๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:45:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศิลปการป้องกันตัวควรมีหรือไม่?  (อ่าน 14821 ครั้ง)
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 10:41:56 AM »

ขอออกตัวไว้ก่อนนะครับ ว่าไม่แนะนำให้ใช้เล่นกันหรือหลอกล้อกันสำหรับการป้องกันตัวทุกชนิด
คือ มีเพื่อนๆ เห็นข้อความผมแล้วสนใจในศาสตร์และศิลป์ ในการป้องกันตัวนะครับ
ก็ไม่มีอะไรมากครับอยากมาตั้งกระทู้ถามความคิดเห็นกันนะครับ Wink
โดยส่วนตัวคิดว่าศิลปป้องกันตัวดีที่สุดครับ (ถ้าไม่โดนมัดเงื่อนตายนะครับ ตกใจ)
เพราะอะไรมาดูกัน
1.ไม่ต้องพกครับ  ตกใจ (มันอยู่ในตัวท่าน Huh)
2.อยู่กับท่านตลอดเวลา  Huh
3.สามารถใช้ป้องกัน ทำร้าย จู่โจม รวมถึงสังหารได้เลยนะครับ (อันตรายจริงๆ Angry)
4.ผมคิดว่า ศิลปการป้องกันตัวเมื่อปัด หรือ แย่งปืน ได้แล้วจะสามารถป้องกันตัวได้มากขึ้นหากมี "สติ" และรู้จักวิธีใช้ปืนที่ถูกหลักครับ
ส่วนเพื่อนๆ ที่ mail เข้ามาก็อยากให้ผมอธิบายก็ตอบไปแล้วนะครับ  Smiley
แฮะๆ ร่ายยาวอีกแล้วเรา (ไม่ได้โม้นะครับ น้ำลายหก)
เริ่มกันดีกว่า ทุกศาสตร์การป้องกันตัว ไม่ว่าจะ มวยไทย, เทคควันโด, คาราเต้,
 ยูโด, ไอคิโด, เทนโด และอื่นๆ
หากไม่ใช้ในการรังแกคนอื่น และใช้ในการป้องกันตัวจริงๆ รวมถึงไม่ใช้ในการแข่งกีฬา
จะมีท่าที่ใช้งานได้จริงๆ และรวดเร็วพอๆ ปืน ซึ่งใช้หลุดการเคลื่อนไหวของคู่ต่อสู้ได
(รวมถึงการหยุดลมหายใจด้วย Huh) ซึ่งแท้จริงแล้วมีไม่เกิน 5-10 ท่าครับ (อันนี้ถ้าเรียน ร.ด. หรือ ทหาร หรือ ตำรวจ จะมีเรียนครับ)ซึ่งผมคิดว่าเหมือนปืนนะครับ
คือ หลังจากได้ศึกษาเรื่องปืนมา (ตอนแรกคิดว่าต้องยิงกันหมดแม็คถึงจะเอาอยู่)
แต่พอรู้มากขึ้น ทำให้ทราบว่า แค่ 1-2 นัดก็ไม่เหลือแล้วครับ
 ตกใจ (สำหรับยิงคนแล้วโดนนะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน)
แฮะๆ โม้ร่ายยาวอีกแล้ว พี่ๆ เพื่อนๆ คิดอย่างไรบ้างครับ
ปล. ไม่ว่าท่านจะมีปืนหรือไม่? จะมีศิลปป้องกันตัวหรือไม่? ของให้ตั้งมั่นอยู่บน "สติ" เสมอครับ Smiley
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 10:53:19 AM »

ศิลปการป้องกันตัวเหมือนฝึกใจ ให้สู้ ไม่กลัว แล้วค่อยเสริมทักษะ

สำหรับผมเล่นปืนไม่ได้สมาธิ แต่ได้แค่สติ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 10:58:13 AM »

Grin มีอะไรไม่เท่า มีสติ Grin

deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:03:16 AM »

เคยเห็น  ที่สวน สันติ ฯ ..... คาโปเอร่า ... ตอน แรก นึกว่า แค่เล่น ๆ ท่าทางตลก ๆ + หยอกล้อ + ร้องรำทำเพลง  กัน ... พอดูไปนาน ๆ เห็นคนที่เก่ง ๆ เล่น ... โห  อึ้ง ครับ ....

FBook   prasop tongtawat
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:06:25 AM »

..."ความประมาทเป็นหนทางแห่งความตาย" ใช้รถใช้ถนน ใช้ปืน จงอย่าประมาท

...เห็นด้วยกับการเรียนรู้และฝึกฝนศิลปะการป้องกันตัว  อย่างไรก็ตาม ระหว่างอาวุธเช่นปืน กับศิลปะการป้องกันตัว  ใช่ว่าจะแทนกันได้เสมอไป Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:19:39 AM »

พี่ครูสอนผมไว้ว่า    "การต่อสู้ ไม่ต่อให้ใคร"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 12:50:57 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:25:22 AM »

พี่ครูผมสอนไว้    "การต่อสู้ ไม่ต่อให้ใครครับ"

ครูจากสถาบันเดียวกับผมหรือเปล่านายโอ๊ค..........

ในการต่อสู้........ต้องได้เปรียบไว้ก่อน.......ท่านถึงจะรอด และได้ชัยชนะ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
---น้ำตาเสือดำ---
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:28:56 AM »

ศิลปะการป้องกันตัวมีประโยชน์มากครับ  ยกเว้นระยะไกล

...จูบเย้ยจันทร์...     นโปเลียนกล่าวไว้ว่า..."พระเจ้าจะอยู่ข้างผู้ที่มีปืนใหญ่ที่สุด"...
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:36:46 AM »

เห็นด้วยครับ ในระยะประชิด ศิลปป้องกันตัวรวดเร็วแม่นยำ

และยังเป็นอาวุธติดตัวเราไปได้ในทีๆเรานำปืนเข้าไปไม่ได้  หลงรักด้วยครับ
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:37:24 AM »

อ้างจาก : coda ที่  วันนี้ เวลา 11:06:25 AM
อย่างไรก็ตาม ระหว่างอาวุธเช่นปืน กับศิลปะการป้องกันตัว  ใช่ว่าจะแทนกันได้เสมอไป
ผมเห็นด้วยครับ แต่...พี่ coda อย่าโกรธนะครับ แฮะๆ
ผมว่าอย่างน้อยไม่มีปืน ก็มีอะไรไว้ป้องกันตัวก็ดีนะครับ
และอีกอย่างที่ผมว่า รวดเร็วพอๆ ปืน
ผมหมายถึงต้องหลบหลีก และจู่โจม รวมถึงปัดป้อง ด้วยนะครับ ไม่ใช่วิ่งจี้เข้าหาปืน
อันนี้ก็ไม่เหลือครับ ตกใจ และที่เรวดเร็วพอๆ ปืน ไม่ได้ใช้ศิลปป้องกันตัวแทนกันนะคร๊าบบบบบ....งุงิๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 12:06:18 PM »

:Smiley พอเรียนวิชามาบ้าง เล็กๆน้อยๆครับ  :Smiley

สำหรับผม ยิ่งเล่นยิ่งกลัว  ยิ่งฝึกยิ่งไม่เป็น ยิ่งซ้อมยิ่งไม่อยากใช้

ในการต่อสู้ ไม่มีคำว่าต่อให้คู่ต่อสู้ เพราะคนแพ้ไม่มีสิทธิโวย จุดมุงหมายสูงสุด คือดำรงค์ชีวิตตัวเอง ครับ

ตกใจ โดนชก เยาะเย้ย

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 12:08:24 PM »

ผมว่าควรจะมีครับ สนับสนุนความคิดคุณดารด์ลอรด์ครับผม โดยส่วนตัวนอกจากฝึกและเรียนยิงปืนเพื่อการใช้อย่างถูกวิธีและปลอดภัยแล้ว น่าจะเรียนวิชาป้องกันตัวด้วยมือเปล่าด้วย อาวุธปืนและเครื่องกระสุน สำหรับผมหากใช้เรื่องป้องกันตัว ขอเป็นทางเลือกสุดท้าย(เพราะเจตนาเล่นปืนของผมคือกีฬาและนันทนาการ เสริมสร้างสมาธิและฟื้นฟูจิตใจ) เอาไว้กลับเมืองไทยแล้วไปหาที่เรี่ยนดีก่า

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 12:09:33 PM »

อ้างจาก : coda ที่  วันนี้ เวลา 11:06:25 AM
อย่างไรก็ตาม ระหว่างอาวุธเช่นปืน กับศิลปะการป้องกันตัว  ใช่ว่าจะแทนกันได้เสมอไป
ผมเห็นด้วยครับ แต่...พี่ coda อย่าโกรธนะครับ แฮะๆ
ผมว่าอย่างน้อยไม่มีปืน ก็มีอะไรไว้ป้องกันตัวก็ดีนะครับ
และอีกอย่างที่ผมว่า รวดเร็วพอๆ ปืน
ผมหมายถึงต้องหลบหลีก และจู่โจม รวมถึงปัดป้อง ด้วยนะครับ ไม่ใช่วิ่งจี้เข้าหาปืน
อันนี้ก็ไม่เหลือครับ ตกใจ และที่เรวดเร็วพอๆ ปืน ไม่ได้ใช้ศิลปป้องกันตัวแทนกันนะคร๊าบบบบบ....งุงิๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ก็เพราะยังงั้นผมถึงเห็นด้วยตั้งแต่แรกไงครับ ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยสักกะหน่อย Grin Cool

...ไม่โกรธหรอกครับ  Cheesy 

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
hoy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 12:17:57 PM »

มีสองอย่าง ซิดี  ใช่ได้คนะละอย่าง  555
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 12:53:43 PM »

พี่ครูสอนผมไว้ว่า   "การต่อสู้ ไม่ต่อให้ใคร"

ครูจากสถาบันเดียวกับผมหรือเปล่านายโอ๊ค..........

ในการต่อสู้........ต้องได้เปรียบไว้ก่อน.......ท่านถึงจะรอด และได้ชัยชนะ

เราสองคน ร่วมครูกันหลายท่านครับ   Grin Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์