๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 09:12:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องแฟลช 400 D หน่อยครับ  (อ่าน 3118 ครั้ง)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 08:38:07 PM »

ก่อนอื่นขอบอกก่อนครับว่ามีความรู้เรื่องแฟลชน้อยมากมาก  อ๋อย และปกติไม่ค่อยได้ใช้แฟลชในการถ่ายภาพเท่าไหร่
แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะต้องลงทุนสักหน่อยแล้วเพราะงาน รร. ลูกจะจัดกลางคืนบ่อย (หรือส่วนมากในหอประชุม)
เนื่องจากผมใช้เลนส์ ๑๘ - ๒๐๐ Sigma ปัญหาที่พบเวลาใช้แฟลชติดกล้องคือ ภาพด้านล่างจะมีขอบดำเพราะกระบอกเลนส์บังแสงแฟลช เลยคิดว่าเพิ่มแฟลชแยกที่ยกสูงขึ้นไปน่าจะช่วยได้ ระยะใช้งานที่จะถ่าย ประมาณ ๕ - ๑๒ เมตร

ตอนนี้ที่มองไว้ก็มี 580EX II รุ่นล่าสุด คำถามคือ
๑. เว่อร์เกินความต้องการไปหรือเปล่า สำหรับงานทั่วไปแบบมือสมัครเล่น (แบบซื้อมาหมื่นห้าใช้แค่แปดร้อย   Grin )
๒. มี่รุ่นอื่นแนะนำอีกไหมครับ
๓. เคยเห็นช่างภาพมืออาชีพเขาต้องมีแผ่นขาวๆติดไว้หลังแฟลชด้านบน เขาติดเอาไว้ทำไมครับ ช่วยกระจายแสงใช่หรือเปล่า

ขอบคุณทุกคำตอบครับ  ไหว้

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 08:58:34 PM »

ดีที่สุด ของเขา แล้วครับ
เพราะถ้ามีใช้แล้ว  ก็จะเกิดกระบวนการเรียนรู้เองครับ
เพราะอย่างไร ก็มีกำลังของแฟลชมากกว่า ป๊อปอัพ อยู่แล้ว
ซึ่งก็จะไปได้ระยะครอบคลุมกว่า
แต่จะหน้าขาว ก็อีกเรื่อง
เพราะใช้งาน ยากกว่า  เราต้องปรับแต่งเอง
เรื่องแผ่นขาว เป็นลักษณะของการสะท้อนแสงที่ออกด้านบน
ให้พุ่งกระจายไปด้านหน้า ไม่เสียแรงไฟโดยเปล่าประโยชน์
ซึ่งเมื่อเอาลง ก็จะลงมา พร้อมตาเพชรกระจายแสง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 10:06:37 PM »

580EXII น่าเล่นนะครับ มองในระยะยาว มันยังใช้เป็นตัว Master ใช้ควบคุมแฟลชตัวอื่นๆแบบไร้สายได้ด้วย ไม่ต้องเสียเงินซื้อ Transmitter

ตัวผมเองยังใช้ 430EX เอง เก่าแล้วครับรุ่นนี้  ตอนนี้มี 430 EXII แล้ว

ของผมไม่มีแผ่นสีขาวครับ ก็ต้องใช้สายรัดข้อมือกับกระดาษนามบัตรสีขาวๆนี่แหละ ฮ่าๆ Grin

ถ้าคิดจะซื้อ ลงทุนทีเดียว 580EXII คือตัวที่ดีที่สุดในเวลานี้ครับ Cheesy

สำหรับผมคงไม่ซื้อ เพราะมีอยู่แล้ว เอาไว้ไปซื้อ Transmitter มาดีกว่า อิอิอิ

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 07:17:29 PM »

ถ้าไม่ได้ใช้ถ่ายเป็นอาชีพผมว่า 430EX II กำลังดีครับ ถูกกว่า เล็กกว่า ลูกเล่นเยอะ กำลังดีครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 07:59:25 PM »

ถ้าไม่ได้ใช้ถ่ายเป็นอาชีพผมว่า 430EX II กำลังดีครับ ถูกกว่า เล็กกว่า ลูกเล่นเยอะ กำลังดีครับ

...เห็นด้วยครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 08:09:40 PM »

ต้องถามใจตัวเองครับ
ว่าจะลงทุน ทีเดียวจบ
ไม่กลัวเสียงรอบข้าง
ที่คอยจะตินั่นตินี้
ถ้าไปเล่นตัวเล็ก เดี๋ยวจะมีเสียงรอยตามมา
ลงทุนตัวใหญ่ ก็จะว่า เสียตังเปล่า  ฟังก์ชั่น ไม่ได้ใช้

ใจต้องหนักแน่นครับ 

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 08:51:39 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ไหว้
เอาไว้ถอยมาแล้วจะเอา(ภาพถ่าย)มาอวด   Grin

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 09:53:50 PM »

มาสนับสนุน 430EX อีกหนึ่งเสียงครับ
เพราะ 580EX II ใช้กับ 400D อาจจะใช้ลูกเล่นได้ไม่ครบ
เพราะ 400D ออกมาก่อน 580 EXII นานพอสมควร

ถ้าในอนาคตจะเล่นรุ่นใหญ่กว่านี้ ก็ลงทุนไปเลยก็ได้ครับ

430EX มี Guide Number 30 ฟุต หรือ แสงให้สว่างที่ระยะประมาณ 10 เมตร ไกลกว่านี้ จะมืดครับ

rouroumel.multiply.com
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:41:17 AM »

...เห็นด้วยครับ
เห็นด้วยครับขอยืมคำผูดหน่อยครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 06:45:06 PM »

หน้า: [1]
  พิมพ์