๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 04:13:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้โปรมแกรมอะไรกันบ้างครับ ในการตกแต่งภาพ  (อ่าน 23033 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 01:10:07 PM »

Cheesy  อีกสักคำถาม คุยกันเรื่องกล้อง โดยเฉพาะกล้องดิจิตอลในปัจจุบันคงหลีกหนีไม่พ้นที่จะต้องใช้โปรแกรมตกแต่งภาพเข้ามาช่วยบ้าง
ไม่มากก็น้อย ...........อย่างน้อยที่สุด .............. ก็ใช้ในการลดขนาดภาพเพื่อนำเสนอผลงานสุ่หน้าเวปบอร์ด

ตัวผมเองใช้ acdsee    เป็นหลักเพราะส่วนใหญ่ ใช้แค่ย่อรูปเพื่อการโพส์ ในเวป มีคร๊อป รูปบ้างเพื่อความสวยงานในการจัดองค์ประกอบของรูป
   และบ้างที่ก็มีการเติมตัวอักษรในรูปบ้างครับ ..............  ส่วนใหญ่ผมทำแค่นี้ครับ ............  ไม่ค่อยได้ตกแต่งเพิ่มเติมใด ๆกับรูปเลย

ไม่นานมานี้เพิ่งได้รับคำแนะนำจากปิ๊กว่าน่าจะทำบ้าง อย่างน้อยก็ปรับความคมชัดหลังย่อรูป .............  อิอิอิ

อยากทราบว่าพี่ ๆเพื่อน ๆ   ใช้โปรแกรมปรับแต่งภาพอะไรกันบ้างครับ 
     และใช้โปรแกรม นั้น ๆในการแก้ไขภาพ ส่วนไหน อย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำและแรกเปลี่ยนความคิดเห็นกันหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2008, 01:19:36 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 01:18:06 PM »

ACDSee ครับ น้อง ru
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 01:19:00 PM »

ระยะหลัง ๆ นี้ใช้ photoscape ของพี่วัฒน์...ใช้ง่าย รวดเร็ว สะดวกดีด้วยค่ะ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=49553.0

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 04:40:40 PM »

ระยะหลัง ๆ นี้ใช้ photoscape ของพี่วัฒน์...ใช้ง่าย รวดเร็ว สะดวกดีด้วยค่ะ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=49553.0

อันนี้ดีมากครับ ใช้ง่าย  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 06:07:03 PM »

เล็กๆน้อยๆ ใช้ Paint ของวินโดวส์ครับ ขึ้นมาอีกหน่อยถึงจะใช้ Photoscape ใช้ง่ายจิงๆ Grin Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:35:19 PM »

...ผมใช้กล้อง Canon ส่วนใหญ่จะถ่ายเป็น RAW file ใช้ DPP ซึ่งเป็นฟรีโปรแกรมของ Canon ในการลด noise (ถ้ามี) ปรับ brightness, contrast ดึง curve ปรับความคมชัด แก้ไข White Balance, Picture Style แม้จะปรับแต่งได้ไม่หวือหวามาก แต่เพียงพอสำหรับการใช้งานของผมครับ

...สำหรับโปรแกรมอื่น มีเจ๋งหลายตัวครับ ACDsee Pro ก็เยี่ยมมากแต่มันไม่ฟรี

...อยากให้ทดลองตัวนี้ครับ FastStone Image Viewer เป็นฟรีโปรแกรม ที่สามารถดูและจัดการไฟล์ RAW ได้ในระดับหนึ่งครับ (แน่นอนว่าใช้กับไฟล์ภาพทั่วไปได้อยู่แล้ว)  ปรับแต่งภาพใช้ได้ทีเดียว  ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2008, 08:37:14 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:07:30 PM »

...ผมใช้กล้อง Canon ส่วนใหญ่จะถ่ายเป็น RAW file ใช้ DPP ซึ่งเป็นฟรีโปรแกรมของ Canon ในการลด noise (ถ้ามี) ปรับ brightness, contrast ดึง curve ปรับความคมชัด แก้ไข White Balance, Picture Style แม้จะปรับแต่งได้ไม่หวือหวามาก แต่เพียงพอสำหรับการใช้งานของผมครับ

...สำหรับโปรแกรมอื่น มีเจ๋งหลายตัวครับ ACDsee Pro ก็เยี่ยมมากแต่มันไม่ฟรี

...อยากให้ทดลองตัวนี้ครับ FastStone Image Viewer เป็นฟรีโปรแกรม ที่สามารถดูและจัดการไฟล์ RAW ได้ในระดับหนึ่งครับ (แน่นอนว่าใช้กับไฟล์ภาพทั่วไปได้อยู่แล้ว)  ปรับแต่งภาพใช้ได้ทีเดียว  ลองดูครับ

อ่า........ได้ใช้ของฟรี

ไหว้ ขอบคุณครับพี่แก้ว  กำลังหาอยู่พอดีเลย ไหว้

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:58:48 PM »

เมื่อก่อนผมใช้เป็นอยู่โปรแกรมเดียวครับ คือ Photoshop ซึ่งง่ายมากเวลาถ่ายภาพมาเป็น Raw file จำนวนมากๆ เช่น7ร้อย ถึงหนึ่งพันภาพ ต่อหนึ่งทริป แต่มันค่อนข้างลำบากเวลาปรับภาพให้สว่างหรือมืดพอดี ต้องอาสัยดู Histogram เอา ซึ่งดูยากมากทำให้มึน พักหลังเลยเปลี่ยนมาใช้ โปรแกรม Aperture ซึ่งมีตัวช่วยให้จัดการกับการเก็บรายละเอียดในส่วนมืดและ ส่วนสว่างของภาพได้ง่ายขึ้น (ประมาณว่าไม่ต้องนั่งเดา ) แต่ถ้าต้องการเก็บรายละเอียดอย่างลึกซึ้ง ตัดต่อ ตบแต่ง ก็ต้องกลับมาใช้ Ps CS3 อยู่ดีเพราะตัวโปรแกรม Ps มีความสามารถในการทำงานแบบ Layer ซึ่งละเอียด และซับซ้อนได้ดีกว่าครับ หลงรัก 
สรุปแล้วตอนนี้ใช้ Aperture เป็นหลักคือถ่ายมาแล้วจูนสี ปรับความชัด ย่อภาพ(เวลาย่อง่ายมากคลิกทีเดียวมีพันรูปก็ย่อมันพันรูป) สบายอารมณ์ ขำก๊าก
รายละเอียดของโปรแกรมตามลิงค์นี้เลยครับชอบมากตรงที่มีวีดีโอสอนใช้ด้วย Grin http://www.apple.com/aperture/tutorials/
                                             หน้านี้เป็นรุ่นพี่ที่เค้าบอกว่าใช้แล้วดีครับ คิก คิก http://www.apple.com/aperture/action/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2008, 10:20:11 PM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 10:10:05 PM »

เล็กๆน้อยๆ ใช้ Paint ของวินโดวส์ครับ ขึ้นมาอีกหน่อยถึงจะใช้ Photoscape ใช้ง่ายจิงๆ Grin Grin
ผมเองก็ใช้ของวินโดวส์ ตัดกับปรับแสงเป็นอย่างเดียว อย่างอื่นยังไม่มี และไม่เคยเรียนรู้เลยครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
nattapat_me
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 10:29:00 PM »

สระบุรีมีสมาชิกเว็บ อวป.บ้างไหมครับ ถ้ามีติดต่อให้รู้จักกันบ่างนะครับ
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 12:35:55 AM »

Photoshop  อย่างเดียวเท่านั้นครับ ใช้อย่างอื่นไม่เป็น เศร้า

มีแอ็คชั่นในPS ให้เลือกใช้มากมาย แถมฟรีอีกด้วย อิๆ ยิ้มีเลศนัย

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:23:33 AM »

Photoshop  อย่างเดียวเท่านั้นครับ ใช้อย่างอื่นไม่เป็น เศร้า

มีแอ็คชั่นในPS ให้เลือกใช้มากมาย แถมฟรีอีกด้วย อิๆ ยิ้มีเลศนัย
เอากันจริงๆผมก็ว่า Ps เป็นเทพเจ้าครับพี่ Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:52:29 AM »

โอใช้เป็นแต่ACDSeeค่ะ ตอนนี้อยากจะใช้Psเป็นบ้างจังเลย เศร้า

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 08:02:28 AM »

Photoshop V.7.0 ครับ ยังใช้ไม่ค่อยคล่องเลย ไม่มีหัวเรื่องการแต่งภาพเอามากๆ 555 อ๋อย

ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 11:05:46 AM »

ผมใช้ photoshop ครับ
ปรับ level , unsharp mask , resize หลักๆแค่นี้ครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์