๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:45:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกซองเฝ้าไร่  (อ่าน 10461 ครั้ง)
adisorn รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2004, 05:37:14 PM »

สวัสดี พี่ ๆ ทุกคน
   ผมสนใจเรื่องปืนลูกซอง เพื่อเอาไว้ใช้งานในไร่ อยู่ในป่า หากจากชุมชนมาก เคยใช้ปืนขนาด .22  CZ   แต่อยากเปลี่ยนปืนดูบ้าง
1. ปืนลูกซองแบบออโต 8 นัดของเบนเนลี ระบบปฏิบัติการแข็งแรงไหนครับ   
2.  ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่
3. ปืนแบบปั้ม 5 นัด  ความยาวลำกล้องเท่าไหร่ดี  แบบที่ืแข็งแรง ไว้ใจได้
4. ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่
5.  ผมเคยไปยื่นขอใบ ป.3 ปืนขนาด 9 ม.ม. ที่อำเภอแห่งหนึ่ง  ปลัดหน้าห้องเขาบอกว่า  นายอำเภอไม่อนุญาตให้ซื้อขนาด 9  หรือ.45  อนุญาต เฉพาะ .38 และ .22  เท่านั้น แต่ผมสงสัยว่าอีกคนหนึ่งที่มาก่อนผม เขาซื้อปืน 9 ม.ม.นี้เป็นกระบอกที่ 3 แล้ว  ( เป็นคนเชื่อดหมู ) งงมาก ไม่รู้ทำไงดี  ใครมีวิธีบอกผมด้วย ( เป็นข้าราชการ ) :Smiley
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2004, 05:45:39 PM »

ผมเคยไปยื่นขอใบ ป.3 ปืนขนาด 9 ม.ม. ที่อำเภอแห่งหนึ่ง  ปลัดหน้าห้องเขาบอกว่า  นายอำเภอไม่อนุญาตให้ซื้อขนาด 9  หรือ.45  อนุญาต เฉพาะ .38 และ .22  เท่านั้น แต่ผมสงสัยว่าอีกคนหนึ่งที่มาก่อนผม เขาซื้อปืน 9 ม.ม.นี้เป็นกระบอกที่ 3 แล้ว  ( เป็นคนเชื่อดหมู ) งงมาก ไม่รู้ทำไงดี  ใครมีวิธีบอกผมด้วย ( เป็นข้าราชการ ) :Smiley

ลองถามนายอำเภอดูสิครับว่าทำไมเขาขอ 9 ม.มได้ แต่ผมขอไม่ได้ ข้าราชการต้องเปิดเผยข้อมูลให้ประชาชนได้รับทราบ ประชาชนตาดำๆอย่างเราจะได้รู้ว่าโดยเลือกปฏิบัติหรือไม่ Tongue

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2004, 05:51:44 PM »

...Benelli M1 ราคาล่าสุดที่ถามมาเมื่อต้นเดือนอยู่ที่ 55,000 ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2004, 07:25:55 PM »

ปืนลูกซองเฝ้าไร่............

ควรเป็นปืนที่มีลำกล้องยาว ตั้งแต่ 24-32 นิ้ว ..............เพื่อสำหรับยืดระยะยิงหวังผลให้ไกลออกไป.........มากกว่าพวกลูกซองต่อสู้ ที่มีลำกล้องอยู่ระหว่าง 18-20 นิ้ว........

ควรเป็นปืนที่สามารถ "เปลี่ยน"แบบของกระสุนที่บรรจุอยู่ในรังเพลิงได้ง่าย............เมื่อทราบว่าเป้าหมายที่จะยิง ไม่เหมาะกับกระสุนที่บรรจุอยู่เดิม............ซึ่ง ปืนลูกซองพวก หักลำ ทั้งเดี่ยวและแฝดทำง่ายที่สุด...............พวกปั๊มและออโต รองลงมา ยกเว้น Browning A5 กับ เบเนลี่ โนวา จะมีกลไกหยุดกระสุนในหลอดไม่ให้ไหลออกมา............เมื่อคัดกระสุนเดิมออก ก็หยอดกระสุนใหม่เข้าไปแล้วปิดลูกเลื่อน...............

ตอบครับ........

1.  ระบบปฏิบัติการของ ลูกซองออโต เบเลนี่ เชื่อถือได้แน่นอนครับ ทนทานแข็งแรง และลื่นไหลดี

2.   ราคา ตอนนี้พ่อค้าหน้าเลือด ขายแพงมากครับ.................... M1 ประมาณ 55 ..................M4 ประมาณ75............(ผมจะบ้าตาย)

3.   แนะนำ เรมิงตัน 870 รุ่น Wingmaster ลำกล้อง 26 นิ้ว.........และ เบเนลี่ โนวา 90 รุ่นลำกล้องยาว 26-28 นิ้วครับ .......แข็งแรง ทนทานไว้ใจได้ แต่ เรฯ870 อะหลั่ย/อุปกรณ์ตกแต่ง มากกว่า

4.   เรฯ870 Wingmaster ประมาณ 28-30 ..............เบเนลี่ โนวา 90 รุ่นลำกล้องยาว ประมษร28-30 ครับ

5.   คุณเป็นข้าราชการ ผมว่าน่าจะคุยกับ ปลัดหน้าห้องง่ายนะครับ.............เข้าไปหาเขาแบบนอบน้อมหน่อย(สันดานข้าราชการบ้านนอกบางคน  โดยเฉพาะฝ่ายปกครอง ถ้าข้าราชการฝ่ายอื่นเข้าไปหาแบบนอบน้อม ยกยอหน่อย มักจะโอนอ่อนให้ครับ)..............คุยกันดีๆ...........แล้วควรจะให้เจ้านายคุณช่วยคุยกับท่านนายอำเภอให้..............ผมว่าคงไม่มีปัญหา................หรือว่า ปลัดหน้าห้องมันจะเอาตังค์คุณ?............แต่ผมว่าหาจังหวะคุยกับนายอำเภอดีกว่า.........เป็นผมๆไปหาที่บ้านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2004, 07:28:08 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2004, 08:15:58 PM »

คุณอามะขิ่น ผมว่า เขาต้องการค่าบำรุงอำเภอแหงๆครับ

เหมือนจราจรบางท่าน ว่าปรับทีโรงพักแพงนะ

เพื่อนผมก็เลยบอกไปว่า อืมโรงพักอยู่ใหนผมไปไม่ถูก จ่ายที่นี่ได้มั๊ยครับ ง๊ากกก ส์

สถานการณ์เหมือนกันเลย

คือบอกเป้นในๆ ว่าขอได้เท่านี้นะ .38 .22 (แต่ใครๆก้ชอบ .45 กับ 9 มม กันทั้งนั้น)

คนเชือดหมูคงจ่ายค่าบำรุงอำเภอไปแล้วมั๊งครับ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
palo tumtui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2004, 11:03:34 PM »

หนูพะโล้ใช้เดี่ยวหางปลาค่ะ ตูมเดียวเพลี้ยกระสอบวิ่งกันฝุ่นตลบ ( ตอนหน้ามะม่วงเพลี้ยกระสอบเยอะค่ะมาเป็นคันรถ )  บางวันก้อเอาปืนแก๊ปของคุณพ่อมาตำๆ ยิงเล่น ดูถูกกันไม่ได้นะคะ แม่นอย่าบอกใครเชียว  แรงด้วยลูกมะพร้าวสดๆยังเข้าเลยค่ะ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2004, 11:48:51 PM »

หนูพะโล้ใช้เดี่ยวหางปลาค่ะ ตูมเดียวเพลี้ยกระสอบวิ่งกันฝุ่นตลบ ( ตอนหน้ามะม่วงเพลี้ยกระสอบเยอะค่ะมาเป็นคันรถ ) 

.... Shocked  Shocked  Shocked  Grin  Grin  Grin...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 12:17:06 AM »

คือบอกเป้นในๆ ว่าขอได้เท่านี้นะ .38 .22 (แต่ใครๆก้ชอบ .45 กับ 9 มม กันทั้งนั้น)

ไอ๋หย๋า........แต่ผมชอบแค่ .22 หรือหากมีบุญวาสนาเพียงพอ.38 ก็บุญท่วมหัวแย้วววว กลับมาที่เดิม วงการปืนเมืองไทยชอบ.45 กับ9มม. เป็นส่วนใหญ่หรือครับ ส่วนตัวสำหรับผมพลเรือน(เต็มขั้น แถมตังไม่ค่อยมีจ่ายค่าลูกอีกตังหาก) ซึ่งเน้นยิงเป็นกีฬาและนันทนาการเป็นหลัก(ป้องกันตัวเป็นรอง).22กับ.38 น่าจะเหลือเฟือนะ แต่ก็นานาจิตตังนะครับ ความคิดเห็นนี้อาจจะไม่เกี่ยวกับเจ้าของกระทู้ แต่อยากระบายนิดหนึ่ง ขอบคุณครับที่รับฟัง

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 12:26:06 AM »

5.  ผมเคยไปยื่นขอใบ ป.3 ปืนขนาด 9 ม.ม. ที่อำเภอแห่งหนึ่ง  ปลัดหน้าห้องเขาบอกว่า  นายอำเภอไม่อนุญาตให้ซื้อขนาด 9  หรือ.45  อนุญาต เฉพาะ .38 และ .22  เท่านั้น แต่ผมสงสัยว่าอีกคนหนึ่งที่มาก่อนผม เขาซื้อปืน 9 ม.ม.นี้เป็นกระบอกที่ 3 แล้ว  ( เป็นคนเชื่อดหมู ) งงมาก ไม่รู้ทำไงดี  ใครมีวิธีบอกผมด้วย ( เป็นข้าราชการ ) :Smiley

Huh อำเภอนี้แปลกแฮะ...อนุญาตให้ .38 แต่ไม่ให้ 9 มม.  Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 01:15:24 AM »

ปืนลูกซองเฝ้าไร่............

ควรเป็นปืนที่มีลำกล้องยาว ตั้งแต่ 24-32 นิ้ว ..............เพื่อสำหรับยืดระยะยิงหวังผลให้ไกลออกไป.........มากกว่าพวกลูกซองต่อสู้ ที่มีลำกล้องอยู่ระหว่าง 18-20 นิ้ว........

ควรเป็นปืนที่สามารถ "เปลี่ยน"แบบของกระสุนที่บรรจุอยู่ในรังเพลิงได้ง่าย............เมื่อทราบว่าเป้าหมายที่จะยิง ไม่เหมาะกับกระสุนที่บรรจุอยู่เดิม............ซึ่ง ปืนลูกซองพวก หักลำ ทั้งเดี่ยวและแฝดทำง่ายที่สุด...............พวกปั๊มและออโต รองลงมา ยกเว้น Browning A5 กับ เบเนลี่ โนวา จะมีกลไกหยุดกระสุนในหลอดไม่ให้ไหลออกมา............เมื่อคัดกระสุนเดิมออก ก็หยอดกระสุนใหม่เข้าไปแล้วปิดลูกเลื่อน...............

คิดแบบพี่ มะขิ่น ครับ

ไม่ลองพิจาณณา  แฝดขนาด ไบคาล ลำกล้อง 28" ดูละครับ  เหมาะใช้ในสวนในทุ่ง 

-ใช้ง่าย
-เปลี่ยนกระสุนง่าย อีเจ็คเตอร์ อัตโนมัต  จะคัดปลอกกระสุนเฉพาะลำกล้องที่ยิงไปแล้วเท่านั้น
-เมื่อเที่ยบกับปืน 5 นัด ที่มีลำกล้องยาวเท่ากัน ปืนแฝดจะมีความยาวทั้งตัวปืน สั้นกว่า (โครงปืนสั้นกว่า) ส่งผลให้คล่องตัวกว่า
-มี โช๊ค 2 ขนาด เลือกยิงได้ ตามระยะเป้าหมาย
-ม่านกระสุนสวยกว่า ปืนลูกซอง ปราบจลาจล  ยิงในระยะไกลได้ดีกว่า
-แข็งแรง  เหล็กทนสนิมได้ดี
-ถอดเป็นชิ้น ใส่กระเป๋า ได้สะดวก
-ราคาไม่สูงมาก
-อาจ ขอ อนุญาต จากนายทะเบียน ได้ง่ายกว่าปืน แบบ บรรจุกระสุนได้หลายๆนัด

....ตามล่า...อีตอแหล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 01:16:12 AM »

Grin สรุปดื้อๆนะคับ... เพราะพี่มะขิ่นตอบไปหมดแล้ว...

ผมว่าเลือกลูกซองปั๊มห้านัดลำกล้องยี่สิบแปดนิ้วเถอะคับ... เหมาะสมกับความต้องการของคุณ adisornsanpang ดี...

ส่วนยี่ห้อก็อย่างที่พี่มะขิ่นแนะนำคับ...  Cheesy
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 05:44:19 AM »

คุณมะขิ่นครับ กระบอกนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นว่าราคาพอไหว อยากซื้อเก็บเอาใว้  ข้อดีข้อเสียเป็นอย่างไร จริงๆผมชอบด้ามไม้ แต่เห็นชื่อยี่ห้อแล้วก็อยากได้บ้าง ไม่ใช่ด้ามไม้ก็เอาถ้าดี

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 07:58:37 AM »

Smileyเรื่องที่ขอไม่ได้นั้น ถ้าเป็นข้าราชการขอคุยกับนายอำเภอเลยครับ บางทีก็รอจังหวะอย่าง ผมรอจนที่ทำงานเชิญท่านมาเปิดงาน อะไรประมาณนี้ แล้วเราจะถึงตัวท่านโดยหน้าห้องกันไม่ได้ครับ มีอะไรก็คุยไปเลย  อย่างผม ท่านบอกว่าถ้าขอเพื่อป้องกันตัวยังไม่ให้เพราะมีหลายแล้ว แต่ถ้าขอเพื่อการกีฬาก็จะให้ ให้ไปบอกปลัดอาวุโสได้เลยว่าคุยกับนายอำเภอมาแล้ว ( เสร็จโก๋  Grinเลยตอนนี้กำลังเก็บตังอยู่ครับ )  Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 09:08:50 AM »

เรียนพีboon .................

ถ้าเอาตัวนี้เปรียบเทียบกับ เรฯ870...................ผมยังให้เครดิต เรฯ870 เหนือกว่าครับ

เรฯ870 กระโหลกทำด้วยเหล็ก ซึ่งในแง่การใช้งาน อาจหนัก แต่เรื่องความทนทาน หายห่วง..................

โนวา ได้เรื่องคล่องตัวครับ น้ำหนักเบา................... ที่สำคัญมีลูกเล่นเพิ่ม เวลาเปลี่ยนกระสุนในรังเพลิง โนวา มีปุ่มใต้กระโจม กดเพื่อ"หยุด"กระสุนในหลอดไม่ให้ไหลออกมา.................. พอสไลด์ถอยหลัง คัดกระสุนเก่าออก ก็หยอดกระสุนเบอร์ที่ต้องการเปลี่ยนเข้าไป สไลด์ปิดแล้วยิงได้เลย................คาดว่าลูกเล่นนี้ เลียนแบบแนวความคิดมาจาก ลูกซอง ออโต บราวนิ่ง เอ 5 ครับ................

ตัวที่พี่boon ลงรูปมา ผมก็สนใจอยู่ครับ.............แต่ที่เมืองไทย ราคาพอๆกับ เรฯ870 วิงมาสเตอร์.............เลยคิดที่จะหาลำกล้อง วิงมาสเตอร์มาเปลี่ยนใส่ เรฯ870 ที่ผมมีอยู่แล้วจะดีกว่า...............แต่ตอนนี้ยังหาลำกล้อง 26 นิ้ว ไม่ได้เลยครับ Tongue

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 09:29:08 AM »

...Benelli M1 ราคาล่าสุดที่ถามมาเมื่อต้นเดือนอยู่ที่ 55,000 ครับ
ผมเคยไปถามหลายปีมาแล้ว ตอนนั้นบอก 38000 บาท เองกะจะเอาอยู่แล้ว แต่ที่ทำงานไม่ยอมออกหนังสือรับรองให้ เพราะออกให้ตอนซื้อ.38 m14k Tongue

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์