๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:01:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดถึงบุรุษไปรษณีย์ กับ จดหมายน้อยๆ  (อ่าน 3572 ครั้ง)
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 08:48:29 AM »

ในยุคที่การสื่อสารไร้พรมแดน คุยกันได้ด้วยปลายนิ้วจิ้ม ( ปุ่มโทรศัพท์ และ คีย์บอร์ดของคอมพิวเตอร์ ) แต่ลึกๆในใจผมกลับคิดถึงจดหมายที่เคยส่งให้กันทางไปรษณีย์มากกว่า สมัยเป็นบ่าวแวง ( ภาษาอิสาน แปลว่า หนุ่มน้อย ) เคยเขียนจดหมายไปจีบสาว ส่งไปแล้วก็เฝ้ารอว่าเมื่อไหร่สาวเจ้าจะตอบกลับ คอยฟังเสียงมอเตอร์ไซค์ที่บุรุษไปรษณีย์ขี่มาส่งจดหมายจนจำเสียงได้ กว่าจดหมายจะถูกส่งกลับมาก็ร่วมอาทิตย์ แต่ก็สุขใจทุกครั้งที่ได้อ่าน อ่านแล้วอ่านอีก เฮ้อ ! สงสัยผมคงจะแก่แล้วที่มานั่งรำลึกถึงความหลัง ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับไปรษณีย์รบกวนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2005, 08:51:50 AM โดย นายแห้ว » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 09:06:33 AM »

เฮ้อ ! สงสัยผมคงจะแก่แล้วที่มานั่งรำลึกถึงความหลัง

Grin  สงสัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2005, 05:46:42 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 09:11:19 AM »

แต่ก่อนส่งจดหมายถึงสาว ๆ อยู่เป็นเดือนก็ไม่ตอบกลับมา....
สองเดือนต่อมากลับมาบ้าน  รีบตรงไปถามสาว ๆ พอไปถึงบ้านเธอกำลังได้รับจดหมายและกำลังอ่านอยู่พอดี  Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 09:14:26 AM »

ท่านนายแห้ว....
 Grinสมัยเป็นวัยรุ่น มีpen friend กี่คนครับ Grin

ผมมีpen friend อยู่คน เธอเป็นชาวจังหวัดชลบุรี

เขียน จม.ติดต่อกันตั้งกะมัธยมต้น
จนมาเจอตัวจริง สมัยผมเรียนที่ กทม.
ตอนนั้นผมเรียนปีสี่

ส่วนเธอ...เอ้อ....แต่งงานไปแล้ว
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 09:19:58 AM »

Grin The Letter  Grin เคยเขียนเหมือนกันครับ แต่ไม่เคยส่งทางไปรษณีย์ครับเพราะส่งเองให้ถึงมือเลยครับ Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 09:22:58 AM »

...ที่จริงนายแห้วก็ยังไม่ สว. เท่าไร  (น่าจะอยู่กลุ่ม อว.: อ่อนวัย (พอประมาณ) ?)  แต่กลับมาหวนหาจดหมายใส่ซอง  จดหมายที่เขียนด้วยมือมันให้ความหมายดีครับ  แสดงความตั้งใจ อารมณ์และอะไรหลายๆ อย่างที่ละเอียดอ่อน  แต่มาถึงยุคนี้แล้วถ้าเป็นการเขียนผ่านเน็ท  สามารถแสดงอารมณ์ด้วย imoticon มากมาย  ใช้โทรศัพท์ก็ว่ากันไปเลยว่าจะเล่นบทไหนอารมณ์ไหน

...สิ่งที่ต่างกันอีกอย่างคือ สมัยก่อนมีจดหมายเป็นหลักฐานว่าจีบกันไว้ สัญญากันไว้ว่าอย่างไร  แต่เดี๋ยวนี้ถ้าหลอกสาวด้วยการ chat อาจจะหาหลักฐานยากมากๆ ครับ  สงสัยว่าที่นิยมใช้กันคงเพราะเหตุนี้ด้วย  นอกจากความสะดวก (chat จีบสาวทีละ 3 คนพร้อมๆ กันก็ได้ 555)  Grin

...ยุคสมัยผ่านไป  สมัยก่อนมีเพลงเกี่ยวกับจดหมายเยอะแยะทั้งเพลงไทยเพลงฝรั่ง  แต่เดี๋ยวนี้หันไปทางไหนมีแต่เพลงที่เกี่ยวกับมือถือ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 09:23:48 AM »

ท่านนายแห้ว....
 Grinสมัยเป็นวัยรุ่น มีpen friend กี่คนครับ Grin

ผมมีpen friend อยู่คน เธอเป็นชาวจังหวัดชลบุรี

เขียน จม.ติดต่อกันตั้งกะมัธยมต้น
จนมาเจอตัวจริง สมัยผมเรียนที่ กทม.
ตอนนั้นผมเรียนปีสี่

ส่วนเธอ...เอ้อ....แต่งงานไปแล้ว
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
นายแห้วหน้าตาไม่ดีก็เลยมีคนเดียวขอรับ ท่านซับหน้าตาดีคารมกับทรงผมก็ดีคงมีหลายคน
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 09:28:37 AM »

...ที่จริงนายแห้วก็ยังไม่ สว. เท่าไร (น่าจะอยู่กลุ่ม อว.: อ่อนวัย (พอประมาณ) ?) แต่กลับมาหวนหาจดหมายใส่ซอง จดหมายที่เขียนด้วยมือมันให้ความหมายดีครับ แสดงความตั้งใจ อารมณ์และอะไรหลายๆ อย่างที่ละเอียดอ่อน แต่มาถึงยุคนี้แล้วถ้าเป็นการเขียนผ่านเน็ท สามารถแสดงอารมณ์ด้วย imoticon มากมาย ใช้โทรศัพท์ก็ว่ากันไปเลยว่าจะเล่นบทไหนอารมณ์ไหน

...สิ่งที่ต่างกันอีกอย่างคือ สมัยก่อนมีจดหมายเป็นหลักฐานว่าจีบกันไว้ สัญญากันไว้ว่าอย่างไร แต่เดี๋ยวนี้ถ้าหลอกสาวด้วยการ chat อาจจะหาหลักฐานยากมากๆ ครับ สงสัยว่าที่นิยมใช้กันคงเพราะเหตุนี้ด้วย นอกจากความสะดวก (chat จีบสาวทีละ 3 คนพร้อมๆ กันก็ได้ 555) Grin

...ยุคสมัยผ่านไป สมัยก่อนมีเพลงเกี่ยวกับจดหมายเยอะแยะทั้งเพลงไทยเพลงฝรั่ง แต่เดี๋ยวนี้หันไปทางไหนมีแต่เพลงที่เกี่ยวกับมือถือ

การเขียนจดหมายจากลายมือมันบ่งบอกถึงความตั้งใจ อย่างที่พี่ CODA บอก เวลาที่ผมเขียนจดหมายหาสาวตัวบรรจงยิ่งเสียกว่าคัดไทยไปส่งครูอีกครับ.
คำแสน รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 201

ให้ก่อนเพื่อเป็นผู้รับที่ดี

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 09:29:24 AM »

Grin Grinอิอิ  ..ทำไมพีแก้ว ถึงรู้ว่า นายแห้ว chat จีบสาวทีละ 3 คนพร้อมๆกัน
ขนาดผม  เห็นหน้ากัน เกือบ ทุกวัน ยังไม่รู้เลย นะนี้.... หลงรัก
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 10:02:17 AM »

เฮ้อ ! สงสัยผมคงจะแก่แล้วที่มานั่งรำลึกถึงความหลัง

Grin [/color=green]สงสัย[/color]
โทษนะพี่....ผมเกิดไม่ทัน.....
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 10:06:19 AM »

ส่งจดหมายให้กันแสดงถึงความตั้งใจจริงนะครับ ผมก็ใช้อยู่ ไม่รู้เบอร์โทรรู้แต่บ้านเลขที่ แต่ส่งไปทีไร หายเงียบทุกที สงสัยไปรษณีย์จะไม่ค่อยทำงาน   Smiley
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 10:09:34 AM »

ลายมือไม่สวยเอามาก ๆ ไม่ค่อยกล้าเขียนจดหมายหาใครครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 10:42:28 AM »

เขียนการ์ดด้วยปากกาคอแร้งจะดูสวยดีครับ

........แต่ไม่รับประกันผลงาน ฮ่า ฮ่า ฮ๋า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 11:09:52 AM »

เขียนการ์ดด้วยปากกาคอแร้งจะดูสวยดีครับ

........แต่ไม่รับประกันผลงาน ฮ่า ฮ่า ฮ๋า

เคยเขียนครับ ผลปรากฎว่า สาวเจ้าอ่านไม่ออกครับ
เพราะฝนตก หมึกซึมละลายไปแล้ว 555+

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 11:27:19 AM »

:Smiley....
ในยุคที่การสื่อสารไร้พรมแดน คุยกันได้ด้วยปลายนิ้วจิ้ม ( ปุ่มโทรศัพท์ และ คีย์บอร์ดของคอมพิวเตอร์ ) แต่ลึกๆในใจผมกลับคิดถึงจดหมายที่เคยส่งให้กันทางไปรษณีย์มากกว่า สมัยเป็นบ่าวแวง ( ภาษาอิสาน แปลว่า หนุ่มน้อย ) เคยเขียนจดหมายไปจีบสาว ส่งไปแล้วก็เฝ้ารอว่าเมื่อไหร่สาวเจ้าจะตอบกลับ คอยฟังเสียงมอเตอร์ไซค์ที่บุรุษไปรษณีย์ขี่มาส่งจดหมายจนจำเสียงได้ กว่าจดหมายจะถูกส่งกลับมาก็ร่วมอาทิตย์ แต่ก็สุขใจทุกครั้งที่ได้อ่าน อ่านแล้วอ่านอีก เฮ้อ ! สงสัยผมคงจะแก่แล้วที่มานั่งรำลึกถึงความหลัง ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับไปรษณีย์รบกวนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ.

....แหม่...เล่นเปิดประเด็นนี้....ทำให้คิดถึงอดีต กับ เพลง Please Mr.Postman ของ Carpenter ตะหงิดๆ.... Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์