๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:16:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 341100 ครั้ง)
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 09:52:33 AM »

สวัสดีครับ Grin......เป็นมือใหม่หัดจุดครับ

พี่ๆเพื่อนๆท่านใดที่เป็นคอตะเกียงชนิดนี้หรือมีข้อมูลพอแบ่งปัน รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

เต็มที่เลยนะครับ คิดว่าเป็นกระทู้มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นสำหรับคอตะเกียงด้วยกัน Smiley

ที่สนใจอยู่ตอนนี้ ก็มียี่ห้อ เปโตรเม็กซ์, ไอด้า(อิ๊ดด้า) ฯ

หากมีรูปตะเกียงสวยๆขอชมด้วยนะครับ หลงรัก

ขอบคุณครับ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 10:02:33 AM »

...สนใจเหมือนกันครับ  ที่บ้านผมไฟฟ้าดับบ่อยมาก  โดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลาฝนตก  บางครั้งยังไม่ตกก็ดับก่อนแล้ว  เป็นแบบนี้มาสามสิบปี  ไม่ได้ดีขึ้นเลย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
XTM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 10:18:53 AM »

ถ้าเป็นตะเกียงแบบอิ๊ดด้า เปโตรแม๊ก ต้องรอท่านจอบหลอยมาตอบครับ ท่านจอบหลอยชอบซื้อสภาพโทรมๆแล้วมาบูรณะใหม่ครับ

ผมซ่อมไม่เป็นเลยต้องซื้อของใหม่ใช้ครับ จะเป็นของโคลแมนมีอยู่ 2-3 ตัวครับ Grin

อาร์ พี จี.
Hero Member

คะแนน 739

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 10:21:46 AM »

...สนใจเหมือนกันครับ ที่บ้านผมไฟฟ้าดับบ่อยมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลาฝนตก บางครั้งยังไม่ตกก็ดับก่อนแล้ว เป็นแบบนี้มาสามสิบปี ไม่ได้ดีขึ้นเลย

บ้านผมก็ดับบ่อยเหมือนกันครับพี่ Smiley

อันนี้ถือเป็นเหตุผลสำคัญในการซื้อตะเกียง(สร้างความชอบธรรมให้ตัวเอง).....อิอิ Grin

เอารูป(ของคนอื่น)มาลงให้กระทู้ดูดีหน่อย Grin

หมายเหตุ: ขออนุญาตเจ้าของรูปด้วยครับ

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
XTM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 10:25:35 AM »

สวยจริงๆครับเปโตรแม๊กของใหม่ แต่ไม่ไหวครับ เคยถามราคาที 10K กว่าๆครับ   Cool
อาร์ พี จี.
Hero Member

คะแนน 739

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 10:38:39 AM »

ถ้าเป็นตะเกียงแบบอิ๊ดด้า เปโตรแม๊ก ต้องรอท่านจอบหลอยมาตอบครับ ท่านจอบหลอยชอบซื้อสภาพโทรมๆแล้วมาบูรณะใหม่ครับ

ผมซ่อมไม่เป็นเลยต้องซื้อของใหม่ใช้ครับ จะเป็นของโคลแมนมีอยู่ 2-3 ตัวครับ Grin

สวัสดีครับ Grin.....ดาวเหนือมาเอง หลงรัก  พอมี 200Aแบ่งผมสักตัวไม๊ครับ

ล้อเล่นอ่ะครับ.....ตะเกียงโคลแมนการใช้งานเป็นไงบ้างครับ สนใจอยู่เหมือนกัน

ที่เหลือเป็นรุ่นไหนบ้างครับ ถ่ายรูปมาให้ชมหน่อยซิครับ หลงรัก

ทำเป็นรีวิวเลยก็ได้ครับเผื่อจะได้เป็นข้อมูลให้เพื่อนสมาชิกที่สนใจ

ขอบคุณครับ Grin

XTM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 10:53:56 AM »

สวัสดีครับ คุณอาร์พีจี มีอีกตัวก็ป็นตัวเล็กครับ 150 แรงเทียนเอาไว้จุดเล่นๆครับ จุดยาวไม่ไหว

ต้องปั๊มลมทุก 30 นาทีครับ ตัว 200 A ผมยังไม่มีครับ ตะเกียงทุกตัวใช้เบนซินขาว หรือ 95 91 หรือแก๊สโซฮอลได้ครับ  Grin

อาร์ พี จี.
Hero Member

คะแนน 739

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 11:15:45 AM »

สวยจริงๆครับเปโตรแม๊กของใหม่ แต่ไม่ไหวครับ เคยถามราคาที 10K กว่าๆครับ   Cool

ตกใจ......แค่เอารูปมาลงครับน่ะครับพี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ของผมเป็นตะเกียงเก่าครับ.......สำหรับของใหม่ถ้ามีก็คงไม่กล้าเอามาจุดอ่ะครับ Grin

อันนี้ครับตะเกียงผมกับการตะเกียงจุดครั้งแรก(ในชีวิต)เมื่อคืน Grin

เตรียมพร้อม.......

พรึ่บ..จุดทีเดียวติดเลย Grin Grin Grin......น้ำมันก๊าดเหลืออีกสองขวด คืนนี้เอาอีก Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2007, 11:53:40 AM โดย อาร์ พี จี. » บันทึกการเข้า

XTM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 11:23:09 AM »

เดี๋ยวต้องไปหามั้งล่ะ ตะเกียงน้ำมันก๊าด Grin

อีกหน่อยมันจะมีตัวที่ 2-3-ไปเรื่อยๆครับ Grin Grin Grin
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 01:07:47 PM »

แหมคุณหนามไผ่ก็เล่นตะเกียงเหมือนกันเหรอครับ
ตัวเล็ก ผมใช้ 229 อยู่
ส่วนตัวใหญ่ ได้เจ้ากระต่าย ของคุณพ่อ 500 แรง สว่างจริงๆ จุดทีไรเรียกสายตาจากเต๊นข้างๆ ได้ทุกทีซิน่า
XTM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 01:32:37 PM »

แหมคุณหนามไผ่ก็เล่นตะเกียงเหมือนกันเหรอครับ
ตัวเล็ก ผมใช้ 229 อยู่
ส่วนตัวใหญ่ ได้เจ้ากระต่าย ของคุณพ่อ 500 แรง สว่างจริงๆ จุดทีไรเรียกสายตาจากเต๊นข้างๆ ได้ทุกทีซิน่า

ครับว่าจะหาซักตัวเหมือนกันครับตะเกียงที่ใช้น้ำมันก๊าด ไว้หาสภาพพอไปวัดวาได้ก่อน ที่เคยเห็น

ถ้าเป็นน้ำมันก๊าด จะสว่างกว่าที่ใช้เบนซินในแรงเทียนที่เท่ากันไฟมันจะขาวกว่าครับ
@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 04:48:09 PM »

เข้ามาดูด้วยคน  ไว้จะไปหามาเก็บไว้มั่ง.... Grin Grin

Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 08:55:34 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่หลงไหลในแสงตะเกียงครับ  Grin ส่วนรูปมาจาก web ที่เข้าประจำครับ..

ผมเก็บเป็นของสะสมและไว้ใช้งานได้จริงครับ เวลาไฟดับ หรือ ไปต่างจังหวัด..ตอนนี้ก็มีอยู่หลายตัวครับ

กะว่าจะมีแค่ตัวเดียว ไปๆ มาๆ ก็หลายตัวครับ อันนั้นก็ดี อันนี้ก็สวย  ท่านใดอยู่กรุงเทพ ก็หาซื้อสะสมได้ตาม

คลองถม / รัชดาไนท์บาร์ซา คืนวันเสาร์ หรือถนนแปลงนาม เยาวราช ( แหล่งตะเกียงเก่าแก่ และหลายร้านยัง

เปิดจำหน่าย แต่ราคาก็จะสูงสักนิดนะครับ อะไหล่ทุกอย่างมีครบ )  หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2007, 09:00:32 PM โดย Hill Myna » บันทึกการเข้า

s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 09:50:36 PM »

อยากได้มานานแล้วแต่ยังไม่ทราบวิธีจุดเลยครับ จุดยังไง มันทำงานยังไง safety ยังไง มันระเบิดได้มั้ย อธิบายให้ฟังหน่อยสิครับ  Smiley
อาร์ พี จี.
Hero Member

คะแนน 739

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 10:35:15 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่หลงไหลในแสงตะเกียงครับ  Grin ส่วนรูปมาจาก web ที่เข้าประจำครับ..

ผมเก็บเป็นของสะสมและไว้ใช้งานได้จริงครับ เวลาไฟดับ หรือ ไปต่างจังหวัด..ตอนนี้ก็มีอยู่หลายตัวครับ

กะว่าจะมีแค่ตัวเดียว ไปๆ มาๆ ก็หลายตัวครับ อันนั้นก็ดี อันนี้ก็สวย ท่านใดอยู่กรุงเทพ ก็หาซื้อสะสมได้ตาม

คลองถม / รัชดาไนท์บาร์ซา คืนวันเสาร์ หรือถนนแปลงนาม เยาวราช ( แหล่งตะเกียงเก่าแก่ และหลายร้านยัง

เปิดจำหน่าย แต่ราคาก็จะสูงสักนิดนะครับ อะไหล่ทุกอย่างมีครบ )  หลงรัก

สวัสดีครับ.....เจอคอตะเกียงอีกคนแล้ว Grin

หัวเราะร่าน้ำตารินผมอยู่ ตจว.ครับพี่.....หากเข้าบางกอกคงมีโอกาสได้ไปเดินดูบ้าง

อย่าลืมถ่ายรูปตะเกียงมาให้ชมกันบ้างนะครับ Grin

อยากได้มานานแล้วแต่ยังไม่ทราบวิธีจุดเลยครับ จุดยังไง มันทำงานยังไง safety ยังไง มันระเบิดได้มั้ย อธิบายให้ฟังหน่อยสิครับ Smiley

สวัสดีครับ.....แหะๆ Grin ผมอธิบายไม่เป็นหรอกครับ อาศัยหาอ่านเอาตามเวบต่างๆน่ะครับ Grin

ลองดูครับอันนี้วิธีการจุดตะเกียงจากthaiblades......

http://thaiblades.com/forums/showthread.php?t=6581

อันนี้จากthailandoutdoorครับ....เตาและตะเกียง

http://www.thailandoutdoor.com/OutdoorGear/StoveAndLantern/stoveandlantern.html

หน้า: [1] 2 3 4 ... 129
  พิมพ์