๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 07:39:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 27
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนกระบอกแรกในชีวิต  (อ่าน 97937 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:10:13 PM »

นายสมชายซื้อ S&W 67 เป็นกระบอกแรกในชีวิต... ปี 2527 ราคา 10500.- บาทเท่านั้นเองครับ... แล้วก็มีปัญหาตัวปืนใหญ่โต... เลยซื้อ Chief 60 สองนิ้วอีกกระบอกนึง... ขณะนั้นเป็นปลัดอำเภอ... จากนั้นก็โอนมาทำงานอยู่ สร. แล้วก็ซื้อๆขายๆหลายกระบอก จำไม่ได้ทุกกระบอก... เหลือ Chief สองนิ้ว เพิ่งมาขายไปเมื่อไม่กี่ปีนี้เอง... อ้อ ม้าแก่นายสมชายซื้อเมื่อปี 31... แล้วก็อยู่กับนายสมชายมาตลอดเหมือนกันครับ...

นายสมชายคงไม่ซื้อเพิ่มเติม... เคยคิดจะซื้อเพิ่มด้วยความหลงไหลความงาม... แต่พอนายสมชายจับๆถือๆกระบอกอื่นๆ... แล้วบอกตัวเองว่าไม่รู้สึก... ว่าปืนมันงอกจากมือ... เลยไม่เอาเพิ่มครับหลงไหล 1911 เท่านั้น... ยกเว้นว่าลักษณะงานเปลี่ยนไป มีความจำเป็นต้องใช้...

อ้อ... มี G19 อีกกระบอกนึงที่อยู่กับนายสมชายได้นาน... แต่นายสมชายก็มองมันเป็นเครื่องมือเครื่องใช้... ตอนนี้ก็เริ่มมองว่ามันเกะกะแล้วครับ... ฮา... คงจะขายในเร็ววัน ไม่ใช่เพราะต้องการเงิน แต่เพราะอยากลดภาระความรับผิดชอบครับ... โทรมมากสึกหรอขึ้นเงามันแผล็บเชียว... ฮา
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:17:38 PM »

กระบอกแรกที่ซื้อแบบถูกกม.เป็น
  Sig P220 .45ครับ 2เดือนต่อมาก็จูงมือColt gold cup .45มาอยู่เป็นเพื่อนกัน อ่านอวป.มากๆเกิดอาการอยากได้ลูกโม่มาเติมช่องว่างอีกซักกระบอก ก็เลยตื๊อขอซื้อต่อS&W M.686มาเชยชมอีกกระบอก
  หลังจากนั้นก็ซื้อเพิ่ม-เปลี่ยนตัวมาเรื่อยๆตามประสาพวกขี้เห่อ แต่จะมีSig P220 กับS&W M.686เป็นตัวยืนอยู่ตลอด เพิ่งจะเปลี่ยนเอาSphinx 2000P ลงมาแทนซิกได้2เดือนมานี่เอง Smiley
เอก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:20:55 PM »

กระบอกแรก ซีแซค 85 ซื้อหลังจากทำงานได้ประมาณ 2 ปี  หลังจากนั้นก็ขายตอนนี้มานั่งเสียดายไม่น่าขายเพราะยิงแม่นมาก  แต่ได้เพิ่มมาภายหลังอีกหลายกระบอก เช่น
                     1. สมิธ .38  2 นิ้ว
                     2. โคลท์ .45 1991 A 1 คอมแพ้ค
                     3. บาเร็ตต้า .22 M 21 A
                     4. เบเนอลี่ ออโต 8 นัด
                     5. วินเชนเตอร์ 5 นัด ด้ามสั้น 13 นิ้วครึ่ง

KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:34:59 PM »

Grinของผมกระบอกแรกที่ตั้งใจซื้อคือ วอลเธอร์พีพีเคของเยอรมัน      ก่อนวันที่ซื้อผมตื่นเต้นกันมันมากครับ ถึงขนาดนอนไม่หลับ      ผมชอบเพราะผมอ่านในอวปฉบับที่278ธค40  โดยอาจารย์เทียนชัย    กล่าวถึงปืนสายลับ007   ภาพยนตร์ชื่อดัง    ผมตัดสินใจซื้อทันที     แต่เดิมผมใช้แอสตร้า     ที่คุณพ่อยกให้ฟรีๆมา10ปี     ผมไม่ชอบแอสตร้าเลยแต่ฝืนใจใช้     ผมอ่านที่อาจารย์เทียนชัยเขียนนับครั้งไม่ถ้วน     ในช่วงหลังอาจารย์เทียนชัยก็มาทดสอบใหม่อีก    และในช่วงทดสอบอาจารย์สุพินท์    ก็เอาปืนของท่านมาเปรียบเทียบด้วย      ส่วนแอสตร้าผมให้น้องชายที่เป็นสรรพากรใช้      และหลังจากนั้นผมก็ซื้อคาห์รหลังจากคิดอยู่2ปี     เพราะติดใจในการทดสอบของอาจารย์ผณิศวร    Grin Grin Grinและต่อจากนั้นผมก็ยังไม่กล้าซื้ออีกเพราะกลัวรัฐขอคืนปืน     ทั้งที่อยากได้S T I แอลเอส9 และลูกโม่สมิธ3นิ้วเอ็ม60
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:37:10 PM »

...ผมเหมือนกับคุณ 51 ครับ Browning HiPower  Wink

ขอบพระคุณครับพี่....

อิ อิ....ไปแถว ๆ อุดรฯ ไม่อดตายแล้วเรา....

KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:45:52 PM »

Grinของผมกระบอกแรกที่ตั้งใจซื้อคือ วอลเธอร์พีพีเคของเยอรมัน      ก่อนวันที่ซื้อผมตื่นเต้นกันมันมากครับ ถึงขนาดนอนไม่หลับ      ผมชอบเพราะผมอ่านในอวปฉบับที่278ธค40  โดยอาจารย์เทียนชัย    กล่าวถึงปืนสายลับ007   ภาพยนตร์ชื่อดัง    ผมตัดสินใจซื้อทันที     แต่เดิมผมใช้แอสตร้า     ที่คุณพ่อยกให้ฟรีๆมา10ปี     ผมไม่ชอบแอสตร้าเลยแต่ฝืนใจใช้     ผมอ่านที่อาจารย์เทียนชัยเขียนนับครั้งไม่ถ้วน     ในช่วงหลังอาจารย์เทียนชัยก็มาทดสอบใหม่อีก    และในช่วงทดสอบอาจารย์สุพินท์    ก็เอาปืนของท่านมาเปรียบเทียบด้วย      ส่วนแอสตร้าผมให้น้องชายที่เป็นสรรพากรใช้      และหลังจากนั้นผมก็ซื้อคาห์รหลังจากคิดอยู่2ปี     เพราะติดใจในการทดสอบของอาจารย์ผณิศวร    Grin Grin Grinและต่อจากนั้นผมก็ยังไม่กล้าซื้ออีกเพราะกลัวรัฐขอคืนปืน     ทั้งที่อยากได้S T I แอลเอส9 และลูกโม่สมิธ3นิ้วเอ็ม60
EAKWALITT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:48:57 PM »

กระบอกแรกโคลท์ดีเทคทีฟครับ ขายให้เพื่อนราคาเท่าทุนเพื่อเอาเงินไปเสียค่าเทอมแล้ว ปืนดีเสียดายเลยอยากให้อยู่กับเพื่อน ตอนนี้เพิ่งถอยกล็อก 26 มาได้ไม่ถึงเดือน  ปืนในฝันเลยครับ แต่ตอนนี้เกิดกิเลสอยากได้กล็อก 21 ตัวใหญ่ๆ มาใช้พกซองนอกอีกแล้วทำไงดี! ช่วยผมด้วย
แด่คุณ somboon ครับ
คล้ายๆกัน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:49:00 PM »

...ผมเหมือนกับคุณ 51 ครับ Browning HiPower  Wink

ขอบพระคุณครับพี่....

อิ อิ....ไปแถว ๆ อุดรฯ ไม่อดตายแล้วเรา....

...ยินดีต้อนรับเสมอครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:57:03 PM »

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 01:28:10 PM »

ของผมกระบอกแรกในชีวิตก็...........Glock 17 ครับ ตั้งแต่ปี 33.............ใช้อยู่ 7-8 เดือนก็ขายให้รุ่นน้องไป

ล่าสุด สองกระบอก เป็น CZ 452-2E สเกาท์ ให้ลูกชายไว้ฝึกยิง.................และ CZ 452-2E Varmint อีกกระบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2004, 07:12:13 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
EAKWALITT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 01:33:14 PM »

เมื่อเดือนที่แล้ว เจ้านายที่ผมทำงานอยู่ด้วย เรียกเข้าไปถามข้อมูลเรื่องปืน ท่านใช้ วอลเธอร์พีพีเค อยู่ และก็ 1911 A1  ท่านบอกว่าอยากได้ปืนสั้นอีกสักกระบอกไว้เฝ้าบ้าน ตอนแรกท่านบอกว่าชอบ 92FS แต่เปลี่ยนใจเป็นลูกโม่ ผมเลยแนะนำ 686  ท่านก็บอกต่อว่าอยากจะให้คุณนายไว้ใช้ด้วยเวลาท่านไม่อยู่บ้าน ผมก็เลยแนะนำ M.60 3นิ้ว ไป ท่านเห็นตัวอย่าง(ที่ผมไปยืมของเพื่อนมาให้ดู) ก็OK เลย
แก้มทอง
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 01:41:37 PM »

ของผมกระบอกแรกทะเลาะกับนายอำเภอจนได้ sphinx สองสี สไลด์ดำ คอมแพค มาครอบครอง กะบอกสอง 10/22 พอดีอยู่ในช่วงค่ำสั่งบ้าอำนาจ ป.4ได้ตอนปลายปี 46 ครับ
ธำรง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 02:47:22 PM »

เหตุเพราะพ่อสั่งตอนไปลาเดินทางทำงานสนามว่า “ลูกผู้ชายต้องมีเขี้ยวเล็บ”
เลยซื้อกระบอกแรกเป็น S&W M15 แล้วขอ ป.12 ด้วย
M15 เกะกะไปหน่อยเลยไปใช้ M60
ตามกระแส 357 ไปซื้อ S&W M19
ตามกระแสกล็อก ไปซื้อ G17  G30 แล้วก็ G26
ทุกวันนี้กลับมาใช้ลูกโม่โครง J เหมือนเดิม แต่เป็น Airlite M342

เล่นสั้นอัดลม สั้นมาตรฐาน สั้นชนวนกลางด้วย
รวมบัญชีแล้วมีหนึ่งโหลพอดีครับ
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 02:52:47 PM »

วันหนึ่ง(ปี2537)ผมเปิดลิ้นชักในห้องนอน เห็นตลับลูกปืนลมเบอร์ 1 ที่เหลือจากการแข่งยิงปืนน้องใหม่อุดมศึกษาเมื่อปี 33  เลยมีความคิดว่า น่าจะหาปืนสักกระบอกมายิงเจ้ากระสุนเหล่านี้  หลังจากนั้น ก็ได้ ไฟแวกบาว C25 มายิงเล่น ทั้งที่ก่อนหน้าก็อ่าน อวป.มาหลายปี ชอบปืนหลายกระบอก  ต่อมาปี 40 ก็ไปถอย รูเกอร์ MK II สิบนิ้ว  ถัดมาอีกปี อยากได้ลูกกรดยาว ก็ได้ อันชูต 1710 มากอด  ล่าสุด มีค.ที่ผ่านมา  ให้เพื่อนช่วยเลือก สปริงฟิลด์ อัลตร้าคอมแพค 9 มม.(ใช้เอง) และคาห์ร พี 9 (ให้แฟน)
ที่ตื่นเต้นที่สุด คือวันที่ไปซื้อ 1710  ผมไปกับลูกพี่ลูกน้อง ซื้อเสร็จใส่ท้ายรถแวน แต่ยังไม่กลับบ้าน  ไปรอเพื่อนเลิกงาน ชวนกันไปแถวหลังสวน  ผมขับสวนวันเวย์เข้าไปส่งทุกคนลงหน้าร้าน แล้วย้อนกลับทางเดิมเพื่อหาที่จอด   โอ้ด่านตำรวจจากไหนกัน เมื่อห้านาทีที่แล้วยังไม่เห็นมีเลย  เจอไฟฉายส่องไปทั่วรถ โดยมีกล่องสีน้ำตาลอยู่ท้ายรถ แต่... พี่ท่านไม่สงสัย  ปล่อยผมไป  โชคดีมาก     คืนนั้นถึงบ้าน เกือบตี2   ตื่นเต้นดี  แต่ไม่เอาอีกแล้ว
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 03:03:48 PM »

อ้างถึง
...แฟนกล๊อคขอคารวะหนึ่งจอกครับ (คารวะด้วยน้ำส้มคั้นนะครับ เข้าพรรษาแล้ว) 

ข้าน้อย...ขอคารวะท่านอาจารย์Glockเช่นกัน...ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 27
  พิมพ์