๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:31:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ...การแข่งรูปแบบไหนที่ชาวปืนต้องการให้มีการจัด...  (อ่าน 9562 ครั้ง)
sak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 09:38:02 PM »

Smiley
ครับ เพื่อน ๆ คิดว่ารูปแบบไหนที่ต้องการให้ผู้จัดจัดแข่งเพื่อประโยชน์และสร้างทักษะแก่ชาวปืนครับ
 Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 09:55:53 PM »

Cheesy สำหรับผม ชอบเกมส์แข่งขันที่ไม่ แข่งเอาเป็นเอาตายกัน ประเภทซื้อชุดยิงซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า ไม่มีจบ....ใครเงินหนาก็เอาไป แบบนี้ผมว่าไม่ใช่แข่งขันครับ เป็นแข่งกัน ซะมากกว่า....ไม่ใช่วัดฝีมือโดยมีกติกากำหนดอย่างเป็นรูปธรรม....และจะเลือกแข่งกับประเภทที่แข่งขันกันจริงๆ ปืนดี ร่างกายพร้อม ครั้งเดียวจบ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 09:57:21 PM »

Grin เช่นเดียวกับพี่นาจาครับ Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:19:54 PM »

Cheesy สำหรับผม ชอบเกมส์แข่งขันที่ไม่ แข่งเอาเป็นเอาตายกัน ประเภทซื้อชุดยิงซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า ไม่มีจบ....ใครเงินหนาก็เอาไป แบบนี้ผมว่าไม่ใช่แข่งขันครับ เป็นแข่งกัน ซะมากกว่า....ไม่ใช่วัดฝีมือโดยมีกติกากำหนดอย่างเป็นรูปธรรม....และจะเลือกแข่งกับประเภทที่แข่งขันกันจริงๆ ปืนดี ร่างกายพร้อม ครั้งเดียวจบ Cheesy

...ข้อเสนอแบบนี้ได้แต่เห็นด้วย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:25:54 PM »

คนจนครับ.. เห็นด้วย 100%
เมื่อนานมาแล้วมีพี่อยู่ท่านนึงเค้าเป็นเซียนอัดลมครับขออภัยที่จำชื่อไม่ได้ ยังฝังใจครับ อยากชวนสิงห์อัดลมมารวมกลุ่มบ้างครับ.... ลงทุนน้อยดี... Grin Grin Grin Grin Grin

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:27:23 PM »

field target อะครับ  Undecided Undecided Undecided    Embarrassed Embarrassed Embarrassed    Cry Cry Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2004, 10:36:16 PM โดย JC » บันทึกการเข้า

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:39:51 PM »

ก็เลยทิ้งน้องคิมมารัก STI แทน Grin

I am dying... -*-

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:42:32 PM »

ก็เลยทิ้งน้องคิมมารัก STI แทน Grin

Grin Grin Grin Wink

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:52:19 PM »

Cheesy  เห็นด้วยครับพี่ ตอนนี้ก็เพลาๆปืนสั้นยิงช้าไปแล้วตรับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 01:30:37 AM »

Grin ไอพีดีเอ คับ...  Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 10:42:18 AM »

...คุณหมอคงหมายถึง IDPA ถ้าลงแข่งรุ่นโปรดักชั่นก็ใกล้เคียงมั้งครับ

...เสนอให้แข่ง "ยิงไป-กินไป" พอจะมองเห็นแชมป์อยู่ลางๆ แล้ว อิอิ Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 11:22:03 AM »

-จัดแข่งกันสำหรับสมาชิกในเวป อวป.และ/หรือสมาชิก สพป.ก็ดีนะครับ ใช้สนามที่ ศรภ.ก็สะดวก กว้างขวางหรือที่อื่นๆตามสะดวก
-ใช้รูปแบบSteel Challenge เอาสัก 3สนามกำลังเหมาะ ยิงคนละ1ชุดจบ รวมเวลาน้อยที่สุด
-แบ่งเป็นสองประเภทคือ1.ลูกโม่แบบproductionจากโรงงานใช้ศูนย์เปิด ลำกล้องยาวไม่เกิน6นึ้วห้ามติดกล้องช่วยทุกชนิด ห้ามเจาะพอร์ท ใช้กระสุน.38ลูกซ้อมหรือลูกจริงก็ได้ กับประเภทออโต้Production แต่ให้ใช้ได้ทั้งแบบSingleล้วน(สำหรับพวกที่มีปืนตระกูลColt1911)กับSingle/Doubleขนาด9 .45 .40 .38 super เพราะเป็นปืนมาตรฐานที่สมาชิกมีใช้กันทั่วๆไป
-เสนอคร่าวๆแค่นี้ก่อนครับ
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 11:27:59 AM »

ไม่ว่าจะจัดรูปแบบไหนก็ตาม...ต้องให้ผู้จัดอยู่ได้(มีกำไร)...คนยิงพอสู้ไหว(ค่าใช้จ่ายไม่มากจนเกินไป)
เพราะถ้าจัดเอาใจฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง..อีกฝ่ายก็ไปไม่รอดครับ..ลองสังเกตุดูเมื่อซัก 2-3ปีก่อน..เวลามีการแข่งขัน
นักกีฬาจะเยอะมาก...แต่เดี๋ยวนี้ดูนักกีฬาจะบางตาไปเยอะครับ..ผู้จัดก็เลยไม่ค่อยกล้าจัดกัน..เพราะกลัวเจ๊งครับ Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 11:49:36 AM »

-จัดแข่งกันสำหรับสมาชิกในเวป อวป.และ/หรือสมาชิก สพป.ก็ดีนะครับ ใช้สนามที่ ศรภ.ก็สะดวก กว้างขวางหรือที่อื่นๆตามสะดวก
-ใช้รูปแบบSteel Challenge เอาสัก 3สนามกำลังเหมาะ ยิงคนละ1ชุดจบ รวมเวลาน้อยที่สุด
-แบ่งเป็นสองประเภทคือ1.ลูกโม่แบบproductionจากโรงงานใช้ศูนย์เปิด ลำกล้องยาวไม่เกิน6นึ้วห้ามติดกล้องช่วยทุกชนิด ห้ามเจาะพอร์ท ใช้กระสุน.38ลูกซ้อมหรือลูกจริงก็ได้ กับประเภทออโต้Production แต่ให้ใช้ได้ทั้งแบบSingleล้วน(สำหรับพวกที่มีปืนตระกูลColt1911)กับSingle/Doubleขนาด9 .45 .40 .38 super เพราะเป็นปืนมาตรฐานที่สมาชิกมีใช้กันทั่วๆไป
-เสนอคร่าวๆแค่นี้ก่อนครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณaot ครับ.............จริงๆแล้ว ถ้าจัดแข่งแบบสันทนาการ (ไม่ต้องสนใจ มาตรฐานสากล)...........จะเป็นการแข่งที่ไม่ซีเรียส

เช่น เลียนแบบ IPSC แต่ใช้ปืนที่นักแข่งมีอยู่ เช่น ลูกโม่ 4-6 นิ้ว พวกหนึ่ง  ออโต พวกหนึ่ง ลูกซองพวกหนึ่ง....หรือสนุกหน่อยก็จัด ลูกโม่ 2 นิ้วโดยเฉพาะ.......เข้าไปยิงในฉากจำลองห้อง ลอดหน้าต่าง หรือร้านขายของ แบบขายข้าวแกง ร้านขายทอง Grin จะสนุก และไม่ซีเรียส........

หรือไม่ก็จัด แข่งยิงเร็วลูกซองเดี่ยว/แฝด  แบบ เป้า แปดเป้า ........จับเวลาทั้งยิงทั้งโหลดกระสุน.........ผมว่าสนุกดี

ลงแข่งก็ ลงได้ ไม่เกิน สามรอบ ปืนก็ห้ามเจาะพอท ห้ามติดกล้อง แต่งได้นิดหน่อย............แบบกันพวก เจ้าบุญทุ่ม

ไม่ว่าจะจัดรูปแบบไหนก็ตาม...ต้องให้ผู้จัดอยู่ได้(มีกำไร)...คนยิงพอสู้ไหว(ค่าใช้จ่ายไม่มากจนเกินไป)
เพราะถ้าจัดเอาใจฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง..อีกฝ่ายก็ไปไม่รอดครับ..ลองสังเกตุดูเมื่อซัก 2-3ปีก่อน..เวลามีการแข่งขัน
นักกีฬาจะเยอะมาก...แต่เดี๋ยวนี้ดูนักกีฬาจะบางตาไปเยอะครับ..ผู้จัดก็เลยไม่ค่อยกล้าจัดกัน..เพราะกลัวเจ๊งครับ Grin

ต้องมองย้อนกลับครับ....ว่า ทำไม? คนไปแข่งกันน้อย

แต่ก่อน ผมลงแข่งยาวชาวบ้าน ก็เอา CZ .22ลงแข่งยิงระยะ25 หรือ 50 เมตร ศูนย์เปิด...........แข่งสั้นชาวบ้าน .38 ซื้อชุดยิงได้ไม่เกิน 5 ชุด เอาคะแนนชุดที่ดีที่สุด.............มีคนไปแข่งกันตรึม

ช่วงหลังๆ ด้วยเหตุผลทางธุรกิจ............ไม่จำกัดชุดยิง เจ้าบุญทุ่มก็เกิด....บางคนยิงสั้นชาวบ้าน 100 ชุด(ผมว่าบ้านะ).........จะเอาถ้วยให้ได้.คนเลยหนี แทนที่คนมาแข่งกันเยอะๆ กลับน้อยลง..........สวนทางกันไป

จัดรูปแบบใหม่ๆ(ไม่ต้องมาตรฐานสากล เอาแบบ สันทนาการ) ชุดยิง ไม่แพงนัก................ที่สำคัญ ประชาสัมพันธ์ ดีๆ.ผมว่าเข้าท่านะครับ

ลองๆพิจารณาดู

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 12:15:46 PM »

Cheesy  ผมชอบ idea แข่งลูกโม่ 2 นิ้วครับ เผื่อให้แฟนได้ลงเล่นบ้างจะได้เข้าใจพวกเรา

เน้นฝึกทักษะ อิอิ
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์