๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 12:30:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิค& ทริก การถ่ายภาพ  (อ่าน 10105 ครั้ง)
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 11:39:34 AM »

ทริก ของผมคือ กดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็ กดมันเข้าไป  ขำก๊าก เดี๋ยวมันต้องมีดีซะรูป  ขำก๊าก
ทริกเดียวกันเลยค่ะ... คิก คิก

อันนี้ก็เชื่อได้ว่าเป็นทริ๊ก เดียวกับน้อง 51 เช่นกันครับ

เพราะภาพอาหารที่นั่งร่วมโต๊ะด้วยกันนั้น...พนักงานมาเสริฟอาหาร ร้อนๆ ควันฉุยๆ

กว่าน้อง 51 จะถ่ายภาพเสร็จ...อาหารเย็นพอดี ครับ...เล่นกดซะเป็น 100 ภาพ

แต่ใช้ได้แค่ภาพเดียว....เฮ้ออออ... คิก คิก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 11:46:58 AM »

ทริก ของผมคือ กดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็ กดมันเข้าไป  ขำก๊าก เดี๋ยวมันต้องมีดีซะรูป  ขำก๊าก

อันนี้ก็เชื่อได้ว่าเป็นทริ๊ก เดียวกับน้อง 51 เช่นกันครับ

เพราะภาพอาหารที่นั่งร่วมโต๊ะด้วยกันนั้น...พนักงานมาเสริฟอาหาร ร้อนๆ ควันฉุยๆ

กว่าน้อง 51 จะถ่ายภาพเสร็จ...อาหารเย็นพอดี ครับ...เล่นกดซะเป็น 100 ภาพ

แต่ใช้ได้แค่ภาพเดียว....เฮ้ออออ... คิก คิก

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 11:49:04 AM »

Fuji F-10 รุ่นพระเจ้าเหา มีโปรแกรม Fine Pix เลือกสี ครับ คริ คริ
เป็น STD, C และ B ครับ...คริ คริ

น้องรูเค้าไม่มีข้าวผัด 1 ห่อ ต้นหอม 2 ต้น มาแลกหรอกนะจ๊ะ คิก คิก

อิอิอิ   เสียดายข้าวผัด .........  อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 01:03:24 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ภาพอาหารส่วนใหญ่จะไม่ค่อยทันค่ะ...พอหลุดจากมือเด็กเสิร์ฟปุ๊บ ช้อนส้อมก็หนุบหนับ ๆ ทำศึกกันนัวเลย... น้ำลายหก

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 01:35:16 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ภาพอาหารส่วนใหญ่จะไม่ค่อยทันค่ะ...พอหลุดจากมือเด็กเสิร์ฟปุ๊บ ช้อนส้อมก็หนุบหนับ ๆ ทำศึกกันนัวเลย... น้ำลายหก

โห...ป้าอ่ะ...ที่เล่ามาอ่ะ...เรื่องจริงครับ

เนื้อมัตสึซากะ...ย่างมาหอมฉุย มันงี้ใสนิ้ง ควันโชย..หอมเชียว

อยากจะจิ้มเข้าปากใจจะขาด...พอเสริฟปุ๊ป...น้อง 51 รีบคว้าไปถ่ายรูป

กลับมา...อย่างไงรู้ไหมครับ....มันขึ้นไข ขาว แข็งปั๊ก เลยอ่ะ....เซ็งเป็ด..อิอิ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน บู่ บู่
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:56:06 PM »

...ผมคิดว่าในแง่หนึ่งการถ่ายภาพก็คล้ายการปรุงอาหาร  พ่อครัวที่ปรุงอาหารอร่อยต้องรู้ก่อนว่า "ความอร่อย" นั้นเป็นฉันใด  รสชาติที่พ่อครัวคิดว่า "อร่อย" หาก "ลูกค้า" ชิมแล้วพากันชื่นชม  อย่างนั้นถือว่าเก่งจริง อร่อยจัง  แต่ถ้าพ่อครัวไม่รู้จักรสชาติอร่อยอันแท้จริง  เมื่อปรุงอาหารไปตามที่ตนเองคิดว่าอร่อยสุดๆ แล้ว  "ลูกค้า" กลับกลืนไม่ลง  จะเรียกว่าอร่อยมิได้ครับ  (แต่ถ้าคิดจะปรุงในแบบของตัวเองโดยไม่สนใจใคร  ผมไม่เกี่ยวครับ อิอิ)

...การกดชัตเตอร์โดยไม่ทราบว่า "ความงาม" คืออะไรนั้น  เปรียบเสมือนพ่อครัวที่ไม่รู้จักรสชาติความอร่อยอันแท้จริงนั่นเอง

...นอกเหนือจากเทคนิคการใช้กล้องแล้ว (สมัยนี้อาจรวมการใช้โปรแกรมแต่งภาพประเภท post processing ด้วย)   นักถ่ายภาพควรศึกษาว่าภาพที่สวยนั้นคืออย่างไร  อะไรทำให้ภาพนี้สวย  ภาพนั้นไม่สวยเพราะอะไร 

...การถ่ายภาพให้ชัดเป็นเรื่องไม่ยากเท่าไร  แต่การถ่ายภาพให้สวยงามมีคุณค่ากลับไม่ง่ายครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:17:56 PM »

Cheesy  การถ่ายภาพให้สวย.......องค์ประกอบของภาพต้องดี  มุมกล้อง +  แสง  ผมว่าสำคัญมากๆ 

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 07:26:52 AM »

เวลาถ่ายรูปก็กดๆๆ จนกว่าจะได้รูปอย่างที่ตาเห็น

ซึ่งบางทีมักจะไม่ค่อยได้เท่าไหร่  อ๋อย

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:15:19 PM »

แนวคิดหลัก ในการถ่ายภาพครั้งนั้นคืออะไร ต้องตอบให้ได้ก่อน และจะต้องสื่อออกมาให้เด่นชัด
เมื่อได้แนวคิดหลักแล้ว ก็มาถึงวิธีการนำเสนอ ให้เป็นศิลปะ ที่สวยงาม
ศิลปะคืออะไรก็ได้ แต่อะไรก็ได้ไม่ใช้ศิลปะ
ตัวอย่างคือภาพของพี่ 51  ชัดเจนและตรงไปตรงมาที่สุด

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 04:44:04 PM »

เวลาถ่ายรูปก็กดๆๆ จนกว่าจะได้รูปอย่างที่ตาเห็น

ซึ่งบางทีมักจะไม่ค่อยได้เท่าไหร่  อ๋อย

ยากค่ะ ที่จะถ่ายรูปมาให้ได้อย่างที่ตาเราเห็น เพราะตาเราอายุเยอะแล้วค่ะ คิก คิก คิก คิก
ล้อเล่นนนนนน.... Grin

ตอบจริงๆแล้วนะคะ อ่ะ...

ยากค่ะ ที่จะถ่ายรูปมาให้ได้อย่างที่ตาเราเห็น เพราะองศาที่เห็นภาพก็ต่างกันแล้ว การแยกสีสายตาเราเห็นสีได้ละเอียดกว่าภาพถ่ายด้วยอ่ะค่ะ จึงต้องเรียกว่า ใกล้เคียงสิ่งที่เราเห็น และความคิดเรามากที่สุดค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 08:17:25 PM »

วิธีใช้ "ขาตั้งกล้องแสวงเครื่อง" ครับ  Grin Grin  ขำก๊าก ขำก๊าก
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 09:07:15 PM »

ถ่ายได้น่ากินจัง น้ำลายหก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 10:40:22 AM »

วิธีใช้ "ขาตั้งกล้องแสวงเครื่อง" ครับ  Grin Grin  ขำก๊าก ขำก๊าก

ปิ๊..ก ให้ใครเอาหมวกป๋ม ไปใส่อ่ะ..... จัดการให้ที คร๊าบบบ...
ท่านโมฯ คร๊าบบบบ......ดำเนินการด้วยคร๊าบบบ...
วมต. เอาใครก็ไม่ทราบคร๊าบบบ...มาใส่หมวกป๋มคร๊าบบบ.....
แถมยังหยิบกล้องรุ่นพระเจ้าเหา...ถูก ๆ ของป๋มไปด้วยอ่ะคร๊าบบบ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2008, 10:42:17 AM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 10:47:52 AM »

แนวคิดหลัก ในการถ่ายภาพครั้งนั้นคืออะไร ต้องตอบให้ได้ก่อน และจะต้องสื่อออกมาให้เด่นชัด
เมื่อได้แนวคิดหลักแล้ว ก็มาถึงวิธีการนำเสนอ ให้เป็นศิลปะ ที่สวยงาม
ศิลปะคืออะไรก็ได้ แต่อะไรก็ได้ไม่ใช่ศิลปะ
ตัวอย่างคือภาพของพี่ 51  ชัดเจนและตรงไปตรงมาที่สุด

ด้วยความขอบพระคุณ ครับ
ที่ท่านเลขาฯ ได้หยิบยกภาพและเอื้อนเอ่ย....ครับ

ศิลปะคืออะไรก็ได้   แต่อะไรก็ได้ไม่ใช่ศิลปะ

อูววว......ลึกซึ้ง...เหมือนนึ่งข้าวเหนียวครับ ท่านเลขาฯ  คริ คริ
ลึกไปจนถึงก้นบึ้งของหัวใจ ครับ...
ลึกจนเกินจะเข้าใจอ่ะครับ....คริ คริ

ลึกจนต้องเรียนเชิญท่านเลขาฯ มา work shop กับ วมต.และป๋ม
สักสองสามขวดอ่ะครับ....เพื่อที่จะได้ทำการเรียนสอบถาม ครับ....คริ คริ

....ของผม...ง่าย ๆ ครับ  "ปรับให้ชัด จัดให้สวย"
และก็....."ข้าวผัดห่อเดียว ก็กดได้ครับ"  (ข้าวผัดคือราคากล้อง     ส่วน....กด นี่  กด shutter อ่ะครับ)

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2008, 10:53:30 AM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 11:10:20 AM »

โลกของเรา (หนู)   รสชาติจะเหมือน...อมยิ้ม...หรือเปล่านะ

-  wide angle กับการบันทึกภาพบุคคล
-  ความชัด อันเป็นคุณสมบัติของระยะเลนส์
   ซึ่งต้องคำนึงถึงเส้นขอบฟ้าที่พาดผ่าน model
-  การวาง subject มิใช่ซับใน  ตามหลักของจุดตัดเก้าช่อง
-  ลวดลายของ background เกี่ยวเนื่องกับเส้นนำสายตา
-  fill flash จากตัวกล้องและอุณหภูมิของสี
-  การปรับ white balance สำหรับภาพ digital
-  การจำกัดพื้นที่ความเปรียบต่างของสีที่ปรากฎในกรอบภาพ
-  การเว้นช่องว่างของการทอดสายตา
-  การวัดแสง....จากความสว่างของภาพ...ในจุดที่เหมาะสม

ด้วยความเคารพครับ  โหม๊ดดดด...พุง แว้วฮับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2008, 11:19:39 AM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์