๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 07:39:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บางภาพจากการแข่งขัน IPSC ที่นวมินทร์ครับ  (อ่าน 13681 ครั้ง)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 02:22:57 PM »

ถ่ายรูปได้อารมณ์ดีครับ   เยี่ยม

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
J38
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 12:54:26 PM »

บรรยายอุปกรณ์กล้องและเลนส์ที่ใช้ก็ได้ครับ  จะได้เข้าบรรยากาศ"ห้องภาพ"

ยินดีครับ สำหรับอุปกรณ์ก็กล้อง Nikon D2H เลนส์ตัวเดียวครับ Nikon 18-200mm f/3.5-5.6 G ED-IF AF-S VR DX Zoom-Nikkor Lens วันนั้นที่ถ่ายค่อนข้างลำบากเพราะแดดน้อย มีเมฆมาก บางครั้งสว่างจ้า แต่โดยรวมคืออากาศครึ้มๆ ผมปรับโหมดแมนนวลในสำหรับความเร็วชัตเตอร์และรูรับแสงเพราะมันควบคุมง่าย เวลาแสงเปลี่ยน แต่จะมีบางภาพที่โทนออกสว่างเพราะแดดมันมาแล้วผมปรับไม่ทันก็เลยตามเลย สำหรับ white balance ตั้งเป็น cloudy เทคนิคในการถ่ายภาพผมจะเดินดูสนามก่อนทั้งหมดเหมือนนักกีฬา เพราะจะได้หามุมหาเหลี่ยมได้ ตั้งโหมดกล้องเป็นถ่ายต่อเนื่องความเร็วสูงที่สุดที่กล้องสามารถทำได้ เพราะให้ความเร็วชัตเตอร์สูงมากกว่า 300 ยกเว้นภาพที่ต้องสื่อว่านักกีฬากำลังเคลื่อนไหว ใช้การแพนกล้องตามความเร็ว 30 ถ้าผมจำไม่ผิดส่วนมากผมจะใช้รูรับแสงประมาณ 8 ขึนไป เพราะต้องการระยะชัดลึกที่ค่อนข้างสูงสำหรับแขนของตัวแบบกับปืน ฉากหลังปล่อยไป บางท่านอาจสงสัยว่า มันเปิด F8 แล้วทำไมฉากหลังมันละลาย เพราะว่าผมดึงซูมที่ 200 และบางภาพระหว่างตัวแบบกับฉากหลังมันห่างกันไม่ใช่น้อยมันเลยหลุดเดฟไปครับเป็นการประโยชน์จากข้อจำกัด ภาพทั้งหมดผมไม่ได้เอา EXIF ออก ลองตรวจสอบได้นะครับ สำหรับการวัดแสงผมใช้ส่วนมากเป็นเฉลี่ยทั้งภาพ ภาพเปิดสองภาพแรกถ่ายใน Safety Area ครับ ห่างไปหนึ่งศอกคือกำแพงของ Safety Area ขอให้มีความสุขในการถ่ายภาพครับ

ขออนุญาตเอาเทคนิคพวกนี้ไปประดับความรู้เพิ่มเติมครับ...

___________________________________________________________ _______________________________________

"++ะไรก็ได้ถ้าใจปราถนา อยากจะได้มาต้องฝ่าต้องทนทดลอง บางครั้งก็ชื่น บางครั้งกลืนน้ำตานอง ต้องฝันให้ไกลแล้วก็ไปให้ถึง++
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 01:45:10 AM »

ขออนุญาตเอาเทคนิคพวกนี้ไปประดับความรู้เพิ่มเติมครับ...

คุณ cht. ถือว่าใช้ศัพท์เฉพาะเยอะนะครับ  ถ้าคุณ J38 อ่านเข้าใจ
ผมว่าคุณ J38 มีความรู้ประดับพอสมควรแล้ว

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:31:48 AM »

ภาพจากการแข่งสตีลชาเลนจ์เมื่อวานนี้ ถ่ายโดย วมต. ครับ
กล้อง Canon 40D เลนส์สองตัวคือ Canon 10-22mm และ Tamron 17- ? (จำไม่ได้)

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=62028.0

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:03:03 AM »

ภาพจากการแข่งสตีลชาเลนจ์เมื่อวานนี้ ถ่ายโดย วมต. ครับ
กล้อง Canon 40D เลนส์สองตัวคือ Canon 10-22mm และ Tamron 17- ? (จำไม่ได้)

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=62028.0

...น่าจะเป็น 17-50 2.8 ครับ เมื่อเร็วๆ นี้ ผมเพิ่งซื้อให้ลูกชายใช้ติดกล้อง 400D

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:58:45 AM »

tamron 17-50 2.8 ตามที่พี่แก้วบอกถูกต้องแล้วครับ อิอิ
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 12:05:13 PM »

tamron 17-50 2.8 ตามที่พี่แก้วบอกถูกต้องแล้วครับ อิอิ

...ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ  ผมเป็นคนซื้อ  แต่ยังไม่เห็นตัวมันเลย

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 12:19:58 PM »

...ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ  ผมเป็นคนซื้อ  แต่ยังไม่เห็นตัวมันเลย

คม คอนทราสจัด fกว้างฉีก DOF กระจุย ทำให้ถ่ายสนุกและที่สำคัญ ราคาถูกมากกกครับพี่  หลงรัก หลงรัก
ข้อเสียอย่างเดียวที่พบคือ มันโฟกัสช้ากว่าพวก USM ของ แคนอน
ซึ่งจะเห็นชัดเวลาถ่ายภาพเคลื่อนไหวเร็วๆมันจะจับ subject ไม่ค่อยทันครับ
แต่ถ้าเดินถ่ายเล่นทั่วไปและไม่คิดจะใช้ถ่ายพวก sport action แทบจะลืมข้อเสียนี้ไปได้เลยครับ

เสียดายว่าระยะมันสั้นไปนิด ถ้ายาวไปถึงสัก 100mm แล้วยังเป็น 2.8 อยู่ละก็แจ่มเลยครับ
วันก่อนมีโอกาสได้ลอง 24-120 ของ nikon รู้สึกว่าระยะมันครอบคลุมดีมากเลย
กระตุ้นต่อมขึ้นมาตะหงิดๆ แต่ 24-105 f4L ก็แพงเกินไปสำหรับผมอ่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 05:00:27 PM »

เลนส์ทำหล่นตัวนี้ไม่ธรรมดา   เยี่ยม เพราะภาพที่คุณปิ๊กเก็บมามันฟ้อง  Grin ต้องเก็บตังค์หา 2.8 มาลองดูหน่อยครับ เสียดายไม่ได้ไปดูแข่ง Steel Challenge แต่ดูจากภาพ ตกลงมี stage ชื่ออะไรบ้างครับ smoke and hope, five to go, speed option and Huh

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 08:50:33 PM »

.......และ  Showdown, Outer Limits, Roundabout

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 08:52:46 PM »

ผมเป็นคนซื้อ  แต่ยังไม่เห็นตัวมันเลย

เอ๊ะ   ยังไงกัน

coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:01:41 PM »

ผมเป็นคนซื้อ  แต่ยังไม่เห็นตัวมันเลย

เอ๊ะ   ยังไงกัน

...โอนเงินให้ทางร้านส่งไปให้ลูกชายครับ  Grin

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์