครับ เลิกกลับบ้านประมาณเที่ยงคืนเห็นจะได้ พอดีช่วงนี้ไม่ดื่มแอลกอฮอร์ก็เลยขับรถเอง อีกนิดเดียวก็จะถึงบ้านอยู่แล้ว เจอด่านครับ ตรวจทุกคันเลยที่ด่านนี้ เพราะผมเคยผ่านมาครั้งนึงนานมาแล้ว เรียกตรวจสอบทุกคันเลยครับ รถเล็กรถใหญ่จยย. ฉายไฟตรวจหมด
   จนท.ก็ดูเป็นกันเองดีครับ พอผมลดกระจกลง ก็ถามอย่างสุภาพว่า มีดื่มมามั้ยครับ พอผมบอกว่าไม่ครับ เค้าก็บอกให้ผมไปได้ขับรถดีๆนะครับ ช่วงที่กำลังจะเลื่อนรถออกนั้น ผมก็มองไปที่ทางเท้าที่ตั้งโต๊ะ มีจนท.นั่งบ้างเดินบ้าง เหมือนกันทุกที่แหละครับ แต่วันนี้ที่นี่ทำไมแปลกจัง มีจนท.ทหารมายืนอยู่ในด่านด้วย เดี๋ยวนี้เค้าตั้งด่านต้องมีทหารมาร่วมด้วยเหรอ
  กลับมาบ้านยังคุยกับเพื่อนว่าด่านแถวบ้านผม มีทหารอยู่ในด่านด้วย ก็ยัง งง งง กันว่าเป็นด่านความมั่นคงอะไรหรือเปล่า
   เก็บความสงสัยเอาไว้ทั้งคืน จนกระทั้งเช้าไปส่งลูกเรียนพิเศษ กลับมาช่วงสายๆ ผ่านจุดที่ตั้งด่านเมื่อคืน หายสงสัยหมดปัญหาในทันใดเลยครับ จนท.ทหารยังคงอยู่ ด่านตร.คงเลิกไปนานแล้ว สองนายที่ว่า เป็นรปภ.ศูนย์บริการรถยนต์ตรงนั้นพอดี ชุดนี้เหมือนเปี๊ยบ ดูกลางคืนนี่แยกไม่ออกเลยครับ ยังว่าทำไมจนท.ทหารที่อยู่จุดตรวจ ไม่ใส่เครื่องแบบสนาม ใส่เครื่องแบบเหมือนทหารที่อยู่ในสนง.มายืนอยู่ที่ด่านทำไม ผ่านไปผ่านมาบ่อยๆไม่เคยสังเกตุเลยว่าชุดรปภ.ของเค้านี่มันทำให้คิดไปได้ว่าเป็นจนท.จริงๆ ฮา  ไหว้
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 08:41:58 PM »

แถวบ้านผมจะมีทหารชุดหนึ่งมีหน้าที่ตั้งด่านลอยครับบางครั้งก็ตั้งกันเองบางครั้งก็ร่วมฝ่ายปกครองครับ ส่วนตำรวจเค้าตั้งของเค้ากันเอง ยกเว้นด่านถาวรจะมีทหารอยู่ประจำด้วยทุกด่านครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 08:55:09 PM »

ของพี่พื้นที่ตามแนวชายแดนผมพอเข้าใจครับ  ไหว้  แต่ของผมถนนอ่อนนุช-ลาดกระบัง ทีแรกเข้าใจว่าใกล้สนามบิน เดากันไปต่างๆนานา พอเช้าขึ่นมาถึงได้รู้ว่าเฟอะฟะ คนไม่กินเหล้าก็เมาได้ครับ เห็นยามเป็นทหารไปได้  น้ำลายหก  ไหว้
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 09:21:08 PM »

เรื่องปกติครับ หน้าบ้านผมทหาร-ตำรวจเขาสนธิกำลังกันตรวจบ่อยมาก

What man is a man , who does not make the world better?
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 09:54:28 PM »

ผมเคยเห็น รปภ  ติดสายแบบสาย เสธ. ด้วยครับ

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 09:09:01 AM »

ของพี่พื้นที่ตามแนวชายแดนผมพอเข้าใจครับ  ไหว้  แต่ของผมถนนอ่อนนุช-ลาดกระบัง ทีแรกเข้าใจว่าใกล้สนามบิน เดากันไปต่างๆนานา พอเช้าขึ่นมาถึงได้รู้ว่าเฟอะฟะ คนไม่กินเหล้าก็เมาได้ครับ เห็นยามเป็นทหารไปได้  น้ำลายหก  ไหว้
ยามบางบริษัทก็แต่งเหมือนตำรวจครับ เมื่อก่อนที่บริษัทเก่าที่ผมทำงานเปลี่ยนยามมาใช้ของบีไอจีอินเตอร์การ์ด มาวันแรกพวกพม่านึกว่าตำรวจมาจับพวกไม่มีบัตรพากันแตกตื่นวิ่งหนีออกทุ่งนากันก็มีครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 10:06:33 AM »

เรื่องปกติครับ หน้าบ้านผมทหาร-ตำรวจเขาสนธิกำลังกันตรวจบ่อยมาก

55555  สงสัยเขาไปตามจับ   " โรฮิงญา "  อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: [1]
  พิมพ์