๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 10:51:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องกล้องมิเรอร์เลส(Mirrorless)ครับ  (อ่าน 43573 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:58:33 AM »

ขอบพระคุณสำหรับความรู้ครับ  พอดีมีคนจะขาย Canon 1D Mk III  Body
  น่าจะกดไปสามหมื่น  ขายอยู่ $ 1800 ครับผม เลยมาถามหาความรู้ดูก่อนครับ

ราคานี้ ถ่ายมาแค่นี้...

ถ้าหากกะว่าจะเอาจริงด้านถ่ายภาพ...

คว้าไว้เลยครับ... เยี่ยม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 08:06:18 AM »

กังวลในเรื่องที่ไม่ควรกังวล

สำหรับกล้องมืออาชีพ

ควรกังวลว่า จะซื้อเลนส์อะไร ต่อไปดีกว่าครับ

ค่ากล้อง น่ะไม่เท่าไหร่  ค่าเลนส์ แพงกว่าแยะ
  คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:18:26 PM »

รีวิว เน็กซ์3

http://panithanks.multiply.com/reviews/item/1

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 04:54:10 PM »

ตกลงคุณซับฯเลือกอะไรครับ......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 05:21:58 PM »

ตกลงคุณซับฯเลือกอะไรครับ......

ตอนนี้เห็นถือคอมแพคพัง ๆ อยู่ตัวนึง....ถ่ายมามัว ๆ ... แบตฯถ่ายได้สิบกว่าภาพก็หมด...   คิก คิก คิก คิก
และก็ว่าจะใช้ตัวนี้ถ่ายไปเรื่อย ๆ ไม่เปลี่ยนครับ... บู่

ที่ถามว่าพี่ซับเลือกอะไร... ก็ตอบว่าขอเลือกเป็นกะเทยครับ.... Grin

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:55:38 PM »

ตอนนี้ เพ็นแท็ก ก็ลงมาเล่น ตลาด มิเรอร์ เลส แล้ว ชื่อ Pentex Q

http://www.dpreview.com/previews/pentaxQ/
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 06:43:01 AM »

ตอนนี้ เพ็นแท็ก ก็ลงมาเล่น ตลาด มิเรอร์ เลส แล้ว ชื่อ Pentex Q

http://www.dpreview.com/previews/pentaxQ/

Q = Cute, and that's it.

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 02:28:14 PM »

...Pentax ทนไม่ได้แล้ว

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
joofy"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 11:59:32 AM »

ขออนุญาตพี่ซับนะครับ  คืออยากทราบว่า กล้อง DSLR ถ่ายไปราวๆสามหมื่นภาพนี่  ถือว่าเยอะไปไหมครับ
  พอดีจะหากล้องมือสองมาใช้สักตัวหนึ่งน่ะครับ

ยังไม่ถึงแสน จิ๊บๆ ครับโอ๊ค  Grin

ขออนุญาตถามครับ แล้วเรามีวิธีเช็คที่ตัวกล้องมั๊ยครับ ว่าถ่ายไปเท่าไหร่แล้ว
ของผม CANON 350D ได้รับการบริจาคมาจากพี่เมียครับ ไหว้
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 04:35:24 PM »

ขออนุญาตพี่ซับนะครับ  คืออยากทราบว่า กล้อง DSLR ถ่ายไปราวๆสามหมื่นภาพนี่  ถือว่าเยอะไปไหมครับ
  พอดีจะหากล้องมือสองมาใช้สักตัวหนึ่งน่ะครับ

ยังไม่ถึงแสน จิ๊บๆ ครับโอ๊ค  Grin

ขออนุญาตถามครับ แล้วเรามีวิธีเช็คที่ตัวกล้องมั๊ยครับ ว่าถ่ายไปเท่าไหร่แล้ว
ของผม CANON 350D ได้รับการบริจาคมาจากพี่เมียครับ ไหว้

ลองใช้  Opanda IExif  2.3 ดูนะครับ เป็นไฟล์เล็ก ๆ หาดาวน์โหลดได้ทั่วไป....

เปิดโปรแกรมมา แล้วเลือก Open ภาพสุดท้ายจากกล้องที่เราถ่ายมา..
จะขึ้นอะไรมายุ่บยั่บเยอะแยะครับ..
ให้หาดูบรรทัดตรงจำนวนชัตเตอร์ที่กล้องใช้ครับ.. Grin

จากตัวอย่าง  หมายถึงกล้องตัวนี้ชัตเตอร์ทำงานไป 7516 ครั้งครับ

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 04:49:25 PM »

ขออนุญาตพี่ซับนะครับ  คืออยากทราบว่า กล้อง DSLR ถ่ายไปราวๆสามหมื่นภาพนี่  ถือว่าเยอะไปไหมครับ

ยังไม่ถึงแสน จิ๊บๆ ครับโอ๊ค  Grin

ลองใช้  Opanda IExif  2.3 ดูนะครับ เป็นไฟล์เล็ก ๆ หาดาวน์โหลดได้ทั่วไป....

เปิดโปรแกรมมา แล้วเลือก Open ภาพสุดท้ายจากกล้องที่เราถ่ายมา..
จะขึ้นอะไรมายุ่บยั่บเยอะแยะครับ..
ให้หาดูบรรทัดตรงจำนวนชัตเตอร์ที่กล้องใช้ครับ.. Grin

จากตัวอย่าง  หมายถึงกล้องตัวนี้ชัตเตอร์ทำงานไป 7516 ครั้งครับ
ขอบพระคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองทำดูครับ
มือใหม่เพิ่งจะได้มาประมาณ 2เดือนครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 04:50:29 PM »

ลืมไปครับ +1ครับ เยี่ยม
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:44:52 PM »

...Pentax ทนไม่ได้แล้ว

ตัวจริงสวยมากเลยครับ.....หลงรักทันทีที่เห็น ขนาดกระทัดรัด

แต่เห็นราคาแล้ว......ผมถอยตั้งหลักก่อน

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์