๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 03:18:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: มีกลุ่มวัยรุ่นกำลังจะทำร้ายคุณและภรรยา ขณะที่คุณมีปืนมาด้วย
เจรจา - 9 (10%)
หลีกเลี่ยง/วิ่งหนี - 19 (21.1%)
ป้องกันตัวโดยไม่ใช้ปืน - 0 (0%)
ชักปืนออกมาขู่ - 20 (22.2%)
ยิงปืนขึ้นฟ้าขู่ - 19 (21.1%)
ยิงคนที่ทำร้ายเรา - 23 (25.6%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 75

หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจะทำอย่างไร เมื่ออยู่ในเหตุการณ์นี้  (อ่าน 12975 ครั้ง)
moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 07:48:30 PM »

อยากทราบเฉยๆครับว่าหากท่านประสบเหตุการณ์แบบนี้ท่านจะทำอย่างไรกัน เพราะทุกวันเหตุการณ์อย่านี้มันเกิดขึ้นเกือบทุกที่และสร้างความหวาดกลัวกับเราหากออกไปข้างนอกตอนหัวค่ำและกลางคืนกับคนที่เรารัก แล้วเราจะทำอย่างไรกับเหตุการณ์เช่นนี้ดีครับ
เรียนรู้เป็นครูก่อนตัดสินใจทำอะไรลงไป

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 07:57:16 PM »

มีคำตอบในใจแล้วครับ  ขอยังไม่โหวตครับ   Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 07:58:19 PM »

Grin ที่จริงกรณีอย่างนี้ต้องดูสถานการณ์ ณ เวลานั้น ๆ ครับ ว่าควรจะทำอย่างไร แต่ถามมาอย่างนี้เลยต้องโหวด ที่โหวดไปคือวิ่งหนีครับ เพราะเป็นสิ่งแรกที่ผมคิดจะทำเมื่อเกิดเหตุการณ์ดังกล่าว แต่ในสถานการณ์จะทำได้หรือไม่หรือทำอย่างไรก็อีกเรื่องนึงครับ Grin

sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 08:08:09 PM »

Smiley
ครับ
ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบที่ว่า  สิ่งแรกที่ทำคือพาแฟนหนีครับ
เมื่อหนีแล้ว ไม่ขอต่อกรแล้ว  ยังราวี จนดูแล้วเป็นอันตรายแน่นอน ไม่มีทางหนีแล้ว...
 Huh...
สิ่งสุดท้ายก้อคงต้องป้องกันตนเอง พลาง....หนีต่อพลาง...
 Cool
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 08:09:48 PM »

ทั้งตอบและทั้งโหวต ลำบากครับ.........คำถามนี้

เพราะถ้าคนกำลังจะเข้ามาทำร้ายมีอาวุธอยู่ในมือหรือไม่?.............คนร้ายมีความมุ่งมั่นแค่ไหน

แต่ขอโหวต หยิบปืนขึ้นมาขู่ครับ......เพราะผมเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ มาแล้วหลายครั้ง.........มียิงขึ้นฟ้าครั้งเดียว นอกนั้นแค่หยิบ 1911 ออกมาขึ้นลำ แล้วชูให้ดู พร้อมขู่ว่า เฮ้ย.........นี่ปืนนาเว้ย ถ้าไม่อยากตายก็ไปซะ.................ปรากฎว่า มันทั้งไม้ทิ้งเหล็ก วิ่งหนีครับ

แต่ถ้าขู่ขนาดนี้ ยังวิ่งเข้าใส่............ก็ต้องยิงครับ ไม่มีเวลาคิดแล้ว Huh Huh

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 08:10:43 PM »

...... Grin..กระทู้นี้ผม ขอไม่ออกความเห็น เพราะทุกอย่างเกิดขึ้นได้ ไม่ว่าจะเป็นเจรจา วิ่งหนี ยิงขึ้นฟ้า หรือยิงต่อสู่   มันขึ้นอยู่กับเหตุการที่เจอตอนนั้นครับ คงเอาคำตอบข้อหนึ่งข้อใดเป็นบรรทัดฐานในการเจอสถานการแบบนี้ ..ไม่ได้..... Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 08:26:38 PM »

Smiley
ครับ
ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบที่ว่า  สิ่งแรกที่ทำคือพาแฟนหนีครับ
เมื่อหนีแล้ว ไม่ขอต่อกรแล้ว  ยังราวี จนดูแล้วเป็นอันตรายแน่นอน ไม่มีทางหนีแล้ว...
 Huh...
สิ่งสุดท้ายก้อคงต้องป้องกันตนเอง พลาง....หนีต่อพลาง...
 Cool

หนีแต่รอสวนครับ ปรับปรุงเปลี่ยนแปลงตามสถานการ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 08:33:16 PM »

โจทย์คือ ทำร้ายผม"และภรรยา"ฉะนั้น วิ่งหนีไม่ได้ เมียผมวิ่งไมทันแน่ ขอตอบว่ายิงสวนแสกหน้าทันที ไม่มีลังเล ผมยอมขึ้นศาลไปอีก10ปีแต่ไม่ยอมให้กเฬวรากที่ไหนมาแตะคนในครอบครัวเด็ดขาดครับ Undecided
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 09:12:17 PM »

...อย่างที่เพื่อนๆ บอกครับ  โจทย์ข้อนี้มีข้อมูลไม่พอให้คำตอบ  แต่ก็ทำให้ผมนึกถึงหลักการป้องกันตัวที่เรียกว่า OODA Loop (Observation, Orientation, Decision, Action)  เป็นหลักการที่ใช้ฝึกนักบินขับไล่ในสงครามเกาหลีนะครับ  วิธีนี้จะช่วยให้ตัดสินใจได้เร็ว (ยิ่งทำ Loop ได้เร็วก็จะได้เปรียบ)โดยสรุปก็คือมีการสังเกต ประเมินสถานการณ์ ตัดสินใจและลงมือ แล้วเข้าวงจรอีกครั้ง (เป็น loop) คือสังเกต ประเมิน ตัดสินใจ ลงมือ...ครับ 

...(OODA Loop มักจะถูกใช้และสอนควบคู่กับโค๊ดสี (Color Code) ของ Jeff Cooper)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 09:22:07 PM »

Hello ,

The  best  solution  is  to  avoid  that  situation !

If  we  are  not  able  to  avoid  them  and  they  are  intending  to  kill  or  harm  us ! 

Do  not  think  too  much , empty  your  magazine  by  giving  them  all  your  stuffs  ( bullets ) !

Nakin  M .   :-* 

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
jojo-aj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

การกินและพูดอย่าให้ปากเป็นนายเรา

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:11:49 PM »

ถ้าตามที่กระทู้ตั้งมาคือโดนทำร้ายแน่๐หรือทำร้ายไปแล้วก็คงต้องชักปืนมายิงอย่างเดียวครับแต่ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ
อั้มแมน
ดื่มไวน์เพื่อ สุขภาพ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

รักคนดี หนีคนเลว

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:17:43 PM »

โหวตไปแล้ว ครับ  ขอเลี่ยงครับ เพราะ เค้ากำลังจะทำร้าย แต่ ถ้า เค้า ตาม ทันคงต้องยิงสะกัดเค้าอ่ะครับ 

แต่ ยิง สะกัด คือเช่น ขา แขน   กับ ยิง โดน จุดสำคัญเลยแบบตายเลย   อันไหน โทษ หนักหนากว่ากันครับ  แต่ ยิงขึ้นฟ้า คงไม่ เพราะ พ่อสอนไว้ ถ้า ชัก คือยิง  ไม่ชักขู่  คือต้องสุดๆ จริง ถึงจาเอาออกมาแหละ

www.rodyok.net  01-5675456
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:18:07 PM »

โหวตแลวครับ แต่อ่านของพี่มะขื่นแล้วทำให้ต้องมาทบทวนอีกทีเพราะยังไม่เคยเจอขนาดนั้นครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:19:35 PM »

:-* ผมใช้การเจรจาก่อนครับ พร้อมประเมินสถานการณ์ด้วย แล้วก็ต้องเตรียมพร้อมด้วยครับ มันต้องทำหลายๆอย่าง ควบคู่กันไปด้วยครับ :-*

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2004, 10:25:59 PM »

Grin Grinไม่โหวตนะครับเพราะไม่ทราบเหมือกันครับเพราะยังไม่มีภรรยาทีเคารพเหมือนพวกพี่ ๆ เขา(แฟนก็ยังไม่มี Cry) Grin Grinแต่ถ้าเปลี่ยนคำถามเป็น ลุงและป้า,พ่อกับแม่,อากับอาสะใภ้ หรือว่าย่า อันนี้ตอบง่ายครับ ยิงสวนที่ละคนให้ลมลงก่อน แล้วเข้าไปจ่อยิงกระบาลที่ละคนให้ตายสนิทแล้วรอมอบตัวกับตำรวจ สารภาพสิ่งที่ทำลงไป รอการลงโทษจากกฎหมาย สุดท้ายแม้ว่าจะต้องถูกประหารผมพร้อมที่จะเดินเข้าสู่หลักประหารนั้นด้วยความยินดี ผมยอมตายดีกว่าต้องมีชีวิตอยู่กับความรู้สึกที่ไม่สามารถปกป้อง ผู้ที่ให้ชีวิต เลี้ยงดูเรามา ยอมกินสิ่งที่เราถ่ายออกมาเพือให้รู้ว่าเราท้องเสียเมือเรายังแบเบาะ ยอมอดให้เราได้อิ่ม ยามเราไม่สบายกายมีคนที่เจ็บหนักทางจิตใจมากกว่าเรา ได้หรอกครับ ลืมบอกไปผมเป็นลูกชายคนเดียวและเป็นหลานคนเดียวของบ้าน
ปล.ถ้าพี่ ๆ จะตำหนิผมในความคิดนี้ก็ไม่ว่าอะไรครับยินดีรับคำสังสอนของทุก ๆท่านครับผม Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์