๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:21:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองของเบเนลี่  (อ่าน 17278 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 09:06:05 AM »

รูปข้างบน M1 ชัดเจน  แต่รูป M3 ไม่ขึ้น  ถือว่าพี่แก้วเข้าข้างเชียร์ M1 นะครับ  Grin

...รูปมันขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง เปลี่ยนใหม่แล้วครับ  Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2004, 09:12:21 AM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Trex
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 09:14:32 AM »

ลองอ่านบทความที่พี่coda ก็พอเห็นภาพว่า ปั๊มกับออโต ต่างกันอย่างไร ใช้เร870 แล้วฝึกฝนให้ดีก็น่าจะดีนะ
แต่พอเจอ ที่ว่า M3 เป็นตัวที่รวมข้อดี ของทั้งสองแบบเลย :Smiley ไม่ค่อยแน่ใจครับ ว่าเข้าใจถูกหรือป่าว ภาษาE ไม่ค่อยแข็งแรงด้วยครับ Grin Grin Grin Grin
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 09:22:19 AM »

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ใหม่ครับๆผม ว่าทำไมลูกซองแฝดถึงแพงกว่าลูกซองทั่วไปนักครับผม

ไม่เพียงแต่ ลูกซองแฝดทั่วไปจะแพงกว่า พวกปั้มหรือออโต เท่านั้นนะครับ ลำพังแฝดขนานกับแฝดซ้อน แฝดขนานโดยเฉลี่ยก็ยังมีราคาแพงกว่าแฝดซ้อนด้วยครับ

ผมคิดว่าเป็นที่จำนวนที่ผลิต น่าจะใกล้ความจริงมากที่สุด ทุกคนคงจะเลือกซื้อปืนลูกซองแบบออโตหรือปั้มกันมากที่สุด เพราะความที่มันเป็นปืนสะดวกใช้และเหมาะกับงานเฝ้าบ้านหรือล่าสัตว์มากที่สุด โรงงานเลยสามารถผลิตออกมาขายมาก ราคาจึงต่ำกว่าพวกลูกซองแฝด  ส่วนแฝดซ้อนกับแฝดขนาน แฝดซ้อนให้ความสะดวกในการเล็งยิงมากกว่า และยังมีสมดุลในการจับถือดีกว่า ถ้าใครจะเถียง ก็ขอให้ดูนักกีฬายิงเป้าบินในโอลิมปิคเกมส์ ทุกคนใช้แฝดซ้อน กติกาเปิดให้ใช้ปืนลูกซองออโตหรือแฝดขนานด้วยนะครับ แต่ไม่มีใครนิยม โรงงาน Perazzi ในอิตาลี เป็นโรงงานที่ผลิตปืนลูกซองแฝดแข่งขัน ที่นักกีฬายิงเป้าบินเลือกใช้มากที่สุด  Perazzi ผลิตลูกซองแฝดขนานด้วยนะครับ แต่ขายได้น้อยกว่าแฝดซ้อนหลายเท่าตัว เจ้าของโรงงานเองเคยบอกว่า ต้นทุนการผลิตกระบอกต่อกระบอก แฝดซ้อนมีต้นทุนสูงกว่าแฝดขนานซะอีก แต่สามารถขายแฝดซ้อนได้ราคาต่ำกว่าแฝดขนาน เพราะมีจำนวนผลิตและยอดขายได้มากกว่าแฝดขนาน เรียกว่า จำนวนผลิตมากกว่า ต้นทุนเฉลี่ยออกมาเลยต่ำกว่าครับ   
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 09:31:54 AM »

ผมฟังข่าวเช้าวันนี้  เหรียญทองคนแรกของสหรัฐอาหรับเอมิเรท คือกีฬายิงปืน  ทั้งประเทศดีใจมาก  ซึ่งในข่าวไม่ได้บอกว่าเป็นยิงปืนประเภทเป้าบินหรือไม่    พี่ลูกซองสั้นเล่าความสามารถของนักกีฬายิงปืนประเทศนี้หน่อยสิครับ

S U P E R B O Y
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 03:08:47 PM »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ ถ้าเปรียบเทียบระหว่าง M1กับ M4เรื่องระบบปฏิบัติการ และเรื่องอื่นๆ
ลูกซองสั้น
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 08:15:03 AM »

ผมฟังข่าวเช้าวันนี้  เหรียญทองคนแรกของสหรัฐอาหรับเอมิเรท คือกีฬายิงปืน  ทั้งประเทศดีใจมาก  ซึ่งในข่าวไม่ได้บอกว่าเป็นยิงปืนประเภทเป้าบินหรือไม่    พี่ลูกซองสั้นเล่าความสามารถของนักกีฬายิงปืนประเทศนี้หน่อยสิครับ

Prince of UAE  เมื่อครั้ง Asian Games ที่กรุงเทพ ยิง Trap เก่งมากครับ ท่านใช้ Krieghoff  Royal Crown มงกุฎทอง โรงงานเจาะจงจะขายรุ่นนี้ให้แก่ Royal family เท่านั้น เมื่อครั้ง Bangkok games ท่านยิงแต้มเสียแค่ชุดเดียวครับ ไม่งั้นท่านคงได้เข้า Final round ผมก็ไม่ทราบนะครับว่านักยิงปืนที่ได้เหรียญทองคนที่ว่าจะเป็นท่านหรือเปล่า เมื่อวานผมมีประชุมทั้งวัน ตั้งแต่ 10.30 ไปจบ 5 โมงเย็น 4 ชุด รับเบี้ยประชุมกระเป๋าตุงเลย 
ลูกซองสั้น
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 10:26:13 AM »

ผมตามไปอ่านผลแล้วครับ

เหรียญทองของ UAE เป็น Double Trap ชายครับ  Ahmed ALMAKTOUM  ผมจำชื่อ Prince ไม่ได้ แต่คิดว่าชื่อนี้ไม่ใช่ Prince นะ

อ้อ ผมเจอข่าวว่า Kimbery Rhode (USA) ได้เหรียญทอง Double Trap หญิง 
เด็กคนนี้เก่งจริงๆครับ ผมเห็นข่าวประวัติของ Kimbery ครั้งแรกตอนที่ ทีมอเมริกันเตรียมทีม Double Trap ตอน โอลิมปิคที่ Atlanta ครับ  Kimbery เริ่มหัดยิงปืนลูกซองตั้งแต่อายุ 8 ขวบ มีรูปถ่ายของเธอคู่กับเป็ดกองหนึ่ง ในรูปเธอถือปืนลูกซองออโต ตัวเธอสูงพอๆกับความยาวของปืนเลยครับ ใต้รูปเขียนว่า On her first duck season, she was 8.  Kimbery เริ่มยิง Skeet ก่อน จนได้เป็น แชมป์ของstate เกิดไปเข้าตาโค้ชทีมชาติ เลยถูกชวนให้ลองยิง Double Trap ก่อน Atlanta games  Kimbery ไปยิง Qualify ได้ที่ Worldcup ออสเตรเลีย เลยได้ โควต้าลงแข่งที่ Atlanta ถ้าพอจำกันได้ Kimbery ได้เหรียญทองที่ Atlanta ครับ ในอเมริกา ผู้คนดีใจกันมาก ตอนนั้นนอกจากจะได้เหรียญทองแล้ว เธอยังเป็นเด็กอายุน้อยที่สุดที่ได้เหรียญทองด้วย ผมจำไม่แม่นนัก ตอนนั้นเธออายุแค่ 14 ปี ถ้าผมจำผิดใครรู้ช่วยแก้ข่าวให้ด้วยนะครับ
ตามธรรมดา ใครๆก็มักจะอยากรู้เคล็ดลับของคนเก่งๆว่าทำอย่างไรถึงเก่ง นักข่าวแอบไปสังเกตุเห็น น้อง Kimbery ชอบเล่นVideogame ของ Nittendo มาก พอพักซ้อม เข้า Clubhouse เธอก็เล่น Videogames ตลอดเวลา สงสัยว่านั่นจะเป็นวิธีการฝึกสร้างความสัมพันธ์ระหว่างมือกับสายตา  อ้อ ผมลองวิธีของเธอแล้วครับ ไม่ได้ผลแฮะ เล่นเกมส์มากๆ ผมซิตาเหล่ เห็นเป้า Trap ตัวเดียวกลายเป็นสองตัว ไม่รู้จะยิงตัวไหนถูก รึว่าเคล็ดลับอันนี้ใช้ได้เฉพาะ Double Trap เพราะมีสองเป้า ต้องไม่ใช่แน่ ผมคงเห็นเป็นสี่เป้าซิไม่ว่า เอ้า เคล็ดลับของใครของมัน 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 12:48:37 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ใหม่ครับๆผม ว่าทำไมลูกซองแฝดถึงแพงกว่าลูกซองทั่วไปนักครับผม

ลูกซองแฝดมีขั้นตอนการเข้าลำกล้องทั้งสองลำกล้อง ให้เป็นยูนิตเดียวกันก่อน แล้วค่อยเข้ากะสต็อกครับ
อย่างลูกซองแฝดขนาน (side by side) ต้องเอาลำกล้องทั้งสองมาวาง
วัดและจัดแนวรวมถึงการทำจุดยึดด้านล่างลำกล้อง ไว้ยึดกะโครงปืน
จุดนี้จะอยู่ระหว่างกึ่งกลางลำกล้องซ้ายและขวาพอดี
ไม่ว่ายิงลำกล้องซ้ายหรือขวา แรงกระทำจะส่งผ่านจุดนี้มายังโครงปืน
ในระยะทางเท่าๆกัน(จากลำกล้องซ้ายมาจุดยึด=จากลำกล้องขวามาจุดยึด)
ดังนั้น ปืนแฝดขนานต้นทุนจะแพงกว่าปืนลูกซองทั่วๆไป

คราวนี้ลูกซองแฝดซ้อน(over& under)
มีขั้นตอนการเข้าลำกล้องทั้งสองลำกล้อง ให้เป็นยูนิตเดียวกันก่อน แล้วค่อยเข้ากะสต็อกเหมือนกัน
แต่อีตอนทำจุดยึดกะโครงปืน เขาทำที่ด้านล่างลำกล้องล่างที่เดียว

คราวนี้จะเห็นว่าเวลาเกิดแรงกระทำ(รีคอยล์) ระยะทางที่แรงเดินทางจากลำกล้องบน
สู่จุดยึด จะกินระยะยาวกว่า ระยะจากลำกล้องล่างสู่จุดยึด และแรงเดินทางผ่านแนวการเชื่อมลำกล้อง
ดังนั้น การทำแฝดซ้อนจะพิถีพิถันกว่า ตั้งแต่การเข้าลำกล้องเป็นยูนิตเดียวกัน
และที่สำคัญคือจุดยึดระหว่างลำกล้องกะสต็อคด้วย

ดังนั้น ปืนแฝดซ้อนต้นทุนจะแพงกว่าปืนแฝดขนานอีกครับ
(จริงๆมีองค์ประกอบละเอียดยิบย่อยอีกเยอะ แต่รอท่านอื่นนะครับ บางเรื่องอธิบายไม่ถูกจริงๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2004, 08:31:17 AM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 12:53:29 PM »

สำหรับผม ทุกข้อความในนี้เป็นความรู้ใหม่หมดเลยครับ เคยยิงลูกซองปั๊มแค่ครั้งเดียว....เข็ดฝังใจเลยครับ  ขนาดสมัยทำบ่อกุ้งจำเป็นต้องใช้ปืนยาว ยังเลี่ยงไปหนีบHk.33มาประจำการแทนเลย Tongue
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 02:42:01 PM »

ขอบคุณครับพี่ลูกซองสั้น  ยิงแต้มเสียแค่ชุดเดียวนี่ ไม่แพ้นักกีฬาทีมชาติไทยเลยนะครับ
และเพื่อนผมคนนึงยิงมือซ้ายก็บ้าครีกฮอฟเหมือนกัน  Grin

ลูกซองสั้น
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 03:29:32 PM »

คนยิงมือซ้ายที่ว่า มี K - Gun จริงๆหรือ ใครครับ สงสัยผมจะห่างสนามไปมากจริงๆ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 03:48:46 PM »

เข้าไปดูWebของKrieghoffแล้วครับสวยงามจริงๆ ราคามือหนึ่งไม่มีบอกไว้ แต่ราคามือสองในบางWeb บอกไว้ถูกสุดก็ 2,700 USD ราคากลางๆก็ 16,750 USD เอา40 คูณแล้วปวดหัว คงต้องระดับเศรษฐีจริงๆจึงกล้าจับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 03:50:16 PM »

:Smiley

aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 03:51:48 PM »

Standard กับ K-80 Skeet

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 04:28:32 PM »

คนยิงมือซ้ายที่ว่า มี K - Gun จริงๆหรือ ใครครับ สงสัยผมจะห่างสนามไปมากจริงๆ

รู้จักกันดีเลยครับพี่ลูกซองสั้น ก็ผู้ที่แนะนำพาผมไปสมัครที่สมาคมฯ เมื่อครั้งพี่เป็นเหรัญญิกไงครับ
แต่ผมอาจจำผิดจริง ๆ แกอาจยิงมือขวา  แต่ปืนกระบอกนั้นอาจทำมาสำหรับคนมือซ้ายหรือยังไงนี่แหละ
พี่ aot หารูปเก่งนะครับ ครีกฮอฟปัจจุบันลายกะโหลกเปลี่ยนไปแฮะ  แต่แมคคานิกคงเหมือนเดิมมั้ง

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์