๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 09:46:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝากครับจาก PANTIP ครับเรื่องรถถัง  (อ่าน 2443 ครั้ง)
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 08:28:11 PM »

Grin Grin Grin
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X4728099/X4728099.html

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
yaa
มงคลยิ่งแห่งชีวิตคือพบคนดีแล้วได้คบ พบครูดีแล้วได้เรียน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 08:52:53 PM »

อ่านซะจุใจเลยครับ ขอบคุณ คุณ vichai01 มาก ๆ

จงมีความรู้ประดุจนักปราชญ์ มีความประพฤติประดุจผู้ทรงศิล
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 10:54:39 PM »

ได้ความรู้เพิ่มครับ ขอบคุณมากครับ Grin
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 10:58:27 PM »

อ่านเพลินดี.....ขอบคุณครับ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 11:28:55 PM »

ขออนุญาต    เพิ่มเติมข้อมูลนิดหน่อย    ครับ      Grin

รถถังแบบ    M - 41    ......    เริ่มออกแบบ    และ   พัฒนา    ในช่วงปลายของ    สงครามเกาหลี   (  ดังนั้นจึงไม่ได้ใช้ในสงครามนี้   )

กองทัพบกสหรัฐฯ    ก็ไม่ได้ใช้รถถังรุ่นนี้อย่างจริงจังใน    สงครามเวียดนาม    (   อเมริกาใช้    M - 48  A 3   เป็นหลัก   )

แต่มอบให้    กองทัพบกเวียดนามใต้    เป็นผู้ใช้    เอาไว้ต่อสู้กับ    T - 34/85  ,  T  54    หรือ    T  55    ของเวียดนามเหนือ    ....

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 10:45:45 AM »

ขอบคุณครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 10:53:26 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:00:22 AM »

ขออนุญาต เพิ่มเติมข้อมูลนิดหน่อย ครับ Grin

รถถังแบบ    M - 41    ......    เริ่มออกแบบ    และ   พัฒนา    ในช่วงปลายของ    สงครามเกาหลี   (  ดังนั้นจึงไม่ได้ใช้ในสงครามนี้   )

กองทัพบกสหรัฐฯ    ก็ไม่ได้ใช้รถถังรุ่นนี้อย่างจริงจังใน    สงครามเวียดนาม    (   อเมริกาใช้    M - 48  A 3   เป็นหลัก   )

แต่มอบให้    กองทัพบกเวียดนามใต้    เป็นผู้ใช้ เอาไว้ต่อสู้กับ    T - 34/85  ,  T  54    หรือ    T  55    ของเวียดนามเหนือ    ....

M - 41ที่ทบ.ไทยใช้อยู่ ได้ถูกนำมาปรับปรุงเสริมเขี้ยวเล็บอะไรบ้างครับ ..... คงไม่ได้ใช้ตามมีตามเกิดกระมัง

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:10:18 AM »

...น่าสนใจครับ  เอาไว้หาเวลาอ่าน  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:04:28 PM »

M - 41   ทุกแบบ    ของไทย   (  เท่าที่เห็นในรูป  )   ........    ก็เป็นแบบ    เดิม ๆ   ครับ   

เคยมี    โครงการปรับปรุงรถถังรุ่นนี้    (  ที่ประจำการในไทย  )    อยู่บ้าง    (  ทั้งเครื่องยนต์    และ    อาวุธหลัก  )

แต่    คงล้มเลิกไปแล้วมั้ง  ?    (  หลายปีผ่านมาแล้ว  )

ผมเห็นในรูป    ก็ยังเหมือนเดิมเลย    ........      Grin

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 05:43:04 PM »

Grin
ถ้าความจำสมัยเด็กผมยังไม่โหลยโท่ยเกินไป
เวลาดูหนังยอดมนุษย์ของญี่ปุ่น ตอนสัตว์ประหลาดตัวสูงกว่าตึกบุกเข้ามาในเมือง
รถถังที่ออกไปยันไว้ก่อน โดยยิงปืนให้สัตว์ประหลาดมันคันเล่นๆ
แล้วพอมันหงุดหงิดก็กระทืบ หรือเตะรถถังกระเด็นไป
มักจะเป็น M41 รุ่นเดียวกับที่อยู่ในกรุงเทพนี่แหละครับ
ที่จำได้เพราะปลายกระบอกปืนรถถังมันมี ท่อออกมาสองท่อด้านข้าง (เอเขาเอาไว้ทำอะไรหนอ ทหารม้าวานบอกครับ)

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หน้า: [1]
  พิมพ์