๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 09:33:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รอยแบบนี้ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 6803 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 09:51:59 AM »

ไปล้างมาแล้วครับ โดนค่าล้างไป $125 เซ็ง
กล้องผมก็เคยโดนฝุ่นครับ 400D  เอาไปล้างที่ร้านที่ซื้อนี่แหละ ให้ทิ้งไว้ชั่วโมงนึงแล้วมารับคืน ตอนมารับเสียไป AUD $45 ดูเหมือนไม่ได้ทำอะไรเลย ยังมีฝุ่นอยู่เหมือนเดิม ผมเลยบ่นไป แต่ก็พูดจาปัดๆ ไม่รับผิดชอบ พูดแต่ให้ลูกน้องเก็บตังค์อย่างเดียว   เวงกำ Sad

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 12:49:28 PM »

ไปล้างมาแล้วครับ โดนค่าล้างไป $125 เซ็ง
กล้องผมก็เคยโดนฝุ่นครับ 400D  เอาไปล้างที่ร้านที่ซื้อนี่แหละ ให้ทิ้งไว้ชั่วโมงนึงแล้วมารับคืน ตอนมารับเสียไป AUD $45 ดูเหมือนไม่ได้ทำอะไรเลย ยังมีฝุ่นอยู่เหมือนเดิม ผมเลยบ่นไป แต่ก็พูดจาปัดๆ ไม่รับผิดชอบ พูดแต่ให้ลูกน้องเก็บตังค์อย่างเดียว   เวงกำ Sad

พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ตกใจ ทำมัยประเทศอื่นเค้าคิดค่าบริการโหดจังครับ ร้านโฟโต้ไฟล์บ้านเรา ไม่ว่าจะซื้อกล้องจากร้านไหนเดินเข้าไปเค้าล้างให้ฟรีหมด ใช้เวลาประมาณ 5นาที แต่ถ้าไม่สะใจเดินเข้าศูยน์ทำความสะอาดชุดใหญ่ใช่เวลาประมาณ 2ชม. คิดราคาสามร้อยนิดหน่อย แต่ถ้าอยู่ในประกันน่าจะฟรี (เพราะล่าสุดเค้าไม่เก็บตังค์ผม) ขอแนะนำ จขกท.ว่าคราวต่อไปหากต้องการถอดเปลี่ยนเลนส์ควรถอดในที่ฝุ่นน้อย อย่าถอดเลนส์ในบริเวณลมแรง เพราะจะทำให้ฝุ่นมันเข้าไปติดใน CCD ได้ง่ายครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 05:08:15 PM »

กล้องผมก็เคยโดนฝุ่นครับ 400D  เอาไปล้างที่ร้านที่ซื้อนี่แหละ ให้ทิ้งไว้ชั่วโมงนึงแล้วมารับคืน ตอนมารับเสียไป AUD $45 ดูเหมือนไม่ได้ทำอะไรเลย ยังมีฝุ่นอยู่เหมือนเดิม ผมเลยบ่นไป แต่ก็พูดจาปัดๆ ไม่รับผิดชอบ พูดแต่ให้ลูกน้องเก็บตังค์อย่างเดียว   เวงกำ Sad

พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ตกใจ ทำมัยประเทศอื่นเค้าคิดค่าบริการโหดจังครับ ร้านโฟโต้ไฟล์บ้านเรา ไม่ว่าจะซื้อกล้องจากร้านไหนเดินเข้าไปเค้าล้างให้ฟรีหมด ใช้เวลาประมาณ 5นาที แต่ถ้าไม่สะใจเดินเข้าศูยน์ทำความสะอาดชุดใหญ่ใช่เวลาประมาณ 2ชม. คิดราคาสามร้อยนิดหน่อย แต่ถ้าอยู่ในประกันน่าจะฟรี (เพราะล่าสุดเค้าไม่เก็บตังค์ผม) ขอแนะนำ จขกท.ว่าคราวต่อไปหากต้องการถอดเปลี่ยนเลนส์ควรถอดในที่ฝุ่นน้อย อย่าถอดเลนส์ในบริเวณลมแรง เพราะจะทำให้ฝุ่นมันเข้าไปติดใน CCD ได้ง่ายครับ

แหะ ๆๆ รูปที่เอามาแปะ 2 รูปนี้ ถ่ายติดกันเลย เวลาที่ถ่ายห่างกันไม่ถึง 10 วินาทีด้วย คือ งงมาก ไม่ได้ถอดเลนส์นานมาก เพราะมีเลนส์ตัวเดียวคือ 18-200 อะครับ

ตอนขับรถออกมาจากร้าน นึกเจ็บใจ ว่าไม่น่าล้างเลย เก็บตังค์ $125 แล้วเอาเพิ่มไปอีก $875 ก็จะได้ D90  แล้วส่งตัวนี้กลับไปเมืองไทยซะ
เฮ้ย เคืองตัวเองอยู่เนี่ย  งือ ๆ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:40:21 PM »

แหะ ๆๆ รูปที่เอามาแปะ 2 รูปนี้ ถ่ายติดกันเลย เวลาที่ถ่ายห่างกันไม่ถึง 10 วินาทีด้วย คือ งงมาก ไม่ได้ถอดเลนส์นานมาก เพราะมีเลนส์ตัวเดียวคือ 18-200 อะครับ

ตอนขับรถออกมาจากร้าน นึกเจ็บใจ ว่าไม่น่าล้างเลย เก็บตังค์ $125 แล้วเอาเพิ่มไปอีก $875 ก็จะได้ D90  แล้วส่งตัวนี้กลับไปเมืองไทยซะ
เฮ้ย เคืองตัวเองอยู่เนี่ย  งือ ๆ

เป็นไปได้ว่า รูปแรกที่ถ่ายแรงสั่นสะเทือนของกระจกสะท้อนภาพ มันทำให้ฝุ่นที่ซ่อนอยู่ในกล้องกระเด็นดึ๋งมาเกาะ CCD พอดี ฝุ่่นนี่มันประหลาดครับกันยังไงมันก็ยังเข้าได้อยู่ดี

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 09:59:21 PM »

ไปถ่ายรูปมาเมื่อ อาทิตย์ก่อน ถ่าย ๆ แล้วก็เป็นแบบนี้ 2 รูปนี้ ถ่ายต่อกันเลย รูปแรกไม่มีรอย รูปที่สองมีรอยดำ ๆ แล้วหลังจากนั้นก็มีรอยในรูปทุกรูปเลย

ถอดเล็นส์ออกมาล้างด้วยน้ำยา เช็ดแล้วเช็ดอีก ก็ยังไม่หาย

ที่แปลกใจก็คือ ถ่ายติดกันด้วยเวลาห่างกันไม่ถึง 30 วินาที มันเกิดรอยได้อย่างไร ถ้าฝุ่นเกาะที่เลนส์ เช็ดก็น่าจะหาย

...ดูดีๆ ในภาพแรกก็เห็นฝุ่นเป็นเส้นลางๆ ที่แนวภูเขาครับ  พอถ่ายภาพต่อไปมันงจะโดดตีลังกาปรากฏตังให้เห็นชัด 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2008, 11:42:45 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 11:13:48 PM »

เท่าที่จำได้ ตัว Sensor ควรใช้ลูกยางเป่าลมเป่าอย่างเดียว ไม่ควรให้ผ้า แปรง หรือสิ่งอื่นใดไปโดน
เพราะจะเป็นลอยเสียหายได้

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 07:14:17 AM »

เท่าที่จำได้ ตัว Sensor ควรใช้ลูกยางเป่าลมเป่าอย่างเดียว ไม่ควรให้ผ้า แปรง หรือสิ่งอื่นใดไปโดน
ใช่ครับ ไม่ควรให้อะไรไปโดนเซ็นเซอร์เด็ดขาด Wink

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 05:22:59 PM »

ใช่ครับ ไม่ควรให้อะไรไปโดนเซ็นเซอร์เด็ดขาด Wink

ในกรณีที่ทำความสะอาดด้วยตัวเองไม่ควรเอาอะไรไปเช็ดครับเพราะนอกจากจะไม่สะอาดแล้วอาจทำให้พังได้ แต่ถ้าถึงมือช่างผู้ชำนาญแล้วเค้าจะเป่าไล่ฝุ่นออกไปก่อนหลังจากนั้นจะใช้นำ้ยาเช็ดอีกที เป็นอันใสแจ๋ว

FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 06:36:09 PM »

ทดลอง แบบนี้ ดูซิครับ

กล้อง ดิจิตอล  นั้น ขณะที่เรากำลังจ่ายเงิน ผู้ขายได้ คิดค่า รูปไปเรียบร้อยแล้ว

ท่านจะถ่าย มาก หรือ น้อยก็ ไม่รู้แต่เขาคิด ไปแล้ว

เมื่อเป็นดังนี้  ก่อนที่ท่านจะออกจากบ้าน เพื่อไป ถ่ายภาพ นั้น  ท่านก็ยกกล้อง ยิงไปบนฟ้า หรือ อะไรก็ได้ ที่ เป็นโทนสีขาว

จากนั้นท่านก็ มาดูภาพที่ท่านถ่าย ลอง ขยาย ให้มากๆเข้าไว้ แล้ว เลื่อนดูภาพ ทุกตาราง มม 

เพื่อดูว่า ภาพท้องฟ้าที่ ท่านถ่ายเมื่อสักครู่ มันมีวัตถุ จากต่างดาว มาปรากฏ ในภาพท้องฟ้าหรือ ไม่ 

ถ้าไม่มีก็ ยิงภาพต่อได้สบายใจ ถ้ามี จานบินปรากฏในภาพ ละก็  รีบหามันให้พบ แล้ว

จัดการ มันออกจาก กล้องของท่าน เสียโดยไว ควรทำทุกครั้งที่มีการเปลี่ยน เลนส์

อนึ่ง ลองเข้าไปดูวิธี ทำความสะอาด ที่นี่ครับ

http://www.cleaningdigitalcameras.com/cleaning.html

ลองดูคุณทำได้ครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์