๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 06:34:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิค& ทริก การถ่ายภาพ  (อ่าน 10107 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 05:13:33 PM »

...ผมคิดว่าในแง่หนึ่งการถ่ายภาพก็คล้ายการปรุงอาหาร  พ่อครัวที่ปรุงอาหารอร่อยต้องรู้ก่อนว่า "ความอร่อย" นั้นเป็นฉันใด  รสชาติที่พ่อครัวคิดว่า "อร่อย" หาก "ลูกค้า" ชิมแล้วพากันชื่นชม  อย่างนั้นถือว่าเก่งจริง อร่อยจัง  แต่ถ้าพ่อครัวไม่รู้จักรสชาติอร่อยอันแท้จริง  เมื่อปรุงอาหารไปตามที่ตนเองคิดว่าอร่อยสุดๆ แล้ว  "ลูกค้า" กลับกลืนไม่ลง  จะเรียกว่าอร่อยมิได้ครับ  (แต่ถ้าคิดจะปรุงในแบบของตัวเองโดยไม่สนใจใคร  ผมไม่เกี่ยวครับ อิอิ)

...การกดชัตเตอร์โดยไม่ทราบว่า "ความงาม" คืออะไรนั้น  เปรียบเสมือนพ่อครัวที่ไม่รู้จักรสชาติความอร่อยอันแท้จริงนั่นเอง

...นอกเหนือจากเทคนิคการใช้กล้องแล้ว (สมัยนี้อาจรวมการใช้โปรแกรมแต่งภาพประเภท post processing ด้วย)   นักถ่ายภาพควรศึกษาว่าภาพที่สวยนั้นคืออย่างไร  อะไรทำให้ภาพนี้สวย  ภาพนั้นไม่สวยเพราะอะไร 

...การถ่ายภาพให้ชัดเป็นเรื่องไม่ยากเท่าไร  แต่การถ่ายภาพให้สวยงามมีคุณค่ากลับไม่ง่ายครับ

เพิ่งได้อ่านข้อความนี้ของพี่แก้วครับ...

เยี่ยมโดนใจจริงๆครับ...ไหว้
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 05:42:29 PM »

...ผมคิดว่าในแง่หนึ่งการถ่ายภาพก็คล้ายการปรุงอาหาร  พ่อครัวที่ปรุงอาหารอร่อยต้องรู้ก่อนว่า "ความอร่อย" นั้นเป็นฉันใด  รสชาติที่พ่อครัวคิดว่า "อร่อย" หาก "ลูกค้า" ชิมแล้วพากันชื่นชม  อย่างนั้นถือว่าเก่งจริง อร่อยจัง  แต่ถ้าพ่อครัวไม่รู้จักรสชาติอร่อยอันแท้จริง  เมื่อปรุงอาหารไปตามที่ตนเองคิดว่าอร่อยสุดๆ แล้ว  "ลูกค้า" กลับกลืนไม่ลง  จะเรียกว่าอร่อยมิได้ครับ  (แต่ถ้าคิดจะปรุงในแบบของตัวเองโดยไม่สนใจใคร  ผมไม่เกี่ยวครับ อิอิ)

...การกดชัตเตอร์โดยไม่ทราบว่า "ความงาม" คืออะไรนั้น  เปรียบเสมือนพ่อครัวที่ไม่รู้จักรสชาติความอร่อยอันแท้จริงนั่นเอง

...นอกเหนือจากเทคนิคการใช้กล้องแล้ว (สมัยนี้อาจรวมการใช้โปรแกรมแต่งภาพประเภท post processing ด้วย)   นักถ่ายภาพควรศึกษาว่าภาพที่สวยนั้นคืออย่างไร  อะไรทำให้ภาพนี้สวย  ภาพนั้นไม่สวยเพราะอะไร 

...การถ่ายภาพให้ชัดเป็นเรื่องไม่ยากเท่าไร  แต่การถ่ายภาพให้สวยงามมีคุณค่ากลับไม่ง่ายครับ

เพิ่งได้อ่านข้อความนี้ของพี่แก้วครับ...

ขออนุญาตเห็นแย้งครับพี่แก้ว พี่หมอ  ...........  ผมมองงานภาพถ่ายออกเป็นสองประเด็นครับ
     -  ถ่ายทอดเจตนาของผู้เป็นตากล้อง หรือวัตถุประสงค์ ว่าตากล้องต้องการจะสื่ออะไร
     -  ภาพถ่ายคืองานศิลปะ เหมือนเรามองรูปบางรูป ดูไม่ออกว่าสวยตรงไหน แต่บางคนอาจมองว่าเป็นงานศิลปชั้นยอด

ฉนั้น ถ้างานที่ถ่ายมาสามารถสื่อเจตนาของผู้ถ่ายให้ผู้ชมเข้าใจได้ ก็น่าจะถือว่าต้องตามประสงค์
ส่วนเรื่องผู้รับก็ต้องดูว่าผู้รับชอบงานลักษณะไหน ครับ  บางท่านอาจชอบแนวศิลปเยอะหน่อย  บางท่านอาจชอบดิบ ๆเนื้อ ๆ

ขออภัยที่เห็นแย้งครับพี่   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2008, 05:47:11 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 05:48:54 PM »

ศิลปะคือการตีความ+จินตนาการค่ะ อย่างหากคุณเห็นภาพกระดาษที่ถูกขยำ คุณคิดถึงอะไร...
บางคนอาจจะจินตนาการถึงคนทำงานแล้วไม่ได้ดั่งใจ
บางคนอาจจะคิดถึงความยุ่งเหยิง
บางคนอาจจะคิดถึงการส่งพัสดุไปเลยก็มีค่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 05:59:10 PM »

ศิลปะคือการตีความ+จินตนาการค่ะ อย่างหากคุณเห็นภาพกระดาษที่ถูกขยำ คุณคิดถึงอะไร...
บางคนอาจจะจินตนาการถึงคนทำงานแล้วไม่ได้ดั่งใจ
บางคนอาจจะคิดถึงการส่งพัสดุไปเลยก็มีค่ะ Wink

ผมนึกถึงต้นไม้ที่ถูกตัดครับเจ๊.........เสียดาย.....อิอิ

อ้าวไม่ใช่ทิชชู่ที่พี่ซับใช้หรอกหรือครับ.............^^

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 06:22:58 PM »

ผมนึกถึงต้นไม้ที่ถูกตัดครับเจ๊.........เสียดาย.....อิอิ

อ้าวไม่ใช่ทิชชู่ที่พี่ซับใช้หรอกหรือครับ.............^^

อ่า...นี่ก็อีกมุมมองนึงค่ะ Cheesy
แต่เอ๊ะ...ไม่ใช่ทิชชู่ตาซ๊าบบบบบบบบบบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 06:25:24 PM »

อ่า...นี่ก็อีกมุมมองนึงค่ะ Cheesy
แต่เอ๊ะ...ไม่ใช่ทิชชู่ตาซ๊าบบบบบบบบบบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อิอิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 09:00:13 PM »

ทางเศรษฐศาสตร์  ศิลปะอาจขึ้นอยู่กับต้นทุน ครับ  น้องโอ  คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 09:06:12 PM »

ทางเศรษฐศาสตร์  ศิลปะอาจขึ้นอยู่กับต้นทุน ครับ  น้องโอ  คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

แหม...ได้ข่าวว่า ข้าวผัด 1ห่อ ก็สร้างศิลปะได้แล้วไม่ใช่เหรอจ๊ะ...พี่51 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2008, 09:55:18 PM โดย ozero » บันทึกการเข้า

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 09:50:06 PM »

...นอกเหนือจากเทคนิคการใช้กล้องแล้ว (สมัยนี้อาจรวมการใช้โปรแกรมแต่งภาพประเภท post processing ด้วย)   นักถ่ายภาพควรศึกษาว่าภาพที่สวยนั้นคืออย่างไร  อะไรทำให้ภาพนี้สวย  ภาพนั้นไม่สวยเพราะอะไร 

ขออนุญาตเห็นแย้งครับพี่แก้ว พี่หมอ  ...........  ผมมองงานภาพถ่ายออกเป็นสองประเด็นครับ
     -  ถ่ายทอดเจตนาของผู้เป็นตากล้อง หรือวัตถุประสงค์ ว่าตากล้องต้องการจะสื่ออะไร
     -  ภาพถ่ายคืองานศิลปะ เหมือนเรามองรูปบางรูป ดูไม่ออกว่าสวยตรงไหน แต่บางคนอาจมองว่าเป็นงานศิลปชั้นยอด

ฉนั้น ถ้างานที่ถ่ายมาสามารถสื่อเจตนาของผู้ถ่ายให้ผู้ชมเข้าใจได้ ก็น่าจะถือว่าต้องตามประสงค์
ส่วนเรื่องผู้รับก็ต้องดูว่าผู้รับชอบงานลักษณะไหน ครับ  บางท่านอาจชอบแนวศิลปเยอะหน่อย  บางท่านอาจชอบดิบ ๆเนื้อ ๆ

ขออภัยที่เห็นแย้งครับพี่   ไหว้
คนถ่ายก็ต้องมีความสามารถในการสร้างงานครับน้องรู ต้องเรียนรูเรื่องกล้อง เรื่องเลนส์ เรื่องแสง
เหมือนคนทำกับข้าว ก็ต้องมีความสามารถ ในการปรุง ต้องเรียนรู้การทำกับข้าว ถึงจะทำได้อร่อย

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 11:13:11 PM »

ผมไม่คิดว่าน้องรูฯจะคิดต่างกันนะครับ...

ผมกลับคิดว่าข้อความของน้องรูฯนั้นแสดงว่าเข้าใจตรงกัน...

อาหารนั้นมีหลายอย่าง หลายรสชาติ หลายวิธีปรุง...

อาหารญี่ปุ่นเราอาจกินทั้งที่ดิบ เพื่อให้ได้ความสด อร่อยลิ้น...

อาหารจีนนั้นอาจต้องกินที่ผ่านการปรุงแต่งนับวันๆ...

อาหารบางชนิดเรากลับรอให้ผ่านกระบวนการย่อยสลายบางส่วนไป เช่น น้ำปลา ปลาร้า...

เช่นเดียวกันกับภาพถ่าย...

บางชนิด เราต้องการภาพที่สมจริง ถ่ายทอดอารมณ์ความรู้สึกออกมา...

บางภาพเรากลับต้องการที่เหนือจริง เหนือความคาดหมาย...

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผู้สร้างสรรจะเลือก และผู้เสพจะรับความหมายได้ครบถ้วนหรือไม่... Wink

ปล.หากแต่ที่ตลกคือ...

ผู้ปรุงที่แต่งแต้มอาหารจนรสชาติผิดเพี้ยนไป...

ทำปลาดิบก็ปรุงยิ่งกว่าต้มยำ...

ทำพระกระโดดกำแพงก็ปรุงยิ่งกว่าแพนงเนื้อ...

ผู้เสพก็เสพด้วยความกระอักกระอ่วนผะอืดผะอมครับ... คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2008, 11:39:19 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 07:29:20 PM »

ขอบคุณครับ กำลังอยากหัดถ่ายภาพพอดีครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:48:04 AM »

ตกลงมาอยู่ห้องนี้กันหมดเลยหรือครับนี่...

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 11:56:09 AM »

ตกลงมาอยู่ห้องนี้กันหมดเลยหรือครับนี่...

...อย่างนั้นเลยครับ ป.ช้าง  คิก คิก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์