๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:21:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322058 ครั้ง)
ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 05:01:56 PM »

อยากได้เสือภูเขาไม่รู้จะซื้อแบบใหนดี งบไม่เกิน 17000-18000
day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 07:24:28 PM »

ผมปั่นอยู่ครับ ลองดูที่นี้ http://www.probike.co.th/  ราคาจะลดอีกประมาณ 20% จากราคาป้ายครับ

อั้นนี้สำหรับเลือกซื้อจักรยานคันแรกครับ http://www.bikeloves.com/trick/trick01.shtml หลงรัก Smiley

อย่าลืม หมวกกันน็อค ด้วยนะครับ
เพราะผมล้มมาแล้วอย่านึกว่าจักรยานล้มไม่เจ็บ ผมล้มตอนเมษา คางแตกฟันหน้าร้าว แขนขาถลอก นอนพักอยู่บ้าน2อาทิตย์ หมอนรองกระดูกทับเส้นสะโพกขวาตอนนี้ยังต้องทานยาทุกวันไปหาหมอทุกเดือนมันทรมานใจจริงๆครับ เดินเหินไม่สะดวก แต่ยังรักปั่นจักรยาน  Smiley วันไหนไม่เจ็บมีแอบไปปั่นบ้างแต่ได้ไม่ไกลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 07:46:38 PM โดย day » บันทึกการเข้า
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 07:26:20 PM »

อยากจะซื้อหามาปั่นเพื่อสุขภาพกับเขาสักคันเหมือนกันครับ แต่เห็นราคาแล้ว ได้แต่ถอนใจ
ราคามันแพงมาก ก็เลยได้แค่ซื้อรองเท้าผ้าใบมาวิ่งจ๊อกกิ้งแทน

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:06:05 PM »

แนะนำยี่ห้อ TREK ครับ อุปกรณ์ ชิ้นส่วน โดยภาพรวมสมราคา ครับ
มีข้อด้อยเล็กน้อย ตรงลวดลายบนตัวถัง ใช้สติ๊กเกอร์ ไม่ใช่การพ่นสี
เวลาจะซื้อ ให้เข้าให้ถูกร้าน นะครับ ยี่ห้อ รุ่น เดียวกัน ถูก - แพง เกือบเท่าตัว
ถ้าอยู่ภาคเหนือ แนะนำร้าน NORTHERN  BIKES  อยู่จังหวัดเชียงราย ราคาสมเหตุสมผล
ไม่โหด ไม่ฟัน  ทีบ้านแฟนซื้อ TREK MTB (หญิง) 17,000 ร้านที่เชียงใหม่ โดนฟันหัวแบะ
ผมซื้อ GT MTB ที่สปอตเวิลด์ (ในกาดสวนแก้ว) ตอนลดราคา 10,900
พวกอุปกรณ์ ไฟหน้า  ไมล์  ระวังราคาด้วยนะครับ ผมซื้อเชียงใหม่ ยี่ห้อ CAT  EYE
ราคาแพงกว่า ร้านนอร์ทเทิร์น ไบค์ เท่าตัว (โดนฟันเหมือนกัน)
มาเจอร้านราคาสมเหตุสมผล  ตอนไปหาซื้อเบาะเจล  ถามร้านแรกในเมืองเชียงราย
ติดราคา 450 บาท ลดให้เหลือ 420 บาท  เลยลองไปร้านนอร์ทเทิร์น ทางไปสนามบิน
ขาย 280 บาท ไม่ต้องต่อ  เบาะตัวเดียวกันเป๊ะ  เลยสอบถามราคา ไฟหน้า ไมล์
ถึงรู้ว่าโดนฟันมาแล้ว  ร้านนี้ อุปกรณ์เพียบ  ราคาไม่แรงครับ  ผมแนะนำคนไปอุดหนุนร้านนี้
มาหลายรายแล้วครับ  ไม่อยากให้คนอื่น ได้ประสบการณ์โดนฟัน แบบที่แฟนและผมโดนมา ครับ 
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:10:07 PM »

ผมใช้ของ LA ตามทันเพื่อนตลอดครับ
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:44:05 PM »

มายกมือครับ เทรค 3900 ราคาประหยัดครับ ถือคติว่าให้แรงที่น่อง อย่าให้แรงที่ราคาครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:46:43 PM »

เคยครับ  แต่หยุดมากว่า 6 ปีแล้ว เสือตัวสุดท้ายคือ Bergamont รุ่น Tatoo ราคาห้าหมื่น แต่งเสริมอีกเยอะ

ลงแข่ง (สมัครเล่น) หลายสนาม ดีที่สุดลำดับ 3   อายุ 40-45 ปี นอกนั้นได้เหรียญปลอบใจเมื่อเข้าเส้นชัย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:51:40 PM »

เคยครับ  แต่หยุดมากว่า 6 ปีแล้ว เสือตัวสุดท้ายคือ Bergamont รุ่น Tatoo ราคาห้าหมื่น แต่งเสริมอีกเยอะ

ลงแข่ง (สมัครเล่น) หลายสนาม ดีที่สุดลำดับ 3   อายุ 40-45 ปี นอกนั้นได้เหรียญปลอบใจเมื่อเข้าเส้นชัย

ยอดเลยครับ ลุงปู.   เยี่ยม    ปัจจุบัน เป็นปั่นกระทู้  ใช่ บ่.   คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:54:36 PM »

ยอดเลยครับ ลุงปู.   เยี่ยม    ปัจจุบัน เป็นปั่นกระทู้  ใช่ บ่.   คิก คิก

คงคุ้นเคยกับการปั่นในอดีตมังครับ ..........  ขำก๊าก ขำก๊าก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:55:16 PM »

ปั่น ยิกๆ เลย   คิก คิก คิก คิก

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:28:45 PM »

ลงแข่ง (สมัครเล่น) หลายสนาม ดีที่สุดลำดับ 3   อายุ 40-45 ปี นอกนั้นได้เหรียญปลอบใจเมื่อเข้าเส้นชัย

น้าปูใช้ยี่ห้อเดียวกับผมเลย ตอนนี้มองๆ TREK ไว้ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:48:08 PM »

ไม่ได้ปั่นนานแล้วครับ  ผมหันมาวิ่งออกกำลังกายในสวนสาธารณะเพราะปลอดภัยกว่าครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 10:45:47 AM »

อยากได้เสือภูเขาไม่รู้จะซื้อแบบใหนดี งบไม่เกิน 17000-18000
        ผมไม่ได้เช็คราคารถใหม่ทั้งคันนานแล้ว
แต่แนะนำเบื้องต้น  ตามที่รู้แบบงู ๆ ปลา ๆ ครับ
        มันเหมือนซื้อรองเท้าครับ รถ-อุปกรณ์ ต้องไซด์ลงตัวกับเราจริง ๆ
ปั่นเล่น ๆ โลครึ่งโล  ไม่เห็นผล  แต่ถ้าปั่นจริงจังหน่อย  เห็นผลมาก ๆ เลย
ต้องเซ็ตรถให้ลงตัวกับเราจริง ๆ
        ชุด-ถุงมือ-แว่น-หมวกกันน็อค-อุปกรณ์ต่าง ๆ จำเป็นเช่นกัน  โดยเฉพาะ กางเกงจักรยาน
        ควรซื้อที่ดีลเลอร์  จะได้ราคาที่ถูกกว่าบริษัทที่นำเข้ามากพอสมควร  เขาบอกว่าถ้าขายราคาต่ำกว่าดีลเลอร์
แล้วใครจะมาเป็นดีลเลอร์ล่ะ    สมัยผมซื้อ เชคที่ บริษัท ๒๑,๐๐๐  บาท  ผมเชคทางโทรศัพท์ได้ราคาที่ลงตัวที่สุด
คือ ช.พานิชย์ ลพบุรี รู้สึกจะประมาณ ๑๕,๐๐๐ รวมส่ง(ไปใต้)พร้อมของแถมอีกพอสมควร  ซื้อขายกันโดยที่ไม่เคยเห็นหน้าไม่เคยรู้จัก
        รถควรจะเริ่มต้นที่รุ่น ๒๗ เกียร์ ครับ  สะดวกต่อการอัพเกรด  ถ้า ๒๔ เกียร์อัพเกรดหลายตังค์
ในชมรมโดนกันมาเยอะ ซื้อโดยที่ไม่มีความรู้เบื้องต้น  และควรเป็นรถ ฮาร์ดเทล  คือมีแต่โช๊คหน้า
งบที่ตั้งนี้พอกระเทินครับ  ถ้าเล่น ๒๗ เกียร์ วีเบรค คงพอได้  แต่ถ้าดิสเบรคกลัวจะได้แบบสายครับ
(ถ้าเล่นดิสควรเป็นดิสน้ำมัน) โช้คหน้านอกจากปรับแข็งอ่อนได้แล้วควรจะล็อคได้ด้วย
        ยี่ห้อ  พูดยาก  ถ้าคุณชอบปิคอัพ อีซุซุหรือโตโยต้า ก็คงจะเทียบได้กับ เทรค ผมใช้มิตซู
เลยเลือก เมอริด้า (ฮา...) เทียบราคาแล้วจะได้อุปกรณ์สูงกว่า  หรืออุปกรณ์เท่า ๆ กัน จะได้ราคาที่ต่ำกว่า
ควรเลือกรถที่มีชาติตระกูลหน่อย เช่น  เทรค แกรี่ฟิชเชอร์ ไจแอ้นท์ จีที เมอริด้า มองกุส จามิส สเปเชี่ยลไล
สก็อต ไคลน์ เบี่ยงคี่  แคนนอนเดล ฯลฯ
        สุดท้ายปัจจัยหลัก  อยู่ที่แรง ครับ  ผมชอบปั่นรั้งท้ายทีมทุกวัน  แต่บางวันมันเขี้ยว  ก็จะไล่หัวขบวน
แต่ไม่แซง  กดดันไปยังงั้นแหละมันดี  ปั่น ๑๘.๕ ก.ม.ทุกเช้าวันทำงาน  และไกลหน่อยในวันหยุดหรือทริปพิเศษ
ก็ว่ากันเป็น ๑๐๐ ก.ม.  สุขภาพดีขึ้นมาก ๆ รถผมตอนนี้อัพฯชุดขับเคลื่อนทั้งชุดในงบที่พอเหมาะ  รวมถึงบันใดแบบล็อคติดกับร้องเท้า
       ขอให้มีความสุขกับการปั่นนะครับ  สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมหลังไมค์ได้ครับ  ยินดีแนะนำตามที่พอจะรู้ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 11:12:38 AM »

ยอดเลยครับ ลุงปู.   เยี่ยม    ปัจจุบัน เป็นปั่นกระทู้  ใช่ บ่.   คิก คิก

คงคุ้นเคยกับการปั่นในอดีตมังครับ ..........  ขำก๊าก ขำก๊าก

ขำก๊ากลุงปูโดนแซว ช่วงนี้ปั่นๆหยุดๆครับ หมดฝน คงออกปั่นต่อครับ เยี่ยม

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 11:39:38 AM »

มารายงานตัวอีกคนครับ ตอนนี้ปั่นอยู่อย่างน้อย 30 กิโลต่อวันครับ บางวันคนในทีมเยอะน้อยก็ไป 50 โล ครับ ปั่น 2 เว้น 1

เรื่องยี้ห้อรถลองดูตามเวปเพิ่มคงจะดีครับ http://www.thaimtb.com/ ตามลิงค์ก้ดีครับ

ส่วนเรื่องราคาลองโทรเช็คดูหลายๆร้านจะดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียความรู้สึก

แล้วอย่าลืมอุปกรณ์ป้องกันความปลอดภัยด้วยนะครับ  หมวก แว่นตา ยิ่งตอนนี้หน้าหนาวแมลงเยอะมากครับ  ถุงมือ

กางเกง ส่วนรองเท้าปั่นอีกซะนิดจะตัดสินใจได้ครับว่าจะซื้อดีมั้ย  คิก คิก

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: [1] 2 3 4 ... 189
  พิมพ์