๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:03:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกลูกปืนของกล๊อก 26 อย่างไรดี  (อ่าน 4505 ครั้ง)
moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 02:04:09 PM »

ผมขอถามนะครับในฐานะน้องใหม่ในวงการและ ไม่ค่อยมีความรู้ในด้านนี้นอกจากอ่านจาก หนังสือ อวป. และสื่ออื่นๆครับ
1. กล๊อก 26 ใช้ลูก 9มม. ชนิดไหนดีครับ(หัวแข็ง หัวรู  ฯลฯ) เพื่อใช้ในชีวิตประจำวัน พกพา เฝ้าบ้าน.
2. ลูกปืนยี่ห้อไหนดี?(ตั้งแต่อย่างดี จนถึงใช้กันทั่วไปครับ   ราคาประมาณกล่องละเท่าไหร่)
3. การที่นกปืนขึ้นอยู่ตลอด (ไกดันไปข้างหน้า)มีผลกับปืนหรือไม่  หากไม่ได้ลดไก หรือไม่ได้ยิง (เอาลูกออกแล้ว)
4. ใช้ลูกหัวตะกั่วซ้อมยิงได้หรือไม่ ยิงได้มากน้อยแค่ไหน / มีลูกหัวตะกั่วเคลือบแข็งหรือไม่
5. การพกพาที่บางคนบอกว่ามันลั่นเกิดขึ้นได้อย่างไรครับ
6. ของผมเป็นปืนได้มาใหม่ขึ้นลำยากมากเลยครับ มีวิธีแก้ไหมครับ
7. น้ำมันทำความสะอาดปืนที่ได้จากร้านปืน(ตราซูเปอร์แมน สีขี้ม้าของ ยูเอสเอ)คุณภาพจะดีเท่าขวดที่อัดก๊าสหรือไม่อย่างไรครับ

กระทู้นี้ผมขอถามแค่นี้ก่อนครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ สำหรับท่านที่ตอบคำถามครับ

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 02:25:23 PM »

1  ลูก 9mm ตามมาตรฐานทั่วไปครับ
2  ลูกปืนที่ยิงถูกเป้า  ดีที่สุดครับ
3  ไม่เสียหายกับปืน  แต่จะเสียนิสัย  เผื่อเกิดมีกระสุนค้างอยู่เรื่องไม่อยากให้เกิดอาจเกิดได้เสมอ
4  ใช้หัวตะกั่วซ้อมได้สำหรับ G26  แต่คอยหมั่นล้างและทำความสะอาดอยู่เสมอ
5   คำถามในข้อ 3 เป็นสาเหตุหนึ่ง   แต่ทุกสาเหตุเกิดจากไม่ตระหนักถึงกฎความปลอดภัย
6   วิธีแก้คือ ฝึกขึ้นลำด้วยปืนเปล่าบ่อย ๆ ครับ
7   ขวดอัดก๊าสส่วนใหญ่เป็นตัวล้าง  ส่วนน้ำมันที่คุณได้มาเป็นตัวเคลือบ  คุณภาพดี แต่กล็อกไม่ต้องการน้ำมันหยอดมากเท่าไหร่

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 02:26:38 PM »

Grin ไม่มี G26 ครับ แต่ใช้ ๙ มม. ขอเสนอความเห็นดังนี้ครับ

๑. ใช้ลูกชนิดไหนก็ได้ที่ยิงไม่ขัดครับ แปลว่าควรหามาลองให้มั่นใจพอสมควร โดยมากลูกหัวบอลน่าจะไหลลื่นดีกว่าหัวรูครับ แต่บางคนเลือกหัวรู เพราะไม่อยากให้ทะลุเป้าไปโดนคนข้างหลังครับ  Wink

๒. ยี่ห้อที่หาได้ครับ ยิ่งพักหลังซื้อลูกปืนยากขึ้นครับ ... ยี่ห้อไทยก็ใช้งานได้ดีครับ อาจจะแรงกว่าลูกนอกด้วยซ้ำ

๓. Glock เมื่อขึ้นลำ สปริงเข็มแทงชนวนจะถูกกดไว้ ความเห็นของผมคือไม่น่าเป็นปัญหาครับ ถ้าลดนกโดยไม่มีลูกยิงแห้งน่าจะเป็นอันตรายต่อหน้าลำเลื่อนมากกว่าครับ

๔. ยิงได้ครับ ลูกเคลือบทั้งหลาย ภายในก็เป็นตะกั่วครับ

๕. Glock ลั่นได้สถานเดียวคือเหนี่ยวไกครับ พกแล้วลั่นอาจเป็นเพราะไม่ใช้ซองที่ปิดไกครับ

๖. ค้างสไลด์ค้างไว้สัก ๑-๒ อาทิตย์ ก็ทำให้สปริงลำเลื่อนอ่อนลงครับ หรือใช้วิธียิงซ้อมบ่อย ๆ ก็นิ่มได้เหมือนกันครับ

๗. น้ำมันที่ร้านแถมมาเป็นน้ำมันเคลือบผิวครับ ถ้าจะทำความสะอาดใช้น้ำมันก๊าด หรือโซล่าก็ได้ครับ เรื่องการเคลือบผิวก็คุณภาพใกล้เคียงกันครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 02:44:36 PM »

1. ใช้กระสุนหัวรูได้ผลการหยุดยั้งดีกว่าครับ และลดโอกาสกระสุนทะลุเป้าหมายไปเป็นอันตรายด้วย

2. หัวกระสุนแบบเดียวกันใหม่ๆ ย่อมดีกว่าครับ สมัยนี้ซื้อกระสุนยากแล้ว แล้วแต่ว่าท่านจะหาซื้อแบบไหนได้จากร้านไหน หัวรูที่นิยมทั่วไปที่ยังเห็นมีในตลาดบ้าง (แต่หายาก) ก็ยี่ห้อ Federal รุ่น Hydrashok, Winchester รุ่น Silvertip, เซลลิเออร์ แอนด์ เบลล็อต ฯลฯ

3. ถ้าไม่ตั้งใจบรรจุกระสุนเข้ารังเพลิงพร้อมยิงก็ไม่ควรขึ้นลำปืนไว้ครับ ไม่มีความเสียหายอะรแต่อาจสร้างความสับสน

4. ฝรั่งมักบอกว่าใช้กระสุนหัวตะกั่วล้วนกัลกล๊อกไม่ค่อยดี แต่ปืนเช่าตามสนามในเมืองไทยยิงหัวตะกั่วล้วนมาเป็นหมื่นนัดยังไม่เห็นมีปัญหา ที่จริงยิงแล้วใช้แปรงทองเหลืองแยงให้ไม่มีคราบติดก็ไม่ต่างกับใช้หัวกระสุนเคลือบแข็งยิง/ ตามธรรมดาหัวเคลือบแข็งทุกชนิดก็คือตะกั่วเคลือบแข็งครับ

5. ลั่นเพราะนิ้วหรือสิ่งอย่างอื่นไปเหนี่ยวไกจนถึงระยะลั่นไก ตก กระแทก กระเทือน ไม่ลั่นครับ

6. ยิงไปหน่อยก็คล่องขึ้น เวลาขึ้นลำถ้าใช้มือข้างที่จับด้ามปืนดันปืนสวนไปข้างหน้าจะช่วยได้ครับ

7. น้ำมันกระป๋องที่อัดก๊าสจะเป็นน้ำมันใส เหมาะแก่การล้าง น้ำมันที่ข้นกวาเหมาะแก่การเช็ดผิวนอกเวลาล้างเสร็จ ข้อสำคัญอย่าให้น้ำมันใดๆ เข้าในรูเข็มแทงชนวนปืนกล๊อกครับ ทำความสะอาดข้างในลำกล้องแล้วใช้ผ้าแห้งธรรมดาแยงเช็ดน้ำมันออกอีกที ส่วนตัวผมชอบใช้น้ำมัน WD40 เช็ดลำกล้องและกลไก ส่วนผิวนอกใช้น้ำมันจักรทาไว้บางๆ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 03:45:54 PM »

เพื่อนสมาชิกตอบไปหมดละ  เลยไม่รู้จะตอบอะไรดี  จะลอกคำตอบก็ไม่เหมาะ  Grin

แต่ที่ จขกท. ว่า พกแล้วปืนลั่น  ผมไม่ค่อยอยากจะเชื่อครับ  ถ้านิ้วไม่เหนี่ยวไกแล้ว ไม่น่าจะเป็นไปได้  หรือว่าผีเหนี่ยวไก?  Grin  ส่วนที่ว่าขึ้นลำยาก  ผมแนะให้ขอแรงพี่ๆที่สนามยิงปืนช่วยขึ้นลำให้ครับ แล้วยิงไปสัก 1-2 กล่องกระสุน  สปริงจะอ่อนลงได้  กลับบ้านขึ้นลำปืนได้สบายเลย  Wink

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 03:54:54 PM »

มือใหม่นอกจาก เรื่องตัวปืนและกระสุน ต้องซ้อมยิงทำความคุ้นเคยกับปืนของเรา และต้องยึดถือเรื่องความปลอดภัยเป็นอันดับแรกครับ  ขอให้สนุกกับปืนกระบอกใหม่นะคร๊าบบบบ Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
EAKWALITT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 08:02:07 PM »

ผมใช้ลูก2ชนิดครับคือ
ลูกซ้อม....เอาไว้ซ้อมความแม่นยำ ฝึกความชำนาญ ความคล่องตัว ทั้งคนและปืน
ลูกจริง.....เอาไว้ใช้งานไม่ระบุยี่ห้อ แต่ที่เน้นคือไม่ใช่กระสุนเก่าเก็บครับ Wink
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 08:25:13 PM »

...ตอบแบบไม่เหลืออะไรให้คนอื่นตอบเลยนะครับ  แต่ผมจะพยายามตอบเรื่องที่คนอื่นยังไม่ได้ตอบละกัน

...ปืนรุ่นเดียวกันแต่ละกระบอกไม่ได้เหมือนกันเป๊ะทั้งหมดนะครับ  ในความเป็นจริงมันมีความแตกต่าง  คลาดเคลื่อนอยู่เสมอ (โดยเฉพาะอย่างยิ่งปืนในระดับใช้งานป้องกันตัวทั่วไป)  แต่เป็นความแตกต่างที่ยอมรับได้   ปืนจึงผ่านการควบคุมคุณภาพออกมาวางขาย  ที่ผมว่าอย่างนี้เพื่อจะบอกต่อไปอีกว่า  ความแตกต่างที่ว่ามีผลให้ปืนแต่ละกระบอกแม้อยู่ใน Lot เดียวกัน  ชอบกระสุนต่างกัน  สำหรับกระสุนหัวบอล (FMJ) นั้นคงไม่ใช่ปัญหา  แต่ที่ต้องระวังคือพวกหัวรู (Hollow Point) ประเภทต่างๆ ทั้งรูเล็กรูใหญ่ 

...ดังนั้น  จึงไม่ควรสรุปว่าถ้า G26 ของเพื่อนยิงกระสุนนี้ได้ดี  แล้วจะหมายความว่า G26 ของเราจะเคี้ยวคล่องไปด้วย  มันไม่แน่เสมอไปครับ

...จะใช้กระสุนอะไรติดปืน  จึงควรเอามาลองยิงสักหลายสิบนัด  ให้มั่นใจว่าปืนทำงานเป็นปกติ  ให้คุ้นกับรีคอยล์  ให้รู้กลุ่มกระสุน  ถ้าลองยิงกลางคืนด้วยยิ่งดี  จะได้คุ้นกับประกายไฟจากปากลำกล้อง  ซึ่งมีความแตกต่างกันระหว่างกระสุนยี่ห้อ/รุ่นต่างๆ  บางรุ่นมีแสงจัดจ้านมาก  ยิงในที่มืดแล้วคนยิงอาจจะตาพร่ามากกว่าอีกรุ่น  ประมาณนั้น

...555 ตอบจนได้  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 08:45:27 PM »

[

...555 ตอบจนได้  Grin

อ้างถึง
Grin 555 สมแล้วครับกับคำว่าครูกล็อก..อิอิ

Cheesy ส่วนผมคงแนะนำอีกนิดหน่อยครับ ตรงโครงปืนที่เป็นโพลิเมอร์ใช้ผ้าเช็ดๆ คราบเขม่าก็พอครับ ไม่ต้องถึงกับนำลงไปแช่น้ำมันก๊าดหรือน้ำมันล้างปืนอื่นๆ แต่อย่างใดครับ  Grin  ไอ้เราก็พอได้เหมือนกัน... Grin Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 10:18:56 PM »

มาแอบอ่าน ครับ ไม่กล้าแนะนำเพราะมือใหม่เหมือนกัน
moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 08:25:01 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับที่ตอบกระทู้ครับ :-* :-* :-* :-* :-*

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 09:50:04 PM »

;DGLOCK26 ของผมใส่ลูก  FMJ ของ WIN  ครับปืนและผมชอบแบบนี้ครับสำหรับกระบอกนี้ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2004, 09:52:00 PM โดย ART » บันทึกการเข้า

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 09:54:15 AM »

ผมใช้ลูก2ชนิดครับคือ
ลูกซ้อม....เอาไว้ซ้อมความแม่นยำ ฝึกความชำนาญ ความคล่องตัว ทั้งคนและปืน
ลูกจริง.....เอาไว้ใช้งานไม่ระบุยี่ห้อ แต่ที่เน้นคือไม่ใช่กระสุนเก่าเก็บครับ Wink

Glock ไม่เลือกลูกเหมือนกันครับ........
หน้า: [1]
  พิมพ์