๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 10:02:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลก-ใส่แว่นกันแดดตอนฝนตก มองเห็นชัด90%%  (อ่าน 11828 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 08:36:58 AM »

หากเป็นแว่นแบบปรับแสงยิ่งดี ใครไม่เคยเจอฝนตกกลางคืนแล้วขับรถ ขอบอกว่าทรมานมากๆ แต่ถ้าได้แว่นแบบปรับแสง จะช่วยได้เยอะเลยครับ Grin

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:15:05 AM »

เลนซ์  PL  ถ้านำแว่นสองอันมาซ้อนกัน   จะดำสนิทเลย

ถ้าจะซื้อแว่นกันแดด  ขอแนะนำให้เป็นแบบที่ตัดแสงสะท้อนได้    เลนซ์แบบนี้ละครับ  ชัดเจน

มีแว่นราคาถูกโดยใช้เลนซ์ PL   ขายอยู่ตามห้าง   ราคาประมาณ  ๗๐๐  บาท   

คุณภาพพอใช้ได้  ราคาประหยัด    เขาเรียกแว่นเนตรอินทรี   ผมก็ใช้อยู่ 

หายไม่เสียดาย     แว่น PL    ยี่ห้อดัง ๆ   ลงท้ายด้วย  ดี้ ๆ    แพง  ถึงแพงมาก

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:53:24 AM »

...แว่นกันแดดมีหลากหลายรูปแบบ คุณภาพ และราคาครับ  ของราคาย่อมเยาว์ใช่ว่าจะมีคุณภาพต่ำเสมอไป  ในทางกลับกัน  ของราคาสูงก็ใช่ว่าจะมีคุณภาพสูงตามราคาไปทั้งหมด  อย่างไรก็ตาม  เราพบบ่อยๆ ว่าคุณภาพและราคามักไปด้วยกัน  ที่สำคัญคือเราจะทราบได้อย่างไรว่าแว่นตาที่เราชอบจะมีคุณภาพ

...เวลาเลือกแว่นกันแดด  นอกจากรูปทรงที่สวยถูกใจ  รับกับใบหน้า (ใส่แล้วหล่อ สวย) ป้องกันแสงที่เข้าด้านบนและด้านข้าง ป้องกันลมได้ตามสมควร (หากต้องเจอกับสภาพลมแรงเป็นประจำ-เช่นนักบิด) สีและความเข้มของเลนส์เป็นที่พอใจแล้ว  มีข้อแนะนำให้พิจารณาจนมั่นใจ  เช่นมีใบรับรองของผู้ผลิต  ว่าเลนส์มีคุณสมบัติป้องกันรังสีอูลตร้าไวโอเล็ต (UV ซึ่งชนิดที่มีอันตรายคือ UVA และ UVB) ได้ 100% เพราะเจ้า UV นี่เองที่เป็นสาเหตุสำคัญของโรคตา  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง  ต้อสารพัดต้อครับ

...จักษุแพทย์เคยให้ความเห็นว่า  การใช้แว่นกันแดดที่ไม่มีคุณสมบัติป้องกัน UV อาจทำให้เสี่ยงต่อโรคตามากกว่าการไม่ใช้แว่นกันแดดนั้นๆ เสียด้วยซ้ำ  เนื่องจากความเข้มของเลนส์กันแดดจะลดปริมาณแสงลง  และทำให้ม่านตาเปิดรับ UV อย่างเต็มที่นั่นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2007, 03:27:44 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 11:22:02 AM »

เลนซ์  PL  ถ้านำแว่นสองอันมาซ้อนกัน   จะดำสนิทเลย

ถ้าจะซื้อแว่นกันแดด  ขอแนะนำให้เป็นแบบที่ตัดแสงสะท้อนได้    เลนซ์แบบนี้ละครับ  ชัดเจน

มีแว่นราคาถูกโดยใช้เลนซ์ PL   ขายอยู่ตามห้าง   ราคาประมาณ  ๗๐๐  บาท  

คุณภาพพอใช้ได้  ราคาประหยัด    เขาเรียกแว่นเนตรอินทรี   ผมก็ใช้อยู่ 

หายไม่เสียดาย     แว่น PL    ยี่ห้อดัง ๆ   ลงท้ายด้วย  ดี้ ๆ    แพง  ถึงแพงมาก

ผมจำโฆษณา Eagle Eye ทางรายการจับคู่ตอแหลเมื่อสักสิบปีที่แล้วได้แม่นเลยครับ  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Hybrid Guns
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 216

จำหน่ายปืนสั้นNighthawk Custom,ปืนยาวอัดลมAir Arms

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 11:25:26 AM »

อีกข้อที่ขอร้องคนขับรถด้วยกัน คือถ้าขับรถเข้าอาคารจอดรถต่างๆ ควรเปิดไฟหน้ารถด้วย

เพราะที่จอดรถแต่ละที่ มุมเลี้ยวแคบ รถที่จอดจะบังทางเลี้ยวซึ่งหักเลี้ยวแล้วจะเจอรถที่สวนมา

ทั้งในทางเดียวกันหรือวิ่งสวนกันมา มันจะสังเกตุไฟหน้า กันง่ายขึ้น และบางที ฟิล์ม ที่ติดหน้ารถ

ทั้งของเราเองหรือของทุกคน (ที่ติดด้านหน้ารถ )  มันทำให้ดูแล้วมืดลงไปอีก..ทำให้สังเกตุยาก

ช่วยกันเปิดไฟหน้าหน่อยครับ เวลาเข้าอาคารจอดรถ เพื่อให้คนอื่นมองเห็นรถคุณได้ง่ายขึ้น...

ผมทำอยู่เป็นประจำครับ เห็นด้วยมากๆ ป้องกันอุบัติเหตุได้เป็นอย่างดีครับ

Tikatik
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

ภายนอกต้องตา ... วาจาต้องใจ ... ภายในยอดเยี่ยม

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 12:57:45 PM »

เพิ่งได้ความรู้ใหม่ ๆ  ขอบคุณมากเลยค่ะ

ถ้าได้ ่แว่น ESS ก็จะดีมากเลยนะคะ  คิก คิก

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 10:50:10 PM »

...แว่นกันแดดมีหลากหลายรูปแบบ คุณภาพ และราคาครับ  ของราคาย่อมเยาว์ใช่ว่าจะมีคุณภาพต่ำเสมอไป  ในทางกลับกัน  ของราคาสูงก็ใช่ว่าจะมีคุณภาพสูงตามราคาไปทั้งหมด  อย่างไรก็ตาม  เราพบบ่อยๆ ว่าคุณภาพและราคามักไปด้วยกัน  ที่สำคัญคือเราจะทราบได้อย่างไรว่าแว่นตาที่เราชอบจะมีคุณภาพ

...เวลาเลือกแว่นกันแดด  นอกจากรูปทรงที่สวยถูกใจ  รับกับใบหน้า (ใส่แล้วหล่อ สวย) ป้องกันแสงที่เข้าด้านบนและด้านข้าง ป้องกันลมได้ตามสมควร (หากต้องเจอกับสภาพลมแรงเป็นประจำ-เช่นนักบิด) สีและความเข้มของเลนส์เป็นที่พอใจแล้ว  มีข้อแนะนำให้พิจารณาจนมั่นใจ  เช่นมีใบรับรองของผู้ผลิต  ว่าเลนส์มีคุณสมบัติป้องกันรังสีอูลตร้าไวโอเล็ต (UV ซึ่งชนิดที่มีอันตรายคือ UVA และ UVB) ได้ 100% เพราะเจ้า UV นี่เองที่เป็นสาเหตุสำคัญของโรคตา  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง  ต้อสารพัดต้อครับ

...จักษุแพทย์เคยให้ความเห็นว่า  การใช้แว่นกันแดดที่ไม่มีคุณสมบัติป้องกัน UV อาจทำให้เสี่ยงต่อโรคตามากกว่าการไม่ใช้แว่นกันแดดนั้นๆ เสียด้วยซ้ำ  เนื่องจากความเข้มเลนส์ของเลนส์กันแดดจะลดปริมาณลง  และทำให้ม่านตาเปิดรับ UV อย่างเต็มที่นั่นเองครับ

จริงอย่างที่พี่แก้วบอกครับ...

เวลาใช้แว่นกันแดด ปริมาณแสงที่ส่องมากระทบตาจะลดลง ทำให้รูม่านตาขยายขึ้นโดยอัตโนมัติ ถ้าหากเลนส์ไม่ได้กรองรังสี UV ทำให้ตาเรารับ รังสี UV เข้าไปเต็มๆครับ...Cheesy
Mr.Sombat....ฟ่อ ฟ่อ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 11:32:04 PM »

ขอบคุณครับ.... ไหว้
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 12:21:56 AM »

ขอบคุณครับความรู้ใหม่ครับ
แต่ผมใช้แว่นกันแดดทุกวันเพราะทำงานในที่โล่งแจ้งกลางแดด ตอนแรกใช้ของห่วยไม่ไหวครับ เลยเปลี่ยนไป ของ OAKLEY รุ่น half jacket ครับดีมากครับเปลี่ยน เลนส์ได้ด้วย ราคาไม่แพง มากครับ ออกแดดทุกครั้งควรสวมนะครับ
อ้อ พี่ USP40 มาเมืองไทยช่วยหิ้วมาฝากด้วยนะครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์