๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 08:14:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บางภาพจากการแข่งขัน IPSC ที่นวมินทร์ครับ  (อ่าน 13683 ครั้ง)
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 12:49:38 PM »

จับภาพได้สวยมากๆครับพี่ หลงรัก

เยี่ยมมากครับ มุมกล้อง แอคชั่นได้อารมณ์ โดยไม่ต้องบรรยายใดๆ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เนียนจริงๆครับ...............สุดยอด

ขอบคุณทุกท่านครับ แต่ผมจะบอกว่าครั้งนี้ผมสอบตกบางโจทย์ เพราะโจทย์ที่ผมตั้งไว้ และตั้งใจไปถ่ายคือภาพลูกปืนวิ่งจากกระบอก พร้อมสลัดปลอก สไลด์เลื่อนถอย หรือไม่ก็จากลูกโม่ต้องหามุมที่เห็นแสงจากปากกระบอก (อันนี้ท่าจะยากเพราะสนามกลางแจ้งสว่างแจ้งจ่างป่างขนาดนั้น  เศร้า) จังหวะปลดโม่ บรรจุใหม่ (รูปนี้ที่ทำเป็นขาวดำ เพราะมันเน่าครับเลยเนียนให้เห็นเกรนภาพซะ) ภาพทั้งหมดผ่านการปรับแต่งเพียงย่อขนาด บางภาพปรับแสงนิดๆ ครับ โอกาสหน้าแก้ตัวใหม่ครับ ขอตัวไปเรียนวิชาหยุดกระสุนโลกันต์ก่อนครับ (ไปทำความเข้าใจเรื่องแสง กับฉากหลังใหม่ สงสัยต้องปรึกษาพระอาจารย์ด้านการถ่ายภาพแล้วครับ  Smiley)

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 04:30:38 PM »

ผมไม่บรรยายนะครับ ให้ภาพบรรยายแทนละกัน

บรรยายอุปกรณ์กล้องและเลนส์ที่ใช้ก็ได้ครับ  จะได้เข้าบรรยากาศ"ห้องภาพ"

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 05:09:41 PM »

...ภาพสวยมากครับ   เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 05:11:55 PM »

บรรยายอุปกรณ์กล้องและเลนส์ที่ใช้ก็ได้ครับ  จะได้เข้าบรรยากาศ"ห้องภาพ"

ยินดีครับ สำหรับอุปกรณ์ก็กล้อง Nikon D2H เลนส์ตัวเดียวครับ Nikon 18-200mm f/3.5-5.6 G ED-IF AF-S VR DX Zoom-Nikkor Lens วันนั้นที่ถ่ายค่อนข้างลำบากเพราะแดดน้อย มีเมฆมาก บางครั้งสว่างจ้า แต่โดยรวมคืออากาศครึ้มๆ ผมปรับโหมดแมนนวลในสำหรับความเร็วชัตเตอร์และรูรับแสงเพราะมันควบคุมง่าย เวลาแสงเปลี่ยน แต่จะมีบางภาพที่โทนออกสว่างเพราะแดดมันมาแล้วผมปรับไม่ทันก็เลยตามเลย สำหรับ white balance ตั้งเป็น cloudy เทคนิคในการถ่ายภาพผมจะเดินดูสนามก่อนทั้งหมดเหมือนนักกีฬา เพราะจะได้หามุมหาเหลี่ยมได้ ตั้งโหมดกล้องเป็นถ่ายต่อเนื่องความเร็วสูงที่สุดที่กล้องสามารถทำได้ เพราะให้ความเร็วชัตเตอร์สูงมากกว่า 300 ยกเว้นภาพที่ต้องสื่อว่านักกีฬากำลังเคลื่อนไหว ใช้การแพนกล้องตามความเร็ว 30 ถ้าผมจำไม่ผิดส่วนมากผมจะใช้รูรับแสงประมาณ 8 ขึนไป เพราะต้องการระยะชัดลึกที่ค่อนข้างสูงสำหรับแขนของตัวแบบกับปืน ฉากหลังปล่อยไป บางท่านอาจสงสัยว่า มันเปิด F8 แล้วทำไมฉากหลังมันละลาย เพราะว่าผมดึงซูมที่ 200 และบางภาพระหว่างตัวแบบกับฉากหลังมันห่างกันไม่ใช่น้อยมันเลยหลุดเดฟไปครับเป็นการประโยชน์จากข้อจำกัด ภาพทั้งหมดผมไม่ได้เอา EXIF ออก ลองตรวจสอบได้นะครับ สำหรับการวัดแสงผมใช้ส่วนมากเป็นเฉลี่ยทั้งภาพ ภาพเปิดสองภาพแรกถ่ายใน Safety Area ครับ ห่างไปหนึ่งศอกคือกำแพงของ Safety Area ขอให้มีความสุขในการถ่ายภาพครับ

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 05:12:46 PM »

...ภาพสวยมากครับ   เยี่ยม

ขอบคุณครับผม

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 05:26:14 PM »

...ไม่รู้ผมเป็นอะไรไป  เมื่อก่อนเห็นภาพอย่างนี้แล้วอยากไปยิงปืน  แต่ตอนนี้ทำไมรู้สึกเฉยจริงๆ (ยืนยันว่าภาพสวย  แต่ผมรู้สึกปลกใจตัวเองครับ)

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 06:04:44 PM »

...ไม่รู้ผมเป็นอะไรไป  เมื่อก่อนเห็นภาพอย่างนี้แล้วอยากไปยิงปืน  แต่ตอนนี้ทำไมรู้สึกเฉยจริงๆ (ยืนยันว่าภาพสวย  แต่ผมรู้สึกปลกใจตัวเองครับ)

เป็นเหมือนกันครับ... ยิ้มีเลศนัย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 06:06:21 PM »

ขอบคุณครับ
ถ่ายได้สวยงามครับ...ไปเห็นจริงๆ กลับไม่เห็นภาพแบบนี้ เยี่ยม

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 06:57:14 PM »

ภาพสวยได้อารมณ์ครับ

ไอ้ผมมันชอบถ่ายเเบบหยุดการเคลื่อนไหว  มันงjายดีสปีดเยอะภาพชัดเข้าว่าอ่ะ

กล้องกับเลนส์ได้หลายกระบอกนะนั่น...

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 08:53:52 PM »

ว้าว...มุมมองสุดยอดเลยครับพี่  หลงรัก หลงรัก
ขออนุญาตยืมบางมุมไปใช้บ้างนะครับ
แหม...เดินอยู่ด้วยกันตั้งนานไม่รู้ว่าเป็นพี่ cht. นี่เอง   Grin
 หลงรัก หลงรัก
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 09:29:25 PM »

ภาพสวยได้อารมณ์ครับ

ไอ้ผมมันชอบถ่ายเเบบหยุดการเคลื่อนไหว  มันงjายดีสปีดเยอะภาพชัดเข้าว่าอ่ะ

กล้องกับเลนส์ได้หลายกระบอกนะนั่น...

ขอบคุณครับ กล้องกับเลนส์ตอนนี้ขายต่อยังซื้อกล๊อกไม่ได้เลยนะครับ  Undecided

ขอบคุณครับ
ถ่ายได้สวยงามครับ...ไปเห็นจริงๆ กลับไม่เห็นภาพแบบนี้ เยี่ยม
ขอบคุณครับ สนามถูกกล้องบีบให้มองผ่านมุมมองของกล้องครับ  Grin

cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 09:39:46 PM »

ว้าว...มุมมองสุดยอดเลยครับพี่  หลงรัก หลงรัก
ขออนุญาตยืมบางมุมไปใช้บ้างนะครับ
แหม...เดินอยู่ด้วยกันตั้งนานไม่รู้ว่าเป็นพี่ cht. นี่เอง   Grin
 หลงรัก หลงรัก

คุณปิ๊กจะเอารูปไปใช้ก็ไม่หวงครับไม่เฉพาะมุมมอง  Grin เผื่อรูปผมจะได้ลงหนังสือบ้าง  Smiley ไม่คิดตังค์เพราะผมถ่ายเอามัน

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 01:34:54 AM »

มุมภาพสวยมากครับ เยี่ยม

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 01:35:56 AM »

ยินดีครับ สำหรับอุปกรณ์ก็กล้อง Nikon D2H เลนส์ตัวเดียวครับ Nikon 18-200mm f/3.5-5.6 G ED-IF AF-S VR DX Zoom-Nikkor Lens วันนั้นที่ถ่ายค่อนข้างลำบากเพราะแดดน้อย มีเมฆมาก บางครั้งสว่างจ้า แต่โดยรวมคืออากาศครึ้มๆ ผมปรับโหมดแมนนวลในสำหรับความเร็วชัตเตอร์และรูรับแสงเพราะมันควบคุมง่าย เวลาแสงเปลี่ยน แต่จะมีบางภาพที่โทนออกสว่างเพราะแดดมันมาแล้วผมปรับไม่ทันก็เลยตามเลย สำหรับ white balance ตั้งเป็น cloudy เทคนิคในการถ่ายภาพผมจะเดินดูสนามก่อนทั้งหมดเหมือนนักกีฬา เพราะจะได้หามุมหาเหลี่ยมได้ ตั้งโหมดกล้องเป็นถ่ายต่อเนื่องความเร็วสูงที่สุดที่กล้องสามารถทำได้ เพราะให้ความเร็วชัตเตอร์สูงมากกว่า 300 ยกเว้นภาพที่ต้องสื่อว่านักกีฬากำลังเคลื่อนไหว ใช้การแพนกล้องตามความเร็ว 30 ถ้าผมจำไม่ผิดส่วนมากผมจะใช้รูรับแสงประมาณ 8 ขึนไป เพราะต้องการระยะชัดลึกที่ค่อนข้างสูงสำหรับแขนของตัวแบบกับปืน ฉากหลังปล่อยไป บางท่านอาจสงสัยว่า มันเปิด F8 แล้วทำไมฉากหลังมันละลาย เพราะว่าผมดึงซูมที่ 200 และบางภาพระหว่างตัวแบบกับฉากหลังมันห่างกันไม่ใช่น้อยมันเลยหลุดเดฟไปครับเป็นการประโยชน์จากข้อจำกัด ภาพทั้งหมดผมไม่ได้เอา EXIF ออก ลองตรวจสอบได้นะครับ สำหรับการวัดแสงผมใช้ส่วนมากเป็นเฉลี่ยทั้งภาพ ภาพเปิดสองภาพแรกถ่ายใน Safety Area ครับ ห่างไปหนึ่งศอกคือกำแพงของ Safety Area ขอให้มีความสุขในการถ่ายภาพครับ

แจ๋วเลยครับ อยากดูรูปสวย ๆ อีกครับ

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 02:02:46 PM »

ถ่ายภาพได้สวยจริงๆครับ..... เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์