๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 07:39:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกล้อง D Compact  (อ่าน 8124 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:26:29 AM »

- ผมอยากจะได้กล้อง Digital  Compact อยากได้ที่จับกระชับเหมาะมือ ความละเอียด 8 ล้านขึ้นไป Optical zoom ดี ๆ หน่อย ใช้ถ่านลิเธียม นะครับ
 ลองจับ Ixus หลายรุ่นไม่ถนัดมือเลย จะมีก็รุ่น G9 ซึ่งออกจะเทอะทะไปหน่อย
- รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำยี่ห้อ/รุ่น ให้ด้วยครับ
..ขอบคุณครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:20:36 AM »

ไม่ค่อยได้ตามข่าวกล้องคอมแพค แต่เห็นคุณภาพดีๆเยอะ โซนี่ แคนนอน พานาโซนิค นิคอน ฯ

ผมว่ามันใช้ได้ทั้งนั้น พานากะโซนี่ ได้ความคมดี สีสวยครับ  แคนนอนกะนิคอนภาพมาตรฐานสวยใช้ได้

Ixus มันบางๆแบบผู้หญิงพกเบาๆบางๆ เลือกรุ่นแบบที่จับถนัดสิครับ มีกริบมือหน่อย อีกอย่างตัวพอดีมือมันมีฟังชั่นปรับได้ง่ายและมากกว่านะครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 12:58:18 PM »

ลองดู Ricoh ครับของเค้าดี ขนาดกำลังดี โดยส่วนตัวผมเองใช้ Canon G7 อยู่นอกจากตัวใหญ่แล้วเท่าที่ใช้งานมาผมยังไม่ประทับใจอะไรมันเลย ออกจะเกลียดๆมันด้วยซ้ำ ไฟล์ภาพก็ไม่ได้เรื่่อง ใช้โซนี่ตัวละไม่ถึงหมื่นยังชอบใจซะกว่า แต่ G9 อาจจะดีขึ้นแล้วก็ได้ครับ ยังไงลองดูเจ้า Ricoh ที่ว่าดูครับ

ตามลิงค์นี้ไปดูก็ได้ http://www.focusshot.com/index.php?page=camera&camera=1443

ภาพตัวอย่างที่ถ่ายด้วยรุ่น GX100

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2008, 01:08:54 PM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:31:53 PM »

ลองดู SONY  DSC-H50 หรือ FUJIFILM FinePix S2000HD สิครับ 

SONY - 10.3 M  และ Optical zoom  15X   http://www.dpreview.com/news/0802/08022502sonyh50.asp

FUJI - ก็สเปคเดียวกันครับ  http://www.fujifilm.com/products/digital_cameras/s/finepix_s2000hd/

แต่ทั้ง 2 รุ่นเป็นรุ่นออกใหม่  ราคายังไม่ดีนัก  อาจจะถอยไปรุ่นก่อนหน้านี้ก็จะถูกลงอีกครับ  อย่าง FUJI S 5800  ขนาด 8 M Pix น่าจะไม่ถึงหมื่นแล้วครับ (แต่ใช้ถ่าน AA น่ะครับ)
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 10:02:46 AM »

- ผมอยากจะได้กล้อง Digital  Compact อยากได้ที่จับกระชับเหมาะมือ ความละเอียด 8 ล้านขึ้นไป Optical zoom ดี ๆ หน่อย ใช้ถ่านลิเธียม นะครับ
 ลองจับ Ixus หลายรุ่นไม่ถนัดมือเลย จะมีก็รุ่น G9 ซึ่งออกจะเทอะทะไปหน่อย
- รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำยี่ห้อ/รุ่น ให้ด้วยครับ

...แนะนำยากแฮะ  แต่ผมเชียร์หนอนตระกูล G ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 01:40:23 PM »

...แนะนำยากแฮะ  แต่ผมเชียร์หนอนตระกูล G ครับ

ในกรณีที่โจทย์ไม่ต้องการ Optical zoom แรงๆ  ผมเห็นด้วยกับพี่แก้วเต็มประตูเลยครับ  ผมเคยคิดจะหา G9 ไว้ซักตัว  เพราะไฟล์ภาพที่ได้นี่น้องๆ DSLR เลยทีเดียวครับ  แม้รูปร่างจะดูเชยๆคล้ายๆกล้อง Rangefinder สมัยก่อน  มีโปรฯ(โปรฯถ่ายภาพนะครับ ไม่ใช่โปรฯกล้อง อิอิ)บางท่านมี G9 ไว้คู่กับ DSLR ด้วย  อย่างคุณวินัย ดิษฐจร  ช่างภาพที่ทำงานให้ Green peace เค้าบอกว่า เอาไว้เวลาเข้าหาเหตุการณ์ที่ไม่น่าไว้วางใจ ใช้ G9 ถ่ายก่อน ทำนองโยนหินถามทาง แทนที่จะควัก DSLR ตัวใหญ่ออกมาเกิดม๊อบนั้นไม่ชอบใจขึ้นมาจะเกิดการต่อต้าน เลยใช้ G9 นำไปก่อน ถ้าไม่มีการเหร่รุนแรงค่อยตามด้วย DSLR    แต่ผมก็ยังไม่ได้หามาใช้เพราะโจทย์ของผมออกจะไปทางต้องการ Optical zoom หนักๆหน่อยอย่างคุณ Visith นี่แหละครับ แถมยังอยากได้อย่างบางๆพกพาเพื่อติดตัวไปได้ทุกที่เหมือนมีมือถืออีกเครื่อง ทั้งยังต้องการที่จะปรับค่า Exposure เองได้ ไม่ต้องการ Full auto อย่างเดียว  เลยยังไม่มีติดเอวซักตัวเลยครับ อิอิ   Grin
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 02:48:32 PM »

ผมใช้ G7 อยู่ครับ จริงๆมันก็ไม่ได้ใหญ่มากนัก ทุกวันนี้บางครั้งผมพกใส่กระเป๋ากางเกงบ้าง ใส่กระเป๋าโน๊ตบุ๊คบ้าง ก็สะดวกใช้ได้ครับ

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 10:09:30 AM »

ในกรณีที่โจทย์ไม่ต้องการ Optical zoom แรงๆ  ผมเห็นด้วยกับพี่แก้วเต็มประตูเลยครับ  ผมเคยคิดจะหา G9 ไว้ซักตัว  เพราะไฟล์ภาพที่ได้นี่น้องๆ DSLR เลยทีเดียวครับ  แม้รูปร่างจะดูเชยๆคล้ายๆกล้อง Rangefinder สมัยก่อน  มีโปรฯ(โปรฯถ่ายภาพนะครับ ไม่ใช่โปรฯกล้อง อิอิ)บางท่านมี G9 ไว้คู่กับ DSLR ด้วย  อย่างคุณวินัย ดิษฐจร  ช่างภาพที่ทำงานให้ Green peace เค้าบอกว่า เอาไว้เวลาเข้าหาเหตุการณ์ที่ไม่น่าไว้วางใจ ใช้ G9 ถ่ายก่อน ทำนองโยนหินถามทาง แทนที่จะควัก DSLR ตัวใหญ่ออกมาเกิดม๊อบนั้นไม่ชอบใจขึ้นมาจะเกิดการต่อต้าน เลยใช้ G9 นำไปก่อน ถ้าไม่มีการเหร่รุนแรงค่อยตามด้วย DSLR    แต่ผมก็ยังไม่ได้หามาใช้เพราะโจทย์ของผมออกจะไปทางต้องการ Optical zoom หนักๆหน่อยอย่างคุณ Visith นี่แหละครับ แถมยังอยากได้อย่างบางๆพกพาเพื่อติดตัวไปได้ทุกที่เหมือนมีมือถืออีกเครื่อง ทั้งยังต้องการที่จะปรับค่า Exposure เองได้ ไม่ต้องการ Full auto อย่างเดียว  เลยยังไม่มีติดเอวซักตัวเลยครับ อิอิ   Grin
ที่ผมเล็ง ๆ ไว้ก็มี
1. Panasonic Lumix TZ5/TZ15 ตัวนี้ Optical zoom แรงหน่อย 10X (28-280 mm.) แต่ไม่ทราบว่าคุณสมบัติอย่างอื่นจะเป็นอย่างไร
2. Canon G 9 จับถนัดมือดี เทอะทะไปนิด ราคายังสูงไปหน่อย
3. Nikon P5100 หุ่นเชย ๆ คล้าย G9 แต่ราคาย่อมเยากว่า
4. Canon Ixus 950 ตัวนี้เล็กกระทัดรัด และจับถนัดมือมากที่สุดในตระกูลนี้

- ทั้ง 4 ตัวไม่ทราบว่าระบบ การใช้งาน คุณภาพตัวไหนน่าใช้กว่ากันนะครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 12:00:59 PM »

ผมเพิ่งซื้อ Power Shot A720ISมา....ยังไม่ได้ถ่ายเลย...เลยบอกไม่ได้ครับว่าเป็นไง

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 04:26:59 PM »

ในกรณีที่โจทย์ไม่ต้องการ Optical zoom แรงๆ  ผมเห็นด้วยกับพี่แก้วเต็มประตูเลยครับ  ผมเคยคิดจะหา G9 ไว้ซักตัว  เพราะไฟล์ภาพที่ได้นี่น้องๆ DSLR เลยทีเดียวครับ  แม้รูปร่างจะดูเชยๆคล้ายๆกล้อง Rangefinder สมัยก่อน  มีโปรฯ(โปรฯถ่ายภาพนะครับ ไม่ใช่โปรฯกล้อง อิอิ)บางท่านมี G9 ไว้คู่กับ DSLR ด้วย  อย่างคุณวินัย ดิษฐจร  ช่างภาพที่ทำงานให้ Green peace เค้าบอกว่า เอาไว้เวลาเข้าหาเหตุการณ์ที่ไม่น่าไว้วางใจ ใช้ G9 ถ่ายก่อน ทำนองโยนหินถามทาง แทนที่จะควัก DSLR ตัวใหญ่ออกมาเกิดม๊อบนั้นไม่ชอบใจขึ้นมาจะเกิดการต่อต้าน เลยใช้ G9 นำไปก่อน ถ้าไม่มีการเหร่รุนแรงค่อยตามด้วย DSLR    แต่ผมก็ยังไม่ได้หามาใช้เพราะโจทย์ของผมออกจะไปทางต้องการ Optical zoom หนักๆหน่อยอย่างคุณ Visith นี่แหละครับ แถมยังอยากได้อย่างบางๆพกพาเพื่อติดตัวไปได้ทุกที่เหมือนมีมือถืออีกเครื่อง ทั้งยังต้องการที่จะปรับค่า Exposure เองได้ ไม่ต้องการ Full auto อย่างเดียว  เลยยังไม่มีติดเอวซักตัวเลยครับ อิอิ   Grin
ที่ผมเล็ง ๆ ไว้ก็มี
1. Panasonic Lumix TZ5/TZ15 ตัวนี้ Optical zoom แรงหน่อย 10X (28-280 mm.) แต่ไม่ทราบว่าคุณสมบัติอย่างอื่นจะเป็นอย่างไร
2. Canon G 9 จับถนัดมือดี เทอะทะไปนิด ราคายังสูงไปหน่อย
3. Nikon P5100 หุ่นเชย ๆ คล้าย G9 แต่ราคาย่อมเยากว่า
4. Canon Ixus 950 ตัวนี้เล็กกระทัดรัด และจับถนัดมือมากที่สุดในตระกูลนี้

- ทั้ง 4 ตัวไม่ทราบว่าระบบ การใช้งาน คุณภาพตัวไหนน่าใช้กว่ากันนะครับ

ถ้าเอาราคามาเทียบด้วยผมว่า Panasonic น่าใช้ ฟังชั่นเยอะ ลูกเล่นมาก ราคาไม่แพง ช่วงซูมต้นก็กว้างใช้สบาย จากประสบการณ์ที่เคยใช้มาเค้าออกแบบกล้องให้ใช้งานง่ายดีครับ

JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 04:54:41 PM »

ง่ายๆครับลองเข้าไปจับดูของจริงดูครับว่าชอบไหมแล้วคุณเองก็ต้องดูความต้องการของคุณก่อนครับว่าการใช้งานหลักๆของคุณคืออะไรแล้วคุณจะได้คำตอบเองครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 10:54:52 AM »

ถ้าเป็น คอมแพค ผมแนะนำ Sony ครับ รับรองไม่ผิดหวัง ส่วนการถ่ายออกมาดีหรือไม่ดีนั้นก็อยู่ที่องค์ประกอบหลายรายการ ไม่ว่าจะเป็น มุมมอง แสง วัตถุ ตัวผู้ถ่าย การครีเอตรูป ฯลฯ เลือก ISO สัก 3200 ซูม Optic สัก 5X ส่วนความละเอียดอย่าเอาเป็นที่ตั้งเลยครับสำหรับกล้องขนาดนี้ ให้มันมีมาสัก 5 เมกก็เหลือๆแล้วครับ
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 01:08:25 PM »

ตกลงได้กล้องหรือยังครับถ้าได้ยังไงแล้วก้ออย่าลอืมถ่ายรูปสวยมาแบ่งกันชมบางนะครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:45:04 AM »

D Compact มันมีแต่ CZ75...เด้ออ้าย Grin
ล้อเล่นครับอ้ายซาย...บ่ได้พ่อกันตั้งโดน  สวัสดีครับ ไหว้

เอาที่ผมเคยเขียนไว้นานแล้วก็แล้วกันนะครับ

1.ความละเอียด มักจะเป็นสิ่งแรกที่ทุกคนคิดถึง เพราะเวลาโฆษณากล้องดิจิตอลในปัจจุบัน มักจะแข่งขันกันที่ความละเอียดที่มากขึ้น แต่ถ้าถามว่าความละเอียดเท่าไหร่ดี บางคนอาจตอบว่ายิ่งมากยิ่งดี ก็จริงส่วนนึงครับ แต่อย่าลืมว่ายิ่งความละเอียดสูง ราคาก็ยิ่งแพงและการ์ดหรือหน่วยความจำก็เปลืองด้วยเช่นกัน หากว่าปกติแล้วเราถ่ายภาพมาใช้ดูในคอมพิวเตอร์หรือนำไปอัดเป็นภาพขนาดจัมโบ้ 4*6 นิ้วเท่านั้น ความละเอียดของกล้องแค่ 3.2 หรือ 4 ล้านพิกเซลก็เพียงพอกับการใช้งานแล้วครับ

2.หน่วยความจำ เป็นอีกสิ่งนึงที่ชอบพูดถึงกันและมักจะซื้อแบบมากๆเข้าว่าด้วย หน่วยความจำมีอยู่หลายแบบตามแต่ยี่ห้อของกล้อง เช่น Compact Flash,SD Card,XD,SmartMedia และ Memory Stick ที่ได้ยินโฆษณาบ่อยๆของโซนี่ แต่กลับเป็นสิ่งที่ควรหลีกเลี่ยง เพราะใช้อยู่ยี่ห้อเดียว ไม่แพร่หลาย ไม่ใช้ในยี่ห้ออื่น ซัมซุงเองซึ่งใช้เทคโนโลยีร่วมกันยังไม่ยอมใช้ด้วยในปัจจุบัน อีกทั้งในขนาดความจุที่เท่ากัน เมมโมรี่สติ๊ก จะแพงกว่าหน่วยความจำแบบอื่นๆด้วย แล้วถ้าถามว่าควรจะใช้กล้องที่ใช้หน่วยความจำแบบไหน คำตอบก็คือ หากคุณสนใจในการถ่ายภาพอย่างจริงจัง อนาคตอยากก้าวขึ้นไปเล่นกล้อง DSLR หรืออุปกรณ์อื่นๆทางการถ่ายภาพ ก็ควรจะซื้อกล้องที่ใช้หน่วยความจำแบบ Compact Flash (CF) แต่ถ้าหากคุณต้องเพียงต้องการสนุกกับการถ่ายภาพและต้องการนำหน่วยความจำไปใช้ร่วมกับอุปกรณ์อื่นๆ เช่น โทรศัพท์มือถือ Palm Ipod mp3 mp4 เป็นต้น ทางเลือกกก็ควรจะเป็น SD Card หรือที่เรียกอีกอย่างนึงว่า Multimedia Card (MMC)

3.แบตเตอรี่ เป็นสิ่งที่มักจะไม่นึกถึงแต่ผมอยากให้มองเป็นประเด็นแรกเลยในการเลือกซื้อกล้องดิจิตอล โดยควรจะเลือกกล้องที่ใช้แบตเตอรี่แบบ AA เป็นหลัก เนื่องจากมีราคาถูกกว่าแบบที่ใช้เป็นแบตตเตอรี่ชาร์ทได้แบบลิเธี่ยมที่ราคาแพงมาก และในอนาคตอีกหลายปีที่กล้องของเราตกรุ่นไปแล้วก็ไม่มีหลักประกันว่าบริษัทจะยังผลิตแบตเตอรี่ออกมาให้เราใช้ี อีกเหตุผลหนึ่งที่สำคัญมากๆคือเมื่อเวลาที่แบตหมดระหว่างที่เราถ่ายภาพ กล้องที่ใช้แบตเตอรี่แบบลิเธี่ยมก็ไม่สามารถถ่ายได้แล้ว ในขณะที่กล้องแบบที่ใช้ถ่าน AA เราสามารถวิ่งเข้าไปซื้อถ่านในร้านขายของชำได้ทั้งแบบธรรมดาหรือถ่านอัลคาไลน์ ทำให้เราไม่พลาดจังหวะสำคัญที่ต้องการถ่ายภาพ

4.ซูม เป็นอีกอย่างนึงที่มักมีการอวดอ้างในการโฆษณา ว่ามีจำนวนเท่ากันมากแต่ส่วนมากจะเป็นดิจิตอลซูมที่เราสามารถใช้ซอฟท์แวร์ทำเอาก็ได้ และยังได้คุณภาพดีกว่าที่กล้องทำด้วยซ้ำ แต่คุณภาพที่ได้จากดิจิตอลซูมจะแย่มาก ดังนั้นในการพิจารณาเรื่องซูม ขอให้ดูที่ Optical Zoom ก็คือซูมที่เลนส์ ซึ่งจะให้คุณภาพของภาพที่ดีกว่า

5.โหมดการใช้งาน ควรเลือกกล้องที่มีโหมดการใช้งานที่ครบถ้วนทางการถ่ายภาพ ซึ่งบริษัทที่ผลิตกล้องดั้งเดิม เช่น Nikon Canon Pentax Olympus Minolta มักจะมีมาให้ครบ ส่วนพวกที่มาจากบริษัทเครื่องใช้ไฟฟ้า เช่น Sony Panasonic Samsung มักจะมีมาให้ไม่ครบหรือไม่ก็มักจะมีโหมดการทำงานที่ไม่เป็นมาตรฐานทางการถ่ายภาพ

และที่สำคัญที่ควรมีที่สุดอีกอย่างหนึ่งคือ Half Shutter คือการที่เรากดปุ่มชัตเตอร์ลงครึ่งนึงแล้วกล้องจะทำการล๊อคโฟกัสและความจำแสงให้เรา อันนี้คือสิ่งที่จำเป็นมากที่สุดในการใช้กล้องดิจิตอลคอมแพค ส่วนจะจำเป็นยังไงเอาไว้ติดตามคอลัมน์นี้กันไปเรื่อยๆนะครับ เราจะนำความรู้เรื่องการถ่ายภาพมานำเสนอจนสามารถถ่ายภาพได้อย่างใจคิดที่เดียว ฉบับนี้ก็ลากันไปก่อนนะครับ....พบกันฉบับหน้าครับ

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 06:57:26 PM »

Smiley G10 มาแล้วครับ ราคา 17,500 บาท แถม Mem 1 G ประกันศูนย์

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์