๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 03:41:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 73
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาภาพยนต์ และประวัติศาสตร์การสงคราม  (อ่าน 222697 ครั้ง)
tra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

เป๊กแรก.....มันยากที่จะยอมรับ....

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 07:36:20 AM »

หนังเรื่องล่าสุด...ของนายคนนี้ที่ชอบดู...แต่ไม่รู้จะเขียนถูกหรือปล่าว...the total sum of all fear...ที่มี...เบน เอฟแฟลก...กับ มอแกน ฟรีแมน...เป็นดารานำ...ก็ชอบครับ...

Grin the sum of all fear คับท่าน tra...

ในเรื่องเป็นยุคเกือบพ้นสมัยสงครามเย็นแล้ว...

กำลังเพ่งเล็งถึงภัยจากการก่อการร้ายโดยเฉพาะอย่างยิ่งการก่อการร้ายโดยอาวุธนิวเคลียร์...

ตามท้องเรื่องในหนังสือ แจ็ค ไรอัน ต้องเป็นรองผู้อำนวยการซี ไอ เอ แต่ในหนังกลับเป็นช่วงที่ แจ็ค เพิ่งเข้ามาทำงานกะ ซี ไอ เอ...

ซึ่งทำให้ซีเคว้นท์ของหนังผิดเพราะกลายเป็นก่อนเรื่อง the patriot ไปคับ... Grin

ขอบคุณครับ...พี่rute...สงสัยผมคงจะเพิ่ม...ผลรวมของ...ความกลัวภัยคุกคาม...ที่สุดของอเมริกาเข้าไปด้วยครับ...อิๆ  Grin Grin Grin

Metallica Enter Sandman
http://fr.youtube.com/watch?v=1QP-SIW6iKY
กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
http://fr.youtube.com/watch?v=B0cxpbvDWq8
วิท'ลัยหลายใจ
http://fr.youtube.com/watch?v=oxGPz0tTQeI
ไม่ใช่แฟน...ทำแทนไม่ได้
http://fr.youtube.com/watch?v=Wb8h1nRzm2E
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 09:06:06 AM »

สนับสนุนข้อมูลตามหัวข้อของคุณ LE ครับ...

คุณ LE กำลังขมวดประเด็น...

..."พลวัตร" ของหนังสงครามจากที่ Hollywood ค่อยๆ เลิก"เล่นอยู่ในประเทศ" ออกมาสู่โลกกว้าง เนื่องจากความสนใจของสังคมเป็นตัวพาอุตสาหกรรมภาพยนต์... การตระหนักของอเมริกันชน ว่าตัวเองคือมหาอำนาจ คือจุดพลิกผันที่ทำให้อเมริกันเข้าไป"ยุ่มย่าม"ในประเทศอื่นทั่วโลก ทำตัวเหมือน"ตำรวจโลก" ตามที่พวกเราชอบกระแนะกระแหนอเมริกันชน

จุดพลิกผันของนักศึกษาการเมืองระหว่างประเทศคือ... การที่อเมริกาประกาศลัทธิทรูแมน(Doctrine: US. will defend freedom and democracy worldwide) และการใช้แผนมาแชล ครับ...

สรุปลัทธิทรูแมนคือบอกว่า... คอมมิวนิสต์เป็นภัยต่อระบบเศรษฐกิจ ต้องตามไปทำลาย แม้ว่าจะอยู่นอกประเทศ(ประเด็นนี้ยังคงค้าง เอาไว้ในรัฐธรรมนูญอเมริกันครับ... "Clear and present danger"... เหมือนชื่อหนังสืออีตาทอม แคลนซี่ เลย... ฮา)

และสรุปแผนมาแชล... บอกว่า อเมริกันจะให้ความช่วยเหลือฟื้นฟูเศรษฐกิจแก่มิตรประเทศ (ประเด็นนี้อเมริกันอยากใช้เป็นการฉีดวัคซีนป้องกันคอมมิวนิสต์... และเป็นเครื่องมือสร้างความพึ่งพา เป็นลูกแหง่...)

นายสมชายไม่ลงในรายละเอียดครับ เพราะความรู้ไม่ถึง... แต่เอา Link ที่เกี่ยวข้อง มายั่วน้ำลายครับ... ประเด็นนี้ นอกจากคุณ LE แล้ว... คาดว่าคงมีนักการทหารระดับผ่านโรงเรียนเสนาธิการฯ ในเวบอีกหลายท่านสามาถให้ข้อคิดได้ดีกว่านายสมชายครับ...

Link นี้เป็น E-Learning ของบริษัทยักษ์ใหญ่แห่งวงการสือมวลชน... CNN ไงครับ... เจ้าของคือบริษัท Time Warner ที่นี่ครับ...

http://learning.turner.com/cnn/coldwar/marshall/mpln_ttl.html

ใน Link ข้างบนมีขอมูลให้ค้นโน้นค้นนี่อีกแยะ... ที่น่าสนใจอีกคือ Cold War's Time's line ครับ... เย้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 09:16:34 AM »

ขออนุญาตเลี้ยวเข้าซอยนอกเรื่องนิดหนึ่ง
พี่สมชายเป็นเป็นแฟนมติชนสุดสัปดาห์เหมือนกันหรือครับ สังเกตจากสำนวนที่ใช้
 :Smiley

สำนวนของคุณสุจิตต์ วงศ์เทศครับ... นายสมชายยืมมา

นายสมชายอ่านหนังสือฉบับนี้ตั้งแต่"ธนุส นิราลัย"ยังเหน็บ Colt Officers ACP ไปเป็นสารวัตรเถื่อนๆ... จากนั้น"ธนุสฯ"ก็ ขึ้นเหนือไปแถวๆ แม่ลาว... แล้วก็วกกลับเข้าวนเวียน กทม.สลับกับชายแดนภาคเหนือเพื่อหักลิ้นช้าง... จนในที่สุดกลายเป็น"นิราโยภิกขุ"ครับ...

นายสมชายเห็นเงาปากกาของท่านนายพลตำรวจเอกวศิษฐ์ฯ ในหนังสือ อวป. ด้วยครับ...
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 09:30:06 AM »

...ผมก็เป็นแฟน "ธนุส" เหมือนกันครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 09:48:37 AM »

หนังเรื่องล่าสุด...ของนายคนนี้ที่ชอบดู...แต่ไม่รู้จะเขียนถูกหรือปล่าว...the total sum of all fear...ที่มี...เบน เอฟแฟลก...กับ มอแกน ฟรีแมน...เป็นดารานำ...ก็ชอบครับ...

Grin the sum of all fear คับท่าน tra...

ในเรื่องเป็นยุคเกือบพ้นสมัยสงครามเย็นแล้ว...

กำลังเพ่งเล็งถึงภัยจากการก่อการร้ายโดยเฉพาะอย่างยิ่งการก่อการร้ายโดยอาวุธนิวเคลียร์...

ตามท้องเรื่องในหนังสือ แจ็ค ไรอัน ต้องเป็นรองผู้อำนวยการซี ไอ เอ แต่ในหนังกลับเป็นช่วงที่ แจ็ค เพิ่งเข้ามาทำงานกะ ซี ไอ เอ...

ซึ่งทำให้ซีเคว้นท์ของหนังผิดเพราะกลายเป็นก่อนเรื่อง the patriot ไปคับ... Grin

patriot games หรือเปล่าครับ Cheesy
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 10:42:04 AM »

เมื่อก่อนท่านเขียนให้ ธนุส ใช้ เดโทนิค .45 และ สมิธ โมเดล 27    ...โอ้ย พระเอกผม ใช้แต่ปืนหายากทั้งนั้น  ไม่เหมือน "ลว.สุดท้าย"  พระเอกใช้ คาร์ไบน์ .30  Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 06:05:32 PM »

ผมชอบเรื่อง เซฟวิ่งไพรเวทไรอั่น น่ะ......

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 06:28:12 PM »

ล่าสุดมีดีวีดีชุด The Remembrance of War ออกมาก็ทำได้ดี เรื่องราวของสงครามผ่านความเห็นของทหารผ่านศึก กึ่งสารคดีก็ได้มุมมองอีกแบบหนึ่ง
เรื่องคริมสัน ไทด์ เรือดำน้ำพลังนิวเคลียร์ชั้นยอดของยูเอสเนวี่ ต้องออกทะเลปฏิบัติภารกิจด่วน และต้นเรือ(Second in command)ไม่สามารถออกเรือได้ ทางบก.จึงส่งต้นเรือคนใหม่(เดนเซล วอร์ชิงตัน)มา"สมทบ"ปฏิบัติราชการ(ภาษาทหารเรือครับ) ซึ่งก็ไม่ค่อยเป็นที่ชอบขี้หน้าของผบ.เรือเท่าไหร่(ยีน แฮ๊คแมน) นอกจากนี้ยังมีแนวความคิดที่ไม่เป็นไปในแนวทางเดียวกัน มันก็ยุ่งหล่ะครับ เบอร์1 กับเบอร์2 คิดต่างกัน ลูกน้องก็เลยแบ่ง(กันเอง)เป็นสองฝ่าย สุดท้ายก็ผิดทั้งคู่ในเรื่องการปกครองบังคับบัญชา หนังเรื่องนี้ทหารเรือ(ที่ทำงานในเรือ)ชอบดูมาก เพราะให้แง่คิดต่างๆได้ดี
อีกเรื่องคือK-19 ผมชอบตอนที่ผู้การเรือ(แฮริสัน ฟอร์ด)บอกกับลูกเรือตอนมารับหน้าที่ใหม่ๆต่อหน้าแถวทหารว่า "Without me   you're nothing, Without you   I'm nothing." ฟังแล้วขนลุก

เรียว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 06:47:39 PM »

ไม่มีใครพูดถึง ENEMY AT THE GATE บ้างเลย

** (ทำไมแนบรูปไม่ได้เอ่ย) ** โฟลเดอร์เต็มอีกแล้วหรือครับ ท่าน วมต.
ชอบครับ สุดยอดสไนเปอร์ รัสเซียกับเยอรมัน ชิงไหวชิงพริบกัน ใครยังไม่ได้ดูลองหามาดูนะครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 08:07:57 PM »

Grin เมื่อคืนหยิบเอาหนังเรื่อง DARK BLUE WORLD (รักเหนือฟ้า ฝ่าสมรภูมิเลือด) เป็นเรื่องราวของนักบินชาวเชคฯ คนหนึ่งเป็นครูการบิน คนหนึ่งเป็นลูกศิษย์ ที่หนีออกจากประเทศของตนเองหลังถูกนาซียึด แล้วมาอยู่หน่วยบินต่างด้าวในอังกฤษ เป็นหนังรักผสมหนังสงครามครับ มีฉากการบินด๊อกไฟท์ของเครื่องบินอยู่หลายฉาก น่าดูครับ Grin

Grin อีกเรื่องเกี่ยวกับเครื่องบินคือ The Memphis Belle ครับ เรื่องราวของเหล่าลูกเรือของเครื่องบินทิ้งระเบิด B-17 ชื่อ Memphis Belle ของกองทัพบกอเมริกาในอังกฤษ ที่จะต้องบินในภาระกิจสุดท้ายก่อนที่จะถูกส่งกลับบ้านเกิด แต่ภาระกิจสุดท้ายของพวกเค้ากลับเป็นภาระกิจที่เสี่ยงมาก เค้าจะต้องบินให้อยู่รอดเพื่อที่จะได้กลับบ้าน เรื่องนี้สร้างจากเค้าโครงเรื่องจริงของ Memphis Belle ครับ ลองเยี่ยมชมประวัติของ Memphis Belle จริง ๆ ได้ที่เวบ www.memphisbelle.com และ www.memphis-belle.com ครับ Grin
(ใครพบเห็นแผ่น DVD หรือ VCD หนังเรื่องนี้ช่วยแจ้งผมด้วยครับ ของผมมันหายไป เสียดายมาก ชอบมากอยากซื้อเก็บไว้ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน)

Grin เรื่อง TORA! TORA! TORA! หนังที่สร้างจากเค้าโครงเรื่องจริงเกี่ยวกับการวางแผนและโจมตีเพิลฮาร์เบอร์ของญี่ปุ่น โดยคำว่า TORA! TORA! TORA! คือสัญญาณสั่งเริ่มทำการทิ้งระเบิดกองเรืออเมริกา เรื่องราวของหนังเรื่องนี้หลายส่วนถูกนำไปสร้างเป็นหนังเรื่องเพิลฮาร์เบอร์ บางฉากก็ก๊อปมาเลยครับ น่าสะสมไว้อีกเรื่องหนึ่งครับ Grin

Grin THIN RED LINE เรื่องราวของทหารอเมริกันในสมรภูมิแปซิฟิค ที่ต้องทำตามคำสั่งของผู้บังคับบัญชา แต่ในจิตใจนั้นก็มีความกลัวอยู่ ซึ่งจะแตกต่างจากหนังวีรบุรุษสงครามที่ทั้งเก่งทั้งกล้าไม่กลัวตาย Grin

Grin นึกได้แค่นี้ก่อนครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2005, 08:12:49 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 10:59:30 PM »

patriot games หรือเปล่าครับ Cheesy

Grin ขอบคุณคับท่านบ้านชายหาด...

patriot games จริงๆคับดันจำสับกับ the patriot (หนังโปรอเมริกันไป)... Embarrassed
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 11:17:48 PM »

ที่ Boomerang ...  Central City ...  บางนา-ตราด กม. 3 มีหนัง Cowboy เก่าๆ เข้ามาหลายเรื่อง คุณยุทธนา ผู้จัดการสั่งเข้ามาเอง เห็น The Wild Bunch เมื่อวันจันทร์ วันพุธนี่หายไปแล้ว คุณยุทธนาบอกว่าเป็น Lot แรก ... ยังมีตามมาอีก
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 10:22:33 AM »

อิ อิ ส่วนตัวผมอยากจับ อินดี้ โจนส์ เป็นภาพยนต์ผจญภัยครับคุณหมอ เพราะถึงมีเรื่องเกี่ยวกับสงครามก็เป็นการไปยึมสมัยที่เกิดสงครามมาเป็นฉากหลัง เนื้อหาและการนำแสนอภาพยนต์ไม่ได้เป็นเรื่องเหตุการณ์ใดขแงสงครามที่มี เหตุ เนื้อหา และผลของการยุทธนั้นในเรื่อง

ชุด อินดี้ ผมก็ชอบมากๆๆ เลยครับ เป็นบทที่ผมชอบมากที่สุดของ แฮริสัน ฟอร์ด เลยทีเดียว ผมว่าตัวละครมีความเป็นพระเอกมาก เก่ง สุขุมใ้ช้ได้ มีอารมณ์ขัน มีความเชื่อในวิชาชีพของตัว และเป็นอิสระในตัวเอง ตามแบบอย่างนักผจญภัยผู้ดี แบบ Lord John Roxston ในนิยายเรื่อง The Lost World ของ Conan Doyle หรือบุคคลจริงๆ พวก T.E. Lawrence (Lawrence of Arebia) และพวกผู้ดีอังกฤษนักลุยคนอื่นๆ

เลยขอแนะนำเรื่อง Hannover Street (1979) ที่ แฮริสัน ฟอร์ด แสดง เป็นเรื่องช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง (แต่เป็นภาพยนต์ยุคสงครามเย็นในลักษณะที่ไม่ีเด่นนัก ตามที่จะขอพยายามเขียนต่อไปครับ) ฟอร์ด เป็นพระเอกนักบินเครื่อง B 25 เตรื่องทิ้งระเบิด 2 เครื่องยนต์ ขนาดเล็กหน่อย มีเรื่อง "กิ๊ก" เมียชาวบ้าน และมีบทไปปฏิบัติการลับในดินแดนยึดครองด้วย ฟอร์ด เริ่มทำหน้ายิ้มเยาะไม่ยี่หระที่เป็นบุคลิกของ ดร. โจนส์ ด้วยครับ

ส่วนชุด "อินดี้หนุ่ม" ผมชอบตอนที่ไปแย่งจีบสาวกับ "เฮมมิงเวย์" มากที่สุด นางเอกน่ารักดี (ฮ่า ฮ่า) ตอนหลัง เฮมมิงเวย์ บาดเจ็บไปเจอนางพยาบาลนางเอกในชีวิตจริงของเฮมมิงเวย์ซึ่งเป็นประสบการณ์ให้เฮมมิงเวย์เขียนเรื่อง A Farewell to Arms และเป็นเหตุการณ์ที่เอามาสร้างภาพยนต์เรื่อง In Love and War หนังสือเรื่องนี้มีชื่อเดียวกันครับ ปกหน้่ายังเป็นภาพโปสเตอร์ภาพยนต์เลย เพื่อนเฮมมิงเวย์รวบรวมจากจดหมาย/ภาพของจริงครับ มีภาพนางพยาบาล ฟอน คูโรวสกี้ ด้วย ตัวจริงดูแย่กว่า แซนดร้า บูลล๊อก มาก

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 12:24:12 PM »

นายสมชายอ่านหนังสือฉบับนี้ตั้งแต่"ธนุส นิราลัย"ยังเหน็บ Colt Officers ACP ไปเป็นสารวัตรเถื่อนๆ...
สารวัตรเถื่อน ใช้เดโทนิค ลำกล้องสั้น เหมือนท่านโทนว่าครับ หิ้วกระเป๋า ซัมโซไนท์อีกใบ
ส่วน แม่ลาวเลือด ใช้สมิท ในฉากเปิดเรื่องตอนเจอกะลำเภาที่บ้านอธิบดี เพิ่งทราบว่าเป็นโมเดล27 ส่วน ลว.สุดท้าย หนังสือหายตอนย้ายบ้าน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

นายสมชายเห็นเงาปากกาของท่านนายพลตำรวจเอกวศิษฐ์ฯ ในหนังสือ อวป. ด้วยครับ...
Grin Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 04:18:15 PM »

ส่วนชุด "อินดี้หนุ่ม" ผมชอบตอนที่ไปแย่งจีบสาวกับ "เฮมมิงเวย์" มากที่สุด นางเอกน่ารักดี (ฮ่า ฮ่า) ตอนหลัง เฮมมิงเวย์ บาดเจ็บไปเจอนางพยาบาลนางเอกในชีวิตจริงของเฮมมิงเวย์ซึ่งเป็นประสบการณ์ให้เฮมมิงเวย์เขียนเรื่อง A Farewell to Arms และเป็นเหตุการณ์ที่เอามาสร้างภาพยนต์เรื่อง In Love and War หนังสือเรื่องนี้มีชื่อเดียวกันครับ ปกหน้่ายังเป็นภาพโปสเตอร์ภาพยนต์เลย เพื่อนเฮมมิงเวย์รวบรวมจากจดหมาย/ภาพของจริงครับ มีภาพนางพยาบาล ฟอน คูโรวสกี้ ด้วย ตัวจริงดูแย่กว่า แซนดร้า บูลล๊อก มาก [/color]

คุณต็อก ชอบเหมือมผมเลย   Cheesy  อินดีเป็นทหาร สังกัด เบลเยี่ยม    ส่วนในหนัง In love and War  บูลล๊อก ส่งสายตาได้หยาดเยิ้มจริงๆ  Smiley    หลงรัก หลงรัก

ยังมีช่วงที่อินดี เข้ารบในแอฟริกาเหนือ ตอนนี้ก็สนุก และผมยังชอบชุดผจัญภัย วัยเด็กของโจนส์ อีกด้วย ผูกเรื่องได้สนุก มีอารมณ์ขัน เยอะ สอดเกร็ดประวัติศาสตร์ไว้ เจอบุคคลสำคัญ เช่นตอนที่ ด.ช. โจนส์  สนทนากะ ซิกส์มันฟรอยด์  Wink

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 73
  พิมพ์