๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:46:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: WD40 VS การล้างปืน  (อ่าน 28519 ครั้ง)
bannok
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 09:56:01 PM »

ผมserchอ่านวิธีทำความสะอาดปืนแล้วแต่ยังไม่พบข้อสงสัยที่เหมือนของผมครับ
1.ถ้าผมทำความสะอาดปืนโดยถอดสไลด์แล้วเอาสไลด์ทั้งอันแช่ใน WD40ได้ไหมครับ
2.โครงปืนแช่ในWD40ได้ไหมครับ
3.WD 40มีผลเสียต่อประกับด้ามที่เป็นยาง โครงอัลลอยด์ หรืออลูมิเนียมไหมครับ
4.WD40 มีผลเสียต่อศูนย์เรืองแสงไหมครับถ้าแช่ไว้นานๆ
ขอบคุณครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 10:10:53 PM »

ทำได้ครับ  แต่ สิ้นเปลืองอย่างมากเลย
ล้างน้ำมันก๊าด แบบเดิม ประหยัดกว่าแยะครับ
กากเขม่า ออกเหมือนกัน  ลงน้ำมัน ให้ถึงหน่อย เท่านั้นเอง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 10:24:42 PM »

ผมserchอ่านวิธีทำความสะอาดปืนแล้วแต่ยังไม่พบข้อสงสัยที่เหมือนของผมครับ
1.ถ้าผมทำความสะอาดปืนโดยถอดสไลด์แล้วเอาสไลด์ทั้งอันแช่ใน WD40ได้ไหมครับ

...ได้ครับ สไลด์เป็นเหล็กไม่มีปัญหา แต่ต้องใช้ WD40 ในปริมาณมากเลยครับ  ถ้าจะใช้ตัวนี้กับสไลด์กับโครงปืน  ฉีดแล้วเช็ดก็พอมั้งครับ  ถ้าเป็นลำกล้องก็ว่าไปอย่าง

...ได้ครับ  โครงปืนเหล็กตอบเหมือน ข้อ 1.

3.WD40 มีผลเสียต่อประกับด้ามที่เป็นยาง โครงอัลลอยด์ หรืออลูมิเนียมไหมครับ
...โครงอัลลอย อลูฯ ไม่มีปัญหา  ประกับด้ามยางชั้นดีก็น่าจะทนต่อน้ำมันประเภทนี้อยู่แล้ว  แต่ถอดประกับออกก่อนดีกว่า  จะได้ทำความสะอาดทั่วถึงครับ

4.WD40 มีผลเสียต่อศูนย์เรืองแสงไหมครับถ้าแช่ไว้นานๆ
...ผมว่ามีครับ  เพราะ WD ย่อมาจาก Water Displacement คุณสมบัติมันคือการซอกซอนเข้าไปทุกหนทุกแห่ง  อาจจะเข้าไปแถวๆ หลอดเรืองแสงจนเสียหายได้  ฉีดใส่ผ้าพอชื้นๆ แล้วเช็ดก็พอ  มันไม่ได้สกปรกขนาดนั้นมั้ง

ขอบคุณครับ
...ไม่เป็นไรครับ  ผมสงสัยว่าจะต้องแช่ขนาดนั้นเลยหรือครับ (สงสัยจะมี WD40 เก็บไว้แยะ)  ลองศึกษาวิธีการล้างและทำความสะอาดปืนดูครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Colt Rampant
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 10:57:08 PM »

สงสัยซื้อเป็นแกลลอนUS เลยกะแช่

ถ้าใจไม่สู้เสียแล้ว ร้อยปืนพันปืนที่มีอยู่ในมือก็ไร้ประโยชน์

☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 11:19:38 PM »

ผมใช้ตัวนี้ WD40 อยู่ครับโดยรวมเเล้วดีมากครับสารพัดประโยชน์ดี

[URL=h
east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 11:28:27 PM »

ผมใช้เหมิอนกัน ไม่มีปัญหาครับ
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:20:18 AM »

ผมใช้ NamManGard กับ ซิโต้ ครับ ...ลงตัวที่ซู๊ดดดด  Grin Grin Grin

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 06:25:00 AM »

3.WD 40มีผลเสียต่อประกับด้ามที่เป็นยาง โครงอัลลอยด์ หรืออลูมิเนียมไหมครับ
ขอบคุณครับ

1. ทำได้ครับ  แต่ WD40 แกลลอนละ 600 บาท แพงครับ  ไม่อยากใช้  แค่ใช้แบบกระป๋อง ฉีดให้ทั่วก็พอแล้ว
     แต่การเอาสไลด์ไปแช่น้ำมันอะไรก็ตาม  ไม่ควรทำนะครับ เพราะน้ำมันจะเข้ารูเข็มแทงชนวน  ทำให้เป็นตัวสะสม   
     เขม่า  อาจติดขัดได้
2.  เหมือนข้อ 1 ครับ แพง
3.  เท่าที่ผมเคยใช้มากับ วัสดุปืน เหล็กรมดำ,นิเกิ้ล ซาติน โครงโพลิเมอร์  อัลลอย สแตนเลส ด้ามยาง ยังไม่พบ
     ปัญหาอะไรครับ
4.  อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ 
anirut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 09:52:01 AM »

งั้นผมขออนุญาตทวงในนี้ละกันนะครับ ไม่รู้เจ้าของร้านปืนจะอ่านมั่งหรือเปล่าขอให้เข้ามาอ่านละกัน นะครับ ผมส่ง ธนาณัติสั่งจ่ายเป็นค่าน้ำมันล้างปืนยี่ห้อนี้แหละครับไปที่ห้างปืนชาตรี ได้ประมาณสามอาทิตย์แล้วครับ เรื่องเงียบหายไปเลย ได้ไม่ได้ยังงัยผมก้อไม่ทราบ ยอดเงินมันไม่เท่ารัยหรอกครับ จิ๊บจ๊อย แต่ผมเป็นห่วงความรู้สึกดีๆ ที่มีให้กันสำหรับคนคอเดียวกันครับ ผมเก็บหลักฐานการส่งไว้ทุกอย่าง ไม่ได้มั่วให้ใครเสียหาย  ถ้าทางร้านมาอ่านเจอก้อกรุณาส่งข่าวด้วยนะครับ 
wrom342
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 09:56:06 AM »

ผมใช้ sonak ครับ ประหยัดดี แล้วเช็ดให้แห้ง ตามด้วยใขข้นของ ทบ. เราครับโชลมประหยัดสุดๆ (ลำกล้องผมฉีดโซเน็คใว้ 1 นาที แล้วลงแช้ต่อด้วยใช้ผ้าสะอาดเงาวาบดีครับ)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:12:31 AM »

งั้นผมขออนุญาตทวงในนี้ละกันนะครับ ไม่รู้เจ้าของร้านปืนจะอ่านมั่งหรือเปล่าขอให้เข้ามาอ่านละกัน นะครับ ผมส่ง ธนาณัติสั่งจ่ายเป็นค่าน้ำมันล้างปืนยี่ห้อนี้แหละครับไปที่ห้างปืนชาตรี ได้ประมาณสามอาทิตย์แล้วครับ เรื่องเงียบหายไปเลย ได้ไม่ได้ยังงัยผมก้อไม่ทราบ ยอดเงินมันไม่เท่ารัยหรอกครับ จิ๊บจ๊อย แต่ผมเป็นห่วงความรู้สึกดีๆ ที่มีให้กันสำหรับคนคอเดียวกันครับ ผมเก็บหลักฐานการส่งไว้ทุกอย่าง ไม่ได้มั่วให้ใครเสียหาย  ถ้าทางร้านมาอ่านเจอก้อกรุณาส่งข่าวด้วยนะครับ 

..โทรตามเรื่องเลยครับ..02 221 2801  02 223 8832   02 222 1177

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:16:08 AM »

ข้อ 1-3 ใช้ได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ส่วนข้อ 4 ไม่ทราบว่าจะมีผลหรือไม่

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:14:11 PM »

ผมก็ใช้เหมือนกันแต่เป็นแบบแกลลอนซื้อที่ โฮมมาร์ท แกลลอนห้าร้อยหกสิบ

แล้วซื้อขวดฟ๊อกกี่ที่ใช้ผสมยาฆ่าแมลงแทน.....ก็ใช้ได้ดีครับ   ประหยัดกว่าแบบกระป๋องครับ

อ๋อ.....เวลาล้างอย่าให้สัมผัสผิวหนังโดยตรงนะครับให้ใช้ถุงมือพลาสติกป้องกันอีกทีหนึ่ง

เคยลองเอาถุงมือยางที่ใช้ผ่าตัดพอโดนน้ำมันหน่อยก็เปื่อยแล้วครับ.....นึกถึงถุงยางอนามัยโดนน้ำมันก็เปื่อยแบบเดียวกันครับ

พี่สาว (เป็นหมอ) บอกให้ระวังมะเร็งผิวหนังครับไม่รู้ว่ามีสารเคมีอะไรบ้าง.....

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
thaiya
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

สนับสนุนประชาธิปไตยครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:38:47 PM »

ผมว่ามันประหยัดดีครับ กลิ่นไม่แรงเหมือน Sonak

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

สวัสดีครับ,ยินดีครับ,ขอบคุณครับ,ขอโทษครับ,ไม่เป็นไหร่ครับ    ผมก็เป็นคนที่ชอบปืนคนหนึ่งครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:59:38 PM »

WD-40 รวมทั้งโซแนกส์ ไม่ใช่น้ำยาล้างปืน แต่ใช้เช็ดผิวกันสนิมได้ดี หล่อลื่นก็พอได้
ถ้าใช้น้ำยาถูกต้อง จะเสียเวลาน้อยมาก และลดจำนวนครั้งที่ก้านแส้ผ่านเข้าออกลำกล้องปืน
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์