๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 10:46:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีอะไรจะทำกันแล้ว คนพวกนี้  (อ่าน 3253 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 07:59:46 AM »

...เป็นคนไทย หรือคนสยาม สำหรับผมไม่ขัดข้องครับ  Smiley

...แต่เปลี่ยนแล้วมันจะยุ่งยากมากไป  ไม่จำเป็นครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 10:24:15 AM »

ถ้ามองอย่างผิวเผินเราคงไม่เห็นด้วย   แต่ถ้าคิดเยอะๆก็ชักลังเล  ได้ทั้งสองอย่าง :Smiley :Smiley :Smiley
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 11:37:37 PM »

ผมก็อ่านงานของอาจารย์มานานแล้วเหมือนกันครับ
ตั้งแต่ยุคแปล โจนาธาน ลิฟวิงสตันน่ะแหละ
ก็มีมุมมอง ความคิดต่างๆให้เราได้เก็บมาคิดต่อกัน สนุกบ้าง ไม่สนุกบ้าง Grin

ในกรณีนี้ ถ้าหากข้อเสนอของอาจาร์ยมีเหตุผลสนับสนุนเพียงเท่านี้
ผมก็ขอแสดงความเห็นว่า ผมไม่เห็นด้วยครับ

แรกเริ่ม มรว. คึกฤทธิ์ แปลนี่ครับ อยากลองอ่านของ อ. แปลว่าสำนวนจะต่างกันยังไง?

ผมค่อนข้างแน่ใจว่า เล่มสำนวน อจ.ชาญวิทย์ แกวางก่อนครับ

สำนวนผมว่า อจ.คึกฤทธิ์ ท่านจะวิลิสสมาหรากว่า พวกคำขยายต่างๆจะอลังการงานสร้างกว่า
รวมทั้งท่านจะตีความเชิงศาสนามากกว่าของ อจ.ชาญวิทย์
ซึ่งงาน อจ.ชาญวิทย์ จะค่อนข้างเป็นปรัชญา และไม่ค่อยมีการตีความต่อครับผม

จำได้ว่าถ้าออกแนวเพื่อชีวิตจะถือหาง อจ.ชาญวิทย์
คนชอบสำนวน อจ.คึกฤทธิ์ จะโดนค่อนขอดเป็นพวกทุนนิยม Grin

เถียงกันเป็นเรื่องใหญ่โตกันพักใหญ่เหมือนกันครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 01:05:30 AM »

เปลี่ยนชื่อประเทศ เปลี่ยนคนดีกว่า พวกไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 03:25:24 AM »

ขออนุญาตคัดลอกลงมานะครับ  :-*

เรื่อง ขอให้ลงชื่อเรียกร้องให้กำหนดไว้ในรัฐธรรมนูญฉบับพุทธศักราช 2550 โดยใช้นามประเทศว่า “สยาม” แทน “ไทย” (Siam not Thailand) 

View Current Signatures   -   Sign the Petition

--------------------------------------------------------------------------------

To:  กัลยาณมิตร
(1) เมื่อวันที่ 24 มิถุนายน 2482 รัฐบาลในสมัยนั้นได้ประกาศเปลี่ยนชื่อประเทศจาก “สยาม” เป็น “ไทย” และจาก Siam เป็น Thailand

(2) รัฐบาลสมัยนั้นให้เหตุผลทาง “เชื้อชาตินิยม” ว่า “รัฐบาลเห็นสมควรถือเป็นรัฐนิยมให้ใช้ชื่อประเทศ ให้ต้องตามชื่อเชื้อชาติและความนิยมของประชาชน”

(3) เหตุผลที่รัฐบาลในสมัยนั้น ยกขึ้นมาอ้างว่าด้วยเชื้อชาตินั้น ไม่ถูกต้องตาม “ความเป็นจริง” และ “ข้อมูล” ทางประวัติศาสตร์

(4) ประชาชนที่ประกอบกันขึ้นเป็นพลเมืองของประเทศของเรานั้น มีความหลากหลายทางชาติพันธุ์ ภาษาและอัตลักษณ์วัฒนธรรม มีทั้งไทย ลาว มอญ เขมร กูย แต้จิ๋ว กวางตุ้ง ฮกเกี้ยน ไหหลำ แคะ จาม ชวา มลายู ซาไก มอแกน ทมิฬ เปอร์เซีย อาหรับ ฮ่อ พวน
ไทใหญ่ ไทดำ ผู้ไท ขึน เวียด ยอง ลั๊วะ ม้ง เย้า กะเหรี่ยง ปะหล่อง มูเซอร์ อะข่า ขะมุ มลาบรี ชอง ญากูร์ ฝรั่ง (ชาติต่างๆ) แขก (ชาติต่างๆ) ฯลฯ ฯลฯ

(5) รัฐธรรมนูญฉบับวันที่ 10 ธันวาคม 2475 ก็ใช้นามประเทศว่า “สยาม” และในการร่างรัฐธรรมนูญอีกหลายครั้ง ก็ได้มีการอภิปรายในประเด็นที่จะเปลี่ยนนามประเทศเป็น “สยาม” อีก เช่น ในรัฐธรรมนูญฉบับ พ.ศ. 2492 และฉบับ 2511 เป็นต้น

(6) ดังนั้น เพื่อให้สอดคล้องกับ “ความเป็นจริง” ทางเชื้อชาติ ภาษาและอัตลักษณ์วัฒนธรรม และตรงตาม “ข้อมูล” ทางประวัติศาสตร์ จึงเห็นเป็นการสมควรที่จะให้ใช้นามประเทศในรัฐธรรมนูญฉบับ พ.ศ. 2550 นี้ว่า “สยาม” และ Siam สืบไปทั้งนี้เพื่อ “หลักการณ์ของความสมานฉันท์ การยอมรับในความหลากหลายทางเชื้อชาติ ภาษาและอัตลักษณ์วัฒนธรรม และประโยชน์สุขของประเทศชาติและประชาชน” เช่นเรา

(7) หากท่านเห็นชอบด้วยขอให้ร่วมลงชื่อในจดหมายนี้ หรือส่งความเห็น หรือรวบรวมความเห็น รายชื่อ หมู่คณะของท่านเสนอโดยตรงต่อ
ประธานสภานิติบัญญัติแห่งชาติ
นายกรัฐมนตรี
ประธานศาลฎีกา
สสร.
พรรคการเมืองและองค์กรที่เกี่ยวข้อง
หรือจะเสนอผ่านมายังข้าพเจ้า เพื่อรวมรวมส่งอีกครั้งหนึ่งก็แล้วแต่จะเห็นควร

ชาญวิทย์ เกษตรศิริ
โครงการเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

Sincerely,

The Undersigned

View Current Signatures

--------------------------------------------------------------------------------

The เรื่อง ขอให้ลงชื่อเรียกร้องให้กำหนดไว้ในรัฐธรรมนูญฉบับพุทธศักราช 2550 โดยใช้นามประเทศว่า “สยาม” แทน “ไทย” (Siam not Thailand) Petition to กัลยาณมิตร was created by and written by ชาญวิทย์ เกษตรศิริ (charnvitkasetsiri@yahoo.com).  This petition is hosted here at

Winkคิดเสียว่าเขาอยากให้ประเทศเราเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น
เจตนาเขาดี  ไม่ได้คิดแอบแฝงสิ่งใด   แต่ชื่อเดิม ว่าไทยก็ดีอยู่แล้ว  คงไม่ต้อง
ไปเปลี่ยนอะไร   แต้ถ้าเป็นว่าเมื่อเปลี่ยนเป็นชื่อ สยาม   แล้ว เหตุการณ์ใน ๓ จังหวัด
ชายแดนภาคใต้สงบสุขตลอด  ไม่มีแบบนี้อีก  ก็น่าลอง  แต่ใครจะการันตีได้  :Smiley :Smiley :Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2007, 03:32:13 AM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 08:08:37 AM »

มีอีกหลายเรื่องที่สำคัญกว่าไม่ทำ ทำแต่ละเรื่อง..................
พวกอยากสร้างกระแสให้ตัวเอง

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Arthorn Art.
เพื่อลูก และเมีย อันเป็นที่รัก
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 11:45:39 AM »

เฮ้อ!!!! ขี่จ้างจับตักแตน อีกแล้ว Angry รู้สึกจะเอาอกเอาใจโจร กันจัง มันคงเข้าใจหรอก นักวิชาการมองมุมหนึ่งแต่โจรมันมองอีกมุม ครับ ไม่อย่างนั้นคงม่มีคุกไว้ขังโจรหรอกครับ    ....ก็เพราะคิดกันอย่างนี้โจรมันถึงได้ใจ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 12:11:22 PM »

ผมก็อ่านงานของอาจารย์มานานแล้วเหมือนกันครับ
ตั้งแต่ยุคแปล โจนาธาน ลิฟวิงสตันน่ะแหละ
ก็มีมุมมอง ความคิดต่างๆให้เราได้เก็บมาคิดต่อกัน สนุกบ้าง ไม่สนุกบ้าง Grin

ในกรณีนี้ ถ้าหากข้อเสนอของอาจาร์ยมีเหตุผลสนับสนุนเพียงเท่านี้
ผมก็ขอแสดงความเห็นว่า ผมไม่เห็นด้วยครับ

แรกเริ่ม มรว. คึกฤทธิ์ แปลนี่ครับ อยากลองอ่านของ อ. แปลว่าสำนวนจะต่างกันยังไง?

เล่มที่มีเก็บไว้เป็นฉบับที่แปลโดยมรว.คึกฤทธิ์เหมือนกันครับ แต่ฉบับที่ชอบจะชอบที่แปลโดยอ.ชาญวิทย์ มากกว่า

สำนวนต่างกันยังไงผมก็บอกไม่ถูก แต่รู้สึกว่าฉบับของอ.ชาญวิทย์อ่านแล้วสมใจกว่า มีความรู้สึกร่วมมากกว่า  Smiley
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 12:13:23 PM »

ผมค่อนข้างแน่ใจว่า เล่มสำนวน อจ.ชาญวิทย์ แกวางก่อนครับ

สำนวนผมว่า อจ.คึกฤทธิ์ ท่านจะวิลิสสมาหรากว่า พวกคำขยายต่างๆจะอลังการงานสร้างกว่า
รวมทั้งท่านจะตีความเชิงศาสนามากกว่าของ อจ.ชาญวิทย์
ซึ่งงาน อจ.ชาญวิทย์ จะค่อนข้างเป็นปรัชญา และไม่ค่อยมีการตีความต่อครับผม

จำได้ว่าถ้าออกแนวเพื่อชีวิตจะถือหาง อจ.ชาญวิทย์
คนชอบสำนวน อจ.คึกฤทธิ์ จะโดนค่อนขอดเป็นพวกทุนนิยม Grin

เถียงกันเป็นเรื่องใหญ่โตกันพักใหญ่เหมือนกันครับ

อ้าว......เพิ่งเปิดหน้า2มาเห็น

ตามนี้เลยครับ ตอบได้แจ่ม  Cheesy
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 12:32:19 PM »

อ้าว......เพิ่งเปิดหน้า2มาเห็น

ตามนี้เลยครับ ตอบได้แจ่ม  Cheesy

ตอบตามความรู้สึกครับ ไม่มีหลักวิชาอ้างอิง  Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 02:05:30 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ อือม์ น่าหยิบมาอ่านอีกที อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 03:11:39 PM »

เปลี่ยนแล้วคงวุ่ยวายน่าดู........อย่างตอนที่ผู้ว่าอภิรักษ์อยากจะเปลี่ยนชื่อถนนชื่อซอยหรือบ้านเลขที่ใหม่

ยังโดนซะจมเลย......ไม่รู้ว่าเรื่องถึงไหนต่อแล้วหล่ะ

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
เพนกวิน
ทำดีไม่ต้องอายใคร
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 04:44:56 PM »

มีอีกหลายเรื่องที่สำคัญกว่าไม่ทำ ทำแต่ละเรื่อง..................
พวกอยากสร้างกระแสให้ตัวเอง
เห็นด้วยครับ....รู้อยู่ว่าไม่ได้ประโยชน์แต่ก็ทำ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์