๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 05:32:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ละครพันทางเรื่อง สามก๊ก ตอน "กวนอูสวามิภักดิ์อุปราชโจโฉ"  (อ่าน 29379 ครั้ง)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 02:13:57 PM »

พี่แก้วใช้แฟลชมั้ยครับ ตั้งความเร็วชัตเตอร์และแสงเท่าไหร่ครับ  Shocked Shocked Shocked

...ไม่ได้ใช้แฟลชเพราะเขาห้าม และระยะไกลพอสมควร จะลุกจากที่นั่งไปถ่ายภาพใกล้ๆ ก็จะไม่ดีครับ

...ตั้ง ISO 1000-1600 ครับ  ใช้โหมด Av (ตั้งค่า f/number ตามที่ต้องการ  แล้วให้กล้องกำหนดค่าความเร็วโดยอัตโนมัติ  ซึ่งเปลี่ยนไปตามสภาพแสงซึ่งไม่คงที่ครับ)

คุณCoda ครับ มีภาพที่ถ่ายแล้วไม่ดีบ้างไหมครับ  แล้วไม่ดีเพราะอะไร  ผมเองถ่ายการแสดงบนเวทีแบบนี้ ร้อยละ๙๕  เสีย  อ๋อย  ขำก๊าก แม้จะใช้ Mode P (Full Programmable)

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 02:58:48 PM »

พี่แก้วใช้แฟลชมั้ยครับ ตั้งความเร็วชัตเตอร์และแสงเท่าไหร่ครับ  Shocked Shocked Shocked

...ไม่ได้ใช้แฟลชเพราะเขาห้าม และระยะไกลพอสมควร จะลุกจากที่นั่งไปถ่ายภาพใกล้ๆ ก็จะไม่ดีครับ

...ตั้ง ISO 1000-1600 ครับ  ใช้โหมด Av (ตั้งค่า f/number ตามที่ต้องการ  แล้วให้กล้องกำหนดค่าความเร็วโดยอัตโนมัติ  ซึ่งเปลี่ยนไปตามสภาพแสงซึ่งไม่คงที่ครับ)

คุณCoda ครับ มีภาพที่ถ่ายแล้วไม่ดีบ้างไหมครับ  แล้วไม่ดีเพราะอะไร  ผมเองถ่ายการแสดงบนเวทีแบบนี้ ร้อยละ๙๕  เสีย  อ๋อย  ขำก๊าก แม้จะใช้ Mode P (Full Programmable)

...มีครับ ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้

1. ถ่ายแล้ว Composition ไม่ดี ชนิดแก้ไขไม่ได้

2. รูรับแสง ความเร็วชัตเตอร์ กับค่า ISO ไม่เหมาะสมลงตัวกับสภาพแสงบนเวที และการเคลื่อนไหวของนักแสดง:
...เรื่อง Exposure ไม่พอดีไม่ค่อยมีปัญหา ถ้าเข้าใจวิธีการวัดแสงและมีเทคนิคนิดหน่อย  และแม้มีปัญหาขาดเกินไปบ้างยังพอแก้ได้ด้วยโปรแกรม 

...แต่ที่มักมีปัญหาคือการเคลื่อนไหวของนักแสดงที่บางครั้งจะเร็วเกิน Shutter Speed ทำให้มี Motion Blurr ในเวลาที่ไม่ต้องการครับ ถ้าไม่ดัน ISO (ซึ่ง Noise จะตามมา) ก็ต้องหาเลนส์เร็วๆ (คือ f กว้างๆ) มาใช้ (ซึ่งผมก็พอมี แต่เป็นเลนส์ Fix 100 f/2.8 กับ 135 f/2 ไม่ใช่ TeleZoom ซึ่งคล่องตัวกว่า) ทั้งนี้สภาพแสงบนเวทีไม่ได้สว่างเท่ากันทุกฉาก  แม้ฉากเดียวกันแสงยังต่างกันตามเหตุการณ์  และบางจุดแสงยังเข้มกว่าจุดอื่น  ทำให้สับสนอลหม่านเป็นที่ยิ่ง ว่นวายทีเดียวครับ แถมยังจะต้องเปลี่ยนเลนส์ให้เหมาะ (มุมกว้าง มุมแคบ) เปลี่ยนค่า f เปลี่ยน Shutter Speed เปลี่ยน ISO

...ครั้งล่าสุดไปถ่ายโขน  ด้วยความที่ไม่ได้ดูโขนมานานจนจำท่าทางไม่ได้  เจอโขนตัวยักษ์ตัวลิงออกมาเต้น  ผมก็มีปัญหานิดหน่อยเพราะเต้นค่อนข้างเร็วมาก แทบไม่มีจังหวะให้ถ่าย บังเอิญไปตั้ง ISO ไว้ต่ำนิดนึงด้วย แต่สักพักนึงพอจับทางได้ก็ดีขึ้นครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #92 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 03:04:04 PM »

...เพิ่มเติมอีกนิดว่า ส่วนใหญ่ผมจะใช้โหมด Av (คุมรูรับแสง แล้วให้กล้องกำหนด Shutter Speed) บางครั้งที่ต้องการ Motion Blurr ถึงใช้ Tv ครับ ไม่เคยใช้ P เลยครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #93 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 10:49:32 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้   เอาไว้ได้ลองวิชาเมื่อไหร่จะเอามาให้วิจารณ์ Grin 

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์