๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:44:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .........................ผลทดสอบลูก 9 มม. ครับ.....................  (อ่าน 5253 ครั้ง)
sak.
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 07:09:22 PM »

Smiley ครับ
ผมได้ทดสอบลูก 9 มม.ของไฮดร้า124เกรน +P+  ลูกบลูเลตหัวรู   ลูกซ้อมไทยอาร์ม
วัสดุลองรับหนังสือพิมอัดแน่นอิ่มน้ำ หนา 23 ซน. ก่อนแช่น้ำ   
 ปืนที่ใช้  CZ 75 B 
ผล ลูกไฮดร้าเจาะลึก 13 ซน.
      ลูกหัวรูบลูเลต เจาะลึก 15 ซน.
      ลูกซ้อมไทยอาร์ม เจาะลึก 18 ซน
      ลูกจริง.357 เร เจาะลึก 16 ซน (ยิงจาก 686  ลำกล้อง 4 นิ้ว
ลูกไฮดร้า  บลูเลต หัวบานสวยครับ  (ลูกไฮดร้าบางนัด  เปลือกจะหลุดจากทองแดงครับ)

...โดยสรุป ลูกไฮดร้า ลูกไทย ทั้ง ขนาด 11 มม.  9 มม.   จะมีความลึกที่ 13 ถึง 15 ซน  นับว่าดีครับ  ส่วนลูกซ้อม ทั้ง2ขนาดอยู่ที่ 18 ซน.....

ขอโทษครับ  ลืมบอกระยะยิง  ระยะยิงห่าง  4  เมตรครับ  ผมคิดว่าระยะนี้เป็นระยะต่อสู้ครับ

Grin Grin Grin

งานนี้ผมเก็บหัวกระสุน ตั้งใจจะโพสให้ชม  แต่พอกลับถึงบ้าน หายไปทั้งถุงครับ  ต้องขอโทษด้วยครับ

Huh Cool Grin

โอกาสหน้าถ้ามีเวลาอีก ผมจะทดสอบลูกขนาด .357 ครับ

คำเตือน ....เพื่อนที่ใช้ลูก.357ของไทย ควรไปลองดูด้วยนะครับ ว่าปืนของท่านสปริงสับแข็งหรืออ่อน เพราะเพื่อนที่ไปลองปรากฎว่าสับไม่แตกนะครับ

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2004, 07:37:45 PM โดย sak. » บันทึกการเข้า
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 07:25:53 PM »

ยิงระยะเท่าไหร่ครับคุณ Sak ทำไมลูกซ้อมมันทะลุได้ไกลกว่าลูกจริงหละ  หรือว่าลูกซ้อมหัวมันแหลมจึงทะลุได้ดีกว่าลูกจริง อีกอย่างอาจจะยิงในระยะใกล้ด้วยใช่ไหมครับ  Grin Grin   ไม่ลองยิงระยะไกล ๆ หน่อยเพื่อดูว่าความแรงของลูกจริงและลูกซ้อมอันไหนจะมีแรงทะลุได้ดีกว่ากัน เอาซัก 25 เมตรก็ได้ ฮ่า ๆ

ลูกจริงจำพวกหัวรู หรือจำพวกลูกไฮดราช็อก ถึงแม้จะไม่ทะลุทะลวงได้ดีหากยิงในระยะใกล้สู้ลูกธรรมดาหัวมนหรือหัวไม่เป็นรูไม่ได้แต่สร้างบาดแผล และมีอำนาจหยุดหยั้งได้ดีกว่านะครับหากโดนในจุดเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2004, 07:33:57 PM โดย ออด » บันทึกการเข้า

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 11:00:08 PM »

:-* ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล  Grin Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 11:13:47 PM »

Grin ขอบคุณมากคัยสำหรับข้อมูล... 

เสียดายที่หัวกระสุนหายคับ... อดดูภาพเลย...  Grin
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 10:29:32 AM »

ขอบคุณครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆมากมายครับผม

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 10:51:40 AM »

ยิงระยะเท่าไหร่ครับคุณ Sak ทำไมลูกซ้อมมันทะลุได้ไกลกว่าลูกจริงหละ  หรือว่าลูกซ้อมหัวมันแหลมจึงทะลุได้ดีกว่าลูกจริง อีกอย่างอาจจะยิงในระยะใกล้ด้วยใช่ไหมครับ  Grin Grin   

จากการทดสอบส่วนใหญ่ ลูกซ้อมจะทะลุทะลวงได้ดีกว่าลูกจริงครับ  เป็นเพราะน้ำหนักหัวกระสุนเยอะกว่าครับ
แรงเฉื่อยเลยเยอะกว่า   Smiley

ดอนเมือง​1
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 01:37:22 PM »

น่าเสียดายรูป Wink

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 02:23:08 PM »

...แม้ไม่มีรูปให้ดู ก็ต้องขอขอบคุณครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 03:27:17 PM »

Smileyครับ
ผมกำลังให้เพื่อนๆที่ไปสนามบ่อย ช่วยดูครับว่า  วางอยู่ที่โต๊ะหรือไม่
ถ้าเจอจะนำมาโพสให้ดูครับ
 Smiley
รูปทรงเหมือน 11 ครับ  ส่วนลูกซ้อมทรงไม่เปลี่ยนครับ
 Smiley
ครั้งต่อไปหากมีเวลาผมจะทดสอบ .357 ไฮดร้า 158 เกรน  กับลูกวินซอฟ 158 เกรน  ในครั้งหน้าตั้งใจจะยิงที่ระยะห่าง  4 เมตร  กับ  15 เมตรครับ
และจะพยายามหาลูกแบบอื่นเพิ่มอีกครับ  โดยจะยิงจาก 686  6 ยิ้วครับ
 Cool
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 04:05:07 PM »

Smiley
ครับ
ระยะยิง  4  เมตรครับ  ลืมบอกไป ต้องขอโทษครับ  ผมได้แก้ไขในโพสที่ 1 แล้ว  ขอบคุณครับ
 Grin
ครับ
ผมเคยทดสอบลูก 9 มม. ครั้งที่แล้วครับ  ผล ลูกจริง วิน   ลูกซ้อมไทย  ลูกพีออค  และลูกหัวรูไทยที่ยิงแล้วไม่บาน  จะไปหลุดที่ระยะใกล้เคียงกันครับ 
 Grin
ระยะที่ทดสอบนี้ ผมคิดว่าน่าเป็นระยะที่ต่อสู้จริงครับ 
ส่วนระยะที่ 25 เมตร ผมว่าเป็นระยะที่ไกลครับ  ระยะขนาดนั้น ผมเลือกวิ่งหนีเอาตัวรอดดีกว่าครับ
 Grin
ชอบจังครับ พี่ศักดิ์... ก็ที่ยิงกันลงหนังสือพิมพ์... ยิงกันในห้องทั้งนั้นครับ... หากเกินกว่านั้น นายสมชายก็คงวิ่งนำหน้าใครทั้งโลกเชียวรับ... ฮา
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 07:04:30 PM »

เป็นข้อมูลที่ดี ขอบคุณครับ  Smiley

เสียดายที่ไม่ได้เอากระสุน FMJ ทดสอบด้วยอีก 1 ตัวอย่างอ่ะครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2004, 07:34:18 PM »

Smiley
ครับ  ลูกFMJ เคยทดสอบแล้วครับ  ระยะเจาะลึกใกล้ลูกซ้อมของไทยครับ
 Smiley
DB1-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2004, 08:49:52 PM »

สรุปว่า ลูกซ้อม ของไทย ใช้ได้ Huh ใช่ไหมครับ.....
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 06:09:25 PM »

Smileyครับ
ลูกซ้อมของไทยอย่างขนาด 9 มม.ผมใช้ไทยอาร์มครับ  ติดปืน 1 แม็ก ส่วนอีกแม็ก ติดลูกจริงหัวรู ครับ
ส่วนขนาด 11 มม.ผมติดลูกซ้อมของพีอคครับ
 Grin
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 06:31:55 PM »

สรุปว่า ลูกซ้อม ของไทย ใช้ได้ Huh ใช่ไหมครับ.....

ใช้ลูกซ้อมติดปืนนั่นหละครับดี เพราะ
   1. ลูกซ้อมราคาถูกกว่าลูกจริง
   2. ได้ยิงปืนบ่อย เพราะเมื่อเอาลูกซ้อมติดปืนไปสักระยะ เช่น 6 เดือน หรือ 1 ปี เราก็ได้ยิงลูกที่ติดปืนทิ้ง..ฮ่า ๆ(เพราะบางคนกลัวว่าลูกจะเสื่อม เลยยิงทิ้งเลย) หากเป็นลูกจริงแพงกว่าลูกซ้อมเยอะ ติดปืนไว้นาน ๆ ก็กลัวลูกด้านเหมือนกัน อีกอย่างลูกแพงเลยไม่ค่อยกล้ายิงลูกทิ้งบ่อย..ฮ่า ๆ
   3. ยิงแล้วตายเหมือนกันครับ(หากยิงโดนจุดสำคัญ)....ฮ่า ๆ
   4. เวลาเพื่อนขอยิง เราก็ไม่ค่อยหวงสักเท่าไหร่ เพราะลูกไม่แพง  แต่ถ้าติดลูกจริง ยิ่งถ้าเป็นพวกไฮดร้าช็อกด้วยหละก็...หวงครับ เพราะหาซื้อยากหน่อย และแพง ยิ่งเป็น ตจว  ฮ่า ๆ ๆ

มีผู้ได๋คิดได้อีกบ่ ว่าเอาลูกซ้อมติดปืนมันมีอะไรดีอีก  Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หน้า: [1] 2
  พิมพ์