๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 03:32:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับไร่อ้อยครับ  (อ่าน 26679 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 08:02:41 AM »

เดี๋ยวนี้หาแรงงานที่เป็นคนไทยมาทำยากมากครับ  ยิ่งยางยิ่งขโมยขายกันง่ายมาก 
ถูกแรงงานไทยรู้มาก  ขโมยขายได้ทุกวันครับ  ไหว้

ม่าขี้ลักก็ใช่น้อย ..... วังกันไม่ค่อยทัน

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 11:15:55 AM »

ผมไม่ขี้ลักครับ จ้างผมได้
อย่างมากก็หยิบไปโดยไม่บอกเจ้าของ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 11:19:58 AM »

ผมไม่ขี้ลักครับ จ้างผมได้
อย่างมากก็หยิบพนักงาน(ตอนเลิกงาน)ไปโดยไม่บอกเจ้าของ....
         ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 11:50:03 AM »

...ปัจจุบันพืชเกษตรหลายอย่างถูกนำมาผลิตเชื้อเพลิง รวมทั้งอ้อย ทำให้ราคาน้ำตาลและอ้อยสูงขึ้น

...จะว่าไปแล้วเรื่องเหล่านี้เป็นผลสืบเนื่องจากปัญหาสิ่งแวดล้อม คือปัญหาโลกร้อน จากใช้เชื้อเพลิงคาร์บอนมาก จนเกิดก๊าซเรือนกระจก ขณะที่เชื้อเพลิงคาร์บอนก็เริ่มหมดไป การพัฒนาแหล่งใหม่ๆ ก็มีค่าใช้จ่ายสูง  จนมีแนวความคิดว่าต้องเลิกพึ่งพาเชื้อเพลิงคาร์บอน และใช้พลังงานทางเลือกอื่นๆ รวมทั้งพลังงานจากพืช คือพวก Bio Fuel ทั้งหลายเช่น Ethanol ซึ่งผลิตได้จากอ้อย และมันสำปะหลัง

...สภาวะโลกร้อนทำให้กระแสน้ำในมหาสมุทรเปลี่ยนแปลง ภูมิอากาศในภูมิภาคต่างๆ ก็เปลี่ยนแปลงอย่างรุนแรง  หลายพื้นที่ซึ่งเคยปลูกอ้อยได้ผลดีก็เกิดปัญหา  บ้างก็แล้ง (อินเดีย) บ้างก็น้ำท่วม (บราซิล) รวมทั้งมีการนำอ้อยไปผลิตเป็นเชื้อเพลิงดังกล่าวข้างต้น ทำให้ราคาน้ำตาลพุ่งสูงขึ้นเป็นสถิติใหม่ใน 30 ปี

...แต่กำลังชาวไร่อ้อยบ้านเราจะได้ประโยชน์จากเรื่องนี้เพียงใด เพราะอากาศที่เปลี่ยนแปลง ฝนไม่ตกตามฤดูกาล  ทำให้อ้อยไม่โต รวมทั้งไม่หวานครับ 

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 12:50:18 PM »

...ปัจจุบันพืชเกษตรหลายอย่างถูกนำมาผลิตเชื้อเพลิง รวมทั้งอ้อย ทำให้ราคาน้ำตาลและอ้อยสูงขึ้น

...จะว่าไปแล้วเรื่องเหล่านี้เป็นผลสืบเนื่องจากปัญหาสิ่งแวดล้อม คือปัญหาโลกร้อน จากใช้เชื้อเพลิงคาร์บอนมาก จนเกิดก๊าซเรือนกระจก ขณะที่เชื้อเพลิงคาร์บอนก็เริ่มหมดไป การพัฒนาแหล่งใหม่ๆ ก็มีค่าใช้จ่ายสูง  จนมีแนวความคิดว่าต้องเลิกพึ่งพาเชื้อเพลิงคาร์บอน และใช้พลังงานทางเลือกอื่นๆ รวมทั้งพลังงานจากพืช คือพวก Bio Fuel ทั้งหลายเช่น Ethanol ซึ่งผลิตได้จากอ้อย และมันสำปะหลัง

...สภาวะโลกร้อนทำให้กระแสน้ำในมหาสมุทรเปลี่ยนแปลง ภูมิอากาศในภูมิภาคต่างๆ ก็เปลี่ยนแปลงอย่างรุนแรง  หลายพื้นที่ซึ่งเคยปลูกอ้อยได้ผลดีก็เกิดปัญหา  บ้างก็แล้ง (อินเดีย) บ้างก็น้ำท่วม (บราซิล) รวมทั้งมีการนำอ้อยไปผลิตเป็นเชื้อเพลิงดังกล่าวข้างต้น ทำให้ราคาน้ำตาลพุ่งสูงขึ้นเป็นสถิติใหม่ใน 30 ปี

...แต่กำลังชาวไร่อ้อยบ้านเราจะได้ประโยชน์จากเรื่องนี้เพียงใด เพราะอากาศที่เปลี่ยนแปลง ฝนไม่ตกตามฤดูกาล  ทำให้อ้อยไม่โต รวมทั้งไม่หวานครับ 

ปาล์มน้ำมันราคาไม่ขึ้นเลยครับ  ๓.๙๐ บาท/กก. อยู่เลย คงเป็นเพราะ FTA ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 03:55:43 PM »

ด้วยความเคารพครับ

พี่ครับ จริงหรือเปล่าครับที่ว่าคนไทยเราบริโภคน้ำตาลราคาแพงกว่าน้ำตาลที่ส่งออกครับ

หรือผมจะเข้าใจผิดไปครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 04:02:36 PM »

...ขณะนี้ราคาน้ำตาลเมืองไทยถูกกว่าประเทศส่วนใหญ่ครับ  ทางราชการกำลังดูแลไม่ให้ขาดแคลน  เพราะปริมาณที่ผลิตและโควต้าที่จัดไว้ก็น่าจะเพียงพอ  แต่ต้องระมัดระวังการลักลอบขายไปต่างประเทศอย่างไม่ถูกต้อง

...แต่ไม่มีการขึ้นราคาน้ำตาลในประเทศครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 04:06:23 PM »

...ขณะนี้ราคาน้ำตาลเมืองไทยถูกกว่าประเทศส่วนใหญ่ครับ  ทางราชการกำลังดูแลไม่ให้ขาดแคลน  เพราะปริมาณที่ผลิตและโควต้าที่จัดไว้ก็น่าจะเพียงพอ  แต่ต้องระมัดระวังการลักลอบขายไปต่างประเทศอย่างไม่ถูกต้อง

...แต่ไม่มีการขึ้นราคาน้ำตาลในประเทศครับ

ขอบคุณครับพี่

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 10:57:08 AM »

ขออนุญาตขุดกระทู้ครับ ตอนนี้ที่อำนาจเจริญกำลังโฆษณาเชิญชวนชาวนาเลิกทำนาหันมาปลูกอ้อย
เนื่องจากกลุ่มโรงงานน้ำตาลมิตรผลได้ขยายโรงงานมาตั้งห่างตัวจังหวัดประมาณยี่สิบกิโล
ถึงโรงงานจะยังก่อสร้างไม่เสร็จแต่คนก็เริ่มปลูกอ้อยกันหลายราย นึกถึงตอนก่อนที่จะตัดอ้อย พวกคงเผากันมันมือ
ไม่อยากนึกถึงภาพนั้น เคยเห็นแต่แถวราชบุรี เมืองกาญจน์และสุพรรณบุรี เร็วๆนี้มาจ่อปลายจมูกแป๋ง เศร้า

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 12:13:12 PM »

บ้านผมห่าง ไม่ถึง 3 กิโล หน้าหีบอ้อย จะมีฝุ่น ขาวๆ ลอยมามาตามลม เต็มไปหมด ร้องเรียนไปก็เงียบ ทั้งเสียง และ กลิ่น มา เต็ม ดีนะครับ แค่ 5 เดือน ถ้าทั้งปี มีตาย ครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 02:24:58 PM »

ขออนุญาตขุดกระทู้ครับ ตอนนี้ที่อำนาจเจริญกำลังโฆษณาเชิญชวนชาวนาเลิกทำนาหันมาปลูกอ้อย
เนื่องจากกลุ่มโรงงานน้ำตาลมิตรผลได้ขยายโรงงานมาตั้งห่างตัวจังหวัดประมาณยี่สิบกิโล
ถึงโรงงานจะยังก่อสร้างไม่เสร็จแต่คนก็เริ่มปลูกอ้อยกันหลายราย นึกถึงตอนก่อนที่จะตัดอ้อย พวกคงเผากันมันมือ
ไม่อยากนึกถึงภาพนั้น เคยเห็นแต่แถวราชบุรี เมืองกาญจน์และสุพรรณบุรี เร็วๆนี้มาจ่อปลายจมูกแป๋ง เศร้า

ปลูกข้าวกันน้อยลง ราคาข้าวก็จะดีขึ้น Grin Grin Grin ช่วงนี่ได้ข่าวราคาดีขึ้นมาหน่อยแล้ว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 03:42:53 PM »

บ้านผมห่าง ไม่ถึง 3 กิโล หน้าหีบอ้อย จะมีฝุ่น ขาวๆ ลอยมามาตามลม เต็มไปหมด ร้องเรียนไปก็เงียบ ทั้งเสียง และ กลิ่น มา เต็ม ดีนะครับ แค่ 5 เดือน ถ้าทั้งปี มีตาย ครับ

เข้าไปจอดรถแป๊บเดียวฝุ่นขาวเกาะเลย ที่อุดรครับแต่ไม่ว่าอะไรหรอกเพราะถ้าผมเข้าไปคือได้ตังค์ 5 เดือนหีบอ้อยมีแต่เศรษฐีเดินกันเต็มเมือง
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 09:37:00 PM »

ขืนชาวอิสานลดการทำนาแล้วไปปลูกอ้อยเท่ากับขุดหลุมฝังตัวเองครับ
นาที่มีทำได้ผลผลิตแค่พอกินในครัวเรือนและเป็นนาปี เหลือขายบ้างนิดหน่อย
ถ้าใครทำนาขายข้าวสุดท้ายเงินที่ได้ก็ต้องนำกลับมาซื้อข้าวกิน
จากน้ำตาลที่ว่าหวานจะกลายเป็นน้ำตาแห่งความขมขื่น...

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 09:55:16 AM »

ขืนชาวอิสานลดการทำนาแล้วไปปลูกอ้อยเท่ากับขุดหลุมฝังตัวเองครับ
นาที่มีทำได้ผลผลิตแค่พอกินในครัวเรือนและเป็นนาปี เหลือขายบ้างนิดหน่อย
ถ้าใครทำนาขายข้าวสุดท้ายเงินที่ได้ก็ต้องนำกลับมาซื้อข้าวกิน
จากน้ำตาลที่ว่าหวานจะกลายเป็นน้ำตาแห่งความขมขื่น...

5555  อ้าว แล้วไหง  " ไอ้นาย ก  ซื่อบื้อ " บอกให้เลิกทำนา งัยคะ ฮา 5555

มันแจกเงิน   " ไร่ละ สองพัน " บอกพอๆ อย่าทำนาเล้ย เปลืองน้ำ ค่ะ ฮา 555

มันบอก  " น้ำเป็นทรัพยากรของหลวง รัฐเป็นเจ้าของ "  เอ็งจะใช้ จ่ายเงินมา ค่ะ ฮา

5555  ทำเยอะๆ  เดี๋ยวข้าวก็เน่า  " นกบินผ่าน ตกมาตาย " อีกแหละค่ะ ฮา 555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

( ทฤษฎษีสลิ่ม  ยายงงจริงๆ  นกบินผ่าน ตกมาตาย ฮ่า ฮ่า ฮ่า เอิ๊ก เอิ๊ก  ฮา )   แบร่ แบร่ แบร่

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 10:01:57 AM »

5555  อ้าว แล้วไหง  " ไอ้นาย ก  ซื่อบื้อ " บอกให้เลิกทำนา งัยคะ ฮา 5555

มันแจกเงิน   " ไร่ละ สองพัน " บอกพอๆ อย่าทำนาเล้ย เปลืองน้ำ ค่ะ ฮา 555

มันบอก  " น้ำเป็นทรัพยากรของหลวง รัฐเป็นเจ้าของ "  เอ็งจะใช้ จ่ายเงินมา ค่ะ ฮา

5555  ทำเยอะๆ  เดี๋ยวข้าวก็เน่า  " นกบินผ่าน ตกมาตาย " อีกแหละค่ะ ฮา 555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

( ทฤษฎษีสลิ่ม  ยายงงจริงๆ  นกบินผ่าน ตกมาตาย ฮ่า ฮ่า ฮ่า เอิ๊ก เอิ๊ก  ฮา )   แบร่ แบร่ แบร่

555  ฮ่า ฮ่า ฮ่า  พูดถึงสลิ่ม  พูดถึงหน้ากากขาว พูดถึงพันธมิตร " นักประชาธิปไตย เวปปืน "  ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก

เต็มออก  เต็มออก  เราต้องลูบ  เราต้องลูบ  ลูบไปลูบมา  " รากหญ้า ตายโม๊ด " อ่ะค่ะ ฮา 555

แปดสิบ กินหลากหลาย  ไม่เอา ไม่เอา  "  ต้องร้อยยี่ฉิบ "   ตอนนี้เร๊อะ  ห้าโลร้อย เงียบกริ๊บ ค่ะ ฮา 55

555  ปลาร้าต้องหอม  ต่อไปมอก.  แจ๊คหม่า จะเอาไปขายเมืองจีน ค่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์