๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:54:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำกล้อง5นิ้วของ Schumann แม่นแค่ไหนครับ  (อ่าน 7773 ครั้ง)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 11:30:11 AM »

ไม่ทราบว่าท่านใดใช้ลำกล้อง 1911 5นิ้ว ของ Schumann บ้างครับ อยากทราบว่ามันแม่นมากกว่าลำกล้องธรรมดา 5 นิ้วที่มากับ kimber stainless target II มากไหมครับ
เนื่องจากท่านdunkmakmak พีเอ็มถามผมเกี่ยวกับลำกล้องที่เป็นคลื่นของคิมเบอร์ ก็คงคิดอยากจะเปลี่ยน Grin ในเวปของฝรั่งก็เคยคุยเรื่องลำกล้องที่เป็นคลื่นของคิมเบอร์เหมือนกัน แต่สรุปได้ว่ากลุ่มกระสุนไม่แตกต่างกันกับตัวที่ไม่เป็นคลื่น (ผมหาลิงค์ไม่เจอ) บางคนก็เปลี่ยน บางคนก็ใช้ของเดิม ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ก็อีกนั้นแหล่ะ ของๆเราก็ไม่อยากให้มีตำหนิ Wink
ลองพาดยิงดูหรือยังครับ ไหว้
ถ้าไม่คิดจะเอา 1.5 นิ้วที่ 50 เมตรด้วยการใช้ลูกตะกั่ว 200 เกรน แบบที่อัดในบ้านเรา เอาแค่ใช้งานลำไม่เรียบก็ไม่มีผลต่างกันมากครับผมว่า   แต่ถ้าไม่สบายใจก็หาเปลี่ยนเถอะครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:39:28 PM »

ลำกล้องพวกนี้ชื่อชั้นดีครับ ผมไม่เองก็ไม่เคยยิงแม่นถึงขั้นจะบอกความแตกต่างได้
แต่ที่แน่ๆ ต่อให้ลำกล้องดีแค่ไหน ถ้าช่างฟิตประกอบเข้าไม่เป็น ก็จบ ครับ หรือช่างปาดขาลำกล้องไม่ได้แนว ก็จะฟิตเฉพาะใหม่ๆ ใช้ไปไม่นาก็สึก ไม่ต่างจากลำกล้องโรงงานเกรดทั่วไป

....ตามล่า...อีตอแหล
yaris
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:44:09 PM »

ไม่เอาความคลาดเคลื่อนที่ตัวปืน เฉพาะลำกล้องต่ำกว่า1.25"ที่ 50หลาครับ โรงงานการันตี เยี่ยม
โรงงาน Schuemann การันตีความแม่นยำจริงๆเหรอครับ

ไม่เชิงหรอกครับ เพราะไม่ได้บอกตรงๆ แต่เป็นแนวทางการพัฒนาของเค้า ลองดูที่ http://www.schuemann.com/LinkClick.aspx?fileticket=m8%2fqS2Yz4bA%3d&tabid=67&mid=445 ครับ และผมคิดว่ากลุ่มไม่น่าจะแย่ไปกว่านั้นแน่ ไหว้

เพราะเค้าว่ากันว่า ลำกล้องชู ดีกว่าKart ถ้าคิดตามตรรกะ(แบบไม่ฉลาด)ของผม กลุ่ม1.25ที่ว่า แค่ลำกล้องKartก็ทำได้ เพราะBaerการันตีปืนเค้า ที่1.5" 50หลา บางกระบอกอยู่แถวๆ1"ก็มี(อันนี้มีหลักฐาน ถ้าสนใจถ่ายให้ดูได้ครับ) Wink

*Edit แก้คำผิด เนื้อความคงเดิมครับ
ทำได้กับการันตี ต่างกันพอสมควรนะครับ  ปืนใส่ fixture กับแต่งเสร็จแบบ Les Baer น่ะ เอามาเปรียบกันไม่ได้ครับ  ผมไม่ได้บอกว่า Schuemann ไม่ดีนะครับ  แค่อยากรู้ว่าเขามีเขียนไว้ตรงไหนครับจะได้เอาไปโม้ได้ว่า  ของผมการันตีกลุ่มน่ะครับ หลงรัก   ปืน Springfield 1911 A 1  ใส่ลำ springfield ธรรมดา  เปลี่ยนโตงเตง +NM Bushing ก็ยืนยิงรูเดียว 5 นัดได้ใช้กระสุนที่มันชอบ  พอเปลี่ยนกระสุน  15 หลา กลุ่ม 3 นิ้วก็เห็นมาแล้วครับ   อ๋อย อ๋อย

ตอนแรกผมคงพิมไวไปหน่อย อาจทำให้เข้าใจผิดต้องขอโทษจริงๆครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ เค้าไม่ได้การันตี แต่แค่จะสื่อสารให้ท่านเจ้าของกระทู้เข้าใจภาษาง่ายเท่านั้นครับ ถ้าเข้ามาถามแล้วมีคนตอบว่าแม่น จะมีคำถามต่อไปว่าแม่นแค่ไหน ยังไง ถ้าบอกกลุ่มที่ราว1.25จะเข้าใจง่ายกว่าไม๊ครับ เพราะเราๆท่านๆคงชินกับกลุ่ม1.5"ของBaer

เรื่องปืนแต่งเสร็จเข้าใจครับ แต่รบกวนอ่านสักนิดว่า เทคโนโลยีAETคือการพัฒนา ลำกล้องที่เบียงเบนน้อยหรือแทบไม่มีเลย และเมื่อประกอบเข้าไปในปืน ต้องไม่มีเอฟเฟคต่อความแม่นยำของลำกล้องหรือมีน้อยที่สุด ก็คือใส่เข้าไปในปืน กลุ่มก็ต้องอยู่แถวๆ1.25 ถ้าเป็นตามโรงงานว่า "ถูกต้องไหมครับ" ถ้าไม่เป็นตามนี้ถือว่า โรงงาน "โม้ไหมครับ" ผมไม่ได้พูดเอง รายละเอียดอยู่ในที่ลิ้งค์ที่ให้ไปแล้วครับ

ส่วนเรื่องลำชูมานต์ดีหรือไม่ดี ผมตอบไม่ได้ครับ เพราะปืนผมก็ลำกล้องเดิม ผมก็เดาจากจิตสำนึกคนปกติ ที่เห็นเค้าเอาBaerมาเปลี่ยนลำชูมานต์กัน ก็แสดงว่ามันต้องดีกว่าKart ก็แสดงว่าเป็นของดีกระมัง อันนี้ต้องถามท่านที่ใส่แล้วดูนะครับ
yaris
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:59:14 PM »

ไม่เอาความคลาดเคลื่อนที่ตัวปืน เฉพาะลำกล้องต่ำกว่า1.25"ที่ 50หลาครับ โรงงานการันตี เยี่ยม

...ลำกล้องชูมันน์มีหลายรุ่น รุ่นไหนครับที่รับประกันกลุ่ม 1.25 นิ้ว ที่ 50 หลา
โรงงาน Schuemann การันตีความแม่นยำจริงๆเหรอครับ

ไม่เชิงหรอกครับ เพราะไม่ได้บอกตรงๆ แต่เป็นแนวทางการพัฒนาของเค้า ลองดูที่ http://www.schuemann.com/LinkClick.aspx?fileticket=m8%2fqS2Yz4bA%3d&tabid=67&mid=445 ครับ และผมคิดว่ากลุ่มไม่น่าจะแย่ไปกว่านั้นแน่ ไหว้

เพราะเค้าว่ากันว่า ลำกล้องชู ดีกว่าKart ถ้าคิดตามตรรกะ(แบบไม่ฉลาด)ของผม กลุ่ม1.25ที่ว่า แค่ลำกล้องKartก็ทำได้ เพราะBaerการันตีปืนเค้า ที่1.5" 50หลา บางกระบอกอยู่แถวๆ1"ก็มี(อันนี้มีหลักฐาน ถ้าสนใจถ่ายให้ดูได้ครับ) Wink

*Edit แก้คำผิด เนื้อความคงเดิมครับ
ทำได้กับการันตี ต่างกันพอสมควรนะครับ  ปืนใส่ fixture กับแต่งเสร็จแบบ Les Baer น่ะ เอามาเปรียบกันไม่ได้ครับ  ผมไม่ได้บอกว่า Schuemann ไม่ดีนะครับ  แค่อยากรู้ว่าเขามีเขียนไว้ตรงไหนครับจะได้เอาไปโม้ได้ว่า  ของผมการันตีกลุ่มน่ะครับ หลงรัก   ปืน Springfield 1911 A 1  ใส่ลำ springfield ธรรมดา  เปลี่ยนโตงเตง +NM Bushing ก็ยืนยิงรูเดียว 5 นัดได้ใช้กระสุนที่มันชอบ  พอเปลี่ยนกระสุน  15 หลา กลุ่ม 3 นิ้วก็เห็นมาแล้วครับ   อ๋อย อ๋อย

...เห็นด้วยครับ และในเอกสารที่อ้างมานั้น เล่าถึงการพัฒนาลำกล้อง AET เท่านั้น (ชูมันน์มีลำกล้องหลายรุ่นให้เลือก) Wink

...ที่สอบถามนี้ เพื่อป้องกันผู้ค้าบางรายเอาไปอ้างขึ้นราคาแบบไม่สมเหตุผลครับ  ไหว้

เฉพาะทื่ลงท้ายด้วยAET อันนี้ก็ต้องขออภัยจริงๆครับ ไหว้ ตอบไม่ชัดเจนอีกแล้ว อ๋อย ไม่รู้หลายรุ่นของพี่ จะแบ่งตามรูปแบบไหนนะครับ ตามขนาด ตามลูกเล่น แต่ผมมองลำกล้องยี่ห้อนี้ก็แค่ มีAETกับไม่มีเท่านั้น ที่ไม่คิดถึงตัวไม่ใช่เทคโนโลยีAET เพราะที่เห็นนำเข้ามาขายในบ้านเรา แล้วเอามาแมทใส่ให้ปืน ให้แม่นขึ้นตามความคิดเค้า(คนที่เปลี่ยน) ก็มีแต่ตัวAETทั้งนั้นครับ ตอบไปตามความสัตย์จริง ไม่ได้โยกโย้หรือกวนอารมณ์แต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 02:01:05 PM โดย W204-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 02:00:48 PM »

คุณ W204-รักในหลวง ครับ

ผมไม่มีเจตนาใดๆนอกจากสอดรู้สอดเห็นครับ  และอยากจะทราบว่าบริษัทลำกล้องไหนที่รับประกันลำกล้องของตัวเองได้ว่าเอาไปประกอบปืนแล้วยังจะแม่นเหมือนเดิมครับ   ไหว้ ไหว้

ลำ AET มีเทคโนโลยีที่เรียกว่า Gain Twist ซึ่งก็คือการที่เกลียวในลำกล้องจะค่อนข้างตรงตามแนวลำกล้องก่อนจะค่อยๆบิดมากขึ้นจนถึงที่หมุนครบ 1 รอบในระยะ 24 นิ้ว  ผมก็ไม่ทราบว่ามันแม่นกว่า constant twist 16" หรือ 32" รุ่นไม่ใช่ AET หรือเปล่านะครับ  แต่จากคนที่ยิงมากๆเขาว่า AET Gain Twist ดูจะถีบน้อยกว่าเล็กน้อย  พอรู้สึกได้  

ถ้ายิงกันไม่มากนัดแบบ IPSC ผมก็ไม่แน่ใจปืนใส่ลำกล้อง KART จะแม่นสู้ Schuemann ไม่ได้นะครับเพราะผมว่าปืนใช้ bushing ทำให้แม่นได้ง่ายกว่า Bull barrel Smiley
yaris
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 02:19:20 PM »

คุณ W204-รักในหลวง ครับ

ผมไม่มีเจตนาใดๆนอกจากสอดรู้สอดเห็นครับ  และอยากจะทราบว่าบริษัทลำกล้องไหนที่รับประกันลำกล้องของตัวเองได้ว่าเอาไปประกอบปืนแล้วยังจะแม่นเหมือนเดิมครับ   ไหว้ ไหว้

ลำ AET มีเทคโนโลยีที่เรียกว่า Gain Twist ซึ่งก็คือการที่เกลียวในลำกล้องจะค่อนข้างตรงตามแนวลำกล้องก่อนจะค่อยๆบิดมากขึ้นจนถึงที่หมุนครบ 1 รอบในระยะ 24 นิ้ว  ผมก็ไม่ทราบว่ามันแม่นกว่า constant twist 16" หรือ 32" รุ่นไม่ใช่ AET หรือเปล่านะครับ  แต่จากคนที่ยิงมากๆเขาว่า AET Gain Twist ดูจะถีบน้อยกว่าเล็กน้อย  พอรู้สึกได้  

ถ้ายิงกันไม่มากนัดแบบ IPSC ผมก็ไม่แน่ใจปืนใส่ลำกล้อง KART จะแม่นสู้ Schuemann ไม่ได้นะครับเพราะผมว่าปืนใช้ bushing ทำให้แม่นได้ง่ายกว่า Bull barrel Smiley

ไหว้ ขอบคุณครับ ผมแค่พยายามยืนยันว่าตัวเลข1.25 ผมไม่ได้โม้ขึ้นมาเท่านั้นครับ แต่ตัวลำกล้องเองจะทำได้ไม่ได้ตามเทคโนโลยีที่โม้ไว้ ผมก็ไม่ได้ใส่ใจหรอกครับ ถ้าทำให้พี่ขัดเคืองต้องขออภัยอีกครั้งครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

เรื่องถีบน้อยกว่านี่ไม่แน่ใจครับ เท่าที่เห็นๆ อย่างลำกล้องชูมานต์ในApeiro ดูเหมือนถีบน้อยกว่า เพราะรังเพลิงจะมีเกลียว ไม่อุ้มปลอกแบบแนบสนิท แก๊สจะรั่วออกได้เล็กน้อย ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวหรือไม่อย่างไร เรื่องเกลียว16 24 32น่าจะเกี่ยวกับจุดตกกระสุน ในแต่ระยะยิงมากกว่า IPSC เป้ากระดาษ น่าจะแตกต่างกันออกไป คงต้องรอผู้รู้ท่านอื่นๆมาตอบครับ

Kart VS. ชูมานต์ อันนี้สำหรับผมยิงก็คง(กระจาย)ไม่ต่างกันครับ  คิก คิก
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 03:06:19 PM »

ชอบกระทู้นี้จัง....เถียงกันเยอะๆครับ...(ด้วยเหตุผล)

คนไม่รู้อะไรอย่างผม เข้ามาอ่านเฉยๆ ได้ประโยชน์....

ปล.ไปไล่แจกแต้มทุกท่านแล้วนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 03:08:21 PM โดย I Love My King (AkNaRiN~*) » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 03:15:47 PM »

เฉพาะทื่ลงท้ายด้วยAET อันนี้ก็ต้องขออภัยจริงๆครับ ไหว้ ตอบไม่ชัดเจนอีกแล้ว อ๋อย ไม่รู้หลายรุ่นของพี่ จะแบ่งตามรูปแบบไหนนะครับ ตามขนาด ตามลูกเล่น แต่ผมมองลำกล้องยี่ห้อนี้ก็แค่ มีAETกับไม่มีเท่านั้น ที่ไม่คิดถึงตัวไม่ใช่เทคโนโลยีAET เพราะที่เห็นนำเข้ามาขายในบ้านเรา แล้วเอามาแมทใส่ให้ปืน ให้แม่นขึ้นตามความคิดเค้า(คนที่เปลี่ยน) ก็มีแต่ตัวAETทั้งนั้นครับ ตอบไปตามความสัตย์จริง ไม่ได้โยกโย้หรือกวนอารมณ์แต่อย่างใด

...ลองเข้าไปดูในเว็บชูมันน์ก็มีลำกล้องมากมายหลายรุ่น ในเมื่อคุณเองไม่ได้ตอบมาแต่แรก แต่บอกมารวมๆ

...ก็เลยแค่๋อยากถามว่ามันรุ่นไหนลำไหนที่ประกันกลุ่ม เท่านั้นแหละ ใครจะแบ่งรุ่นอย่างไรไม่ทราบ

...และในเมื่อคุณ W204 ตอบมาทีหลังแล้วว่าพูดถึง AET จึงเข้าใจ  เหลืออยู่ว่าที่ชูมันน์ระบุในเอกสารนั้น เป็นการประกันกลุ่ม 1.25 นิ้ว หรือไม่  เป็นอีกประเด็นหนึ่ง

...อ้อ ผมเคยเห็นลำกล้องชูมันน์แบบไม่ใช่ AET วางขายหลังวัง (แต่ไม่ซื้อมาเพราะส่องดูในลำกล้องแล้วไม่ชอบใจ) เป็นความสัตย์จริงเหมือนกัน

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
yaris
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 06:31:00 PM »

ชอบกระทู้นี้จัง....เถียงกันเยอะๆครับ...(ด้วยเหตุผล)

คนไม่รู้อะไรอย่างผม เข้ามาอ่านเฉยๆ ได้ประโยชน์....

ปล.ไปไล่แจกแต้มทุกท่านแล้วนะครับ...

ขอบคุณครับ ไหว้ บวกคืนให้ครับ แต่ขอไม่ตอบแล้วครับ แค่นี้ผมก็ดำน้ำ แหนเต็มหัวแล้วครับ คิก คิก คิก คิก
yaris
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 06:31:36 PM »

...ลองเข้าไปดูในเว็บชูมันน์ก็มีลำกล้องมากมายหลายรุ่น ในเมื่อคุณเองไม่ได้ตอบมาแต่แรก แต่บอกมารวมๆ

...ก็เลยแค่๋อยากถามว่ามันรุ่นไหนลำไหนที่ประกันกลุ่ม เท่านั้นแหละ ใครจะแบ่งรุ่นอย่างไรไม่ทราบ

...และในเมื่อคุณ W204 ตอบมาทีหลังแล้วว่าพูดถึง AET จึงเข้าใจ  เหลืออยู่ว่าที่ชูมันน์ระบุในเอกสารนั้น เป็นการประกันกลุ่ม 1.25 นิ้ว หรือไม่  เป็นอีกประเด็นหนึ่ง

...อ้อ ผมเคยเห็นลำกล้องชูมันน์แบบไม่ใช่ AET วางขายหลังวัง (แต่ไม่ซื้อมาเพราะส่องดูในลำกล้องแล้วไม่ชอบใจ) เป็นความสัตย์จริงเหมือนกัน

ขอบคุณครับพี่ บวก1ครับ  เยี่ยม ไหว้

ทำได้กับการันตี ต่างกันพอสมควรนะครับ  ปืนใส่ fixture กับแต่งเสร็จแบบ Les Baer น่ะ เอามาเปรียบกันไม่ได้ครับ  ผมไม่ได้บอกว่า Schuemann ไม่ดีนะครับ  แค่อยากรู้ว่าเขามีเขียนไว้ตรงไหนครับจะได้เอาไปโม้ได้ว่า  ของผมการันตีกลุ่มน่ะครับ หลงรัก   ปืน Springfield 1911 A 1  ใส่ลำ springfield ธรรมดา  เปลี่ยนโตงเตง +NM Bushing ก็ยืนยิงรูเดียว 5 นัดได้ใช้กระสุนที่มันชอบ  พอเปลี่ยนกระสุน  15 หลา กลุ่ม 3 นิ้วก็เห็นมาแล้วครับ   อ๋อย อ๋อย

ตอนแรกผมคงพิมไวไปหน่อย อาจทำให้เข้าใจผิดต้องขอโทษจริงๆครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ เค้าไม่ได้การันตี แต่แค่จะสื่อสารให้ท่านเจ้าของกระทู้เข้าใจภาษาง่ายเท่านั้นครับ ถ้าเข้ามาถามแล้วมีคนตอบว่าแม่น จะมีคำถามต่อไปว่าแม่นแค่ไหน ยังไง ถ้าบอกกลุ่มที่ราว1.25จะเข้าใจง่ายกว่าไม๊ครับ เพราะเราๆท่านๆคงชินกับกลุ่ม1.5"ของBaer

Edit copขยายและเน้น มาให้อ่านครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ประเด็น "ประกัน" ผมผิดอีกและ ลืมบอกพี่ไปว่าผมตอบไปตั้งแต่ด้านบนละครับ เอาเป็นว่าทั้งหมดผมผิด ผมเข้าใจไปเองละกันนะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าไม่ประกันจะเอาขนาดมาพูดทำไมเจ้าโรงงานนี่ เดี๋ยวดีดให้หมูกแดงเลย หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 06:54:59 PM โดย W204-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:43:33 PM »

......แต่จากคนที่ยิงมากๆเขาว่า AET Gain Twist ดูจะถีบน้อยกว่าเล็กน้อย  พอรู้สึกได้  ........

จุดนี้พอมีคำอธิบายครับ  ในลำกล้อง Gain Twist เมื่อกระสุนลั่น หัวกระสุนวิ่งออกตัวเร็ว ลำกล้องพร้อมลำเลื่อนก็เริ่มถอยเร็ว
แต่พอหัวกระสุนวิ่งไปถึงตรงที่เกลียวมันเร่งขึ้น ก็จะมีผลเหมือนหัวกระสุนดันลำกล้องกับลำเลื่อนที่ยังขัดกลอนกันอยู่ให้ช้าลงบ้าง
ทำให้รู้สึกว่ารีคอยล์น้อยกว่าลำกล้องปกติ

หรือบางท่านบอกว่า  การที่เกลียวส่วนใกล้รังเพลิงบิดน้อย (เกือบตรง) ทำให้แรงดันในรังเพลิงต่ำกว่าการยิงในลำกล้องธรรมดา
ซึ่งมีผลให้คัดปลอกง่าย และรีคอยล์น้อยกว่า  ก็อาจเป็นได้ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:06:21 PM »

จริง ๆ ผมก็ใช้ชูมานด์อยู่ แต่ไม่มีความรู้เลยว่ามันเป็นรุ่นไหน ยังไง... เห็นเค้าว่า "แม่น" ก็เอามาใส่ พอมาอ่านกระทู้นี้ก็พอได้รู้เรื่องบ้าง ขอบคุณครับ  ไหว้

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์