๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:46:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรับผิดชอบของนักข่าว  (อ่าน 3210 ครั้ง)
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 05:40:00 PM »

วันนี้ท่านใดดูข่าวภาคเที่ยง ทางช่อง ๙ เกี่ยวกับเหตุยิงน้องสส.อารีเพ็ญฯ บ้างครับ ผมไม่รู้จะพูดยังไงดี ข่าวออกว่า น้องสาวสส.ฯถูกคนร้ายลอบยิงด้วยอาวุธปืนขนาด ๑๑ มม.ที่หน้าร้านขายข้าวแกง ได้รับบาดเจ็บที่แขนขวา ข่าวดูสถานการณ์รุนแรงมาก ขนาดน้องสส.ยังถูกยิง  ข้อเท็จจริงเป็นอย่างนี้ครับ เมื่อประมาณ ๐๖๐๐ มีเหตุยิงกันจริง ใช้อาวุธปืนขนาด ๑๑ มม.ยิงจำนวน ๕ นัด เก็บปลอกในที่เกิดเหตุได้ ๓ ปลอก แต่เป็นเรื่องความขัดแย้งส่วนตัว ไม่มีผู้ใดได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิต เหตุเกิดห่างจากร้านขายข้าวแกงประมาณ ๓๐๐ เมตร แต่มีกระสุน ๑ นัด พลาดมาถูกน้องสาวสส.ที่บริเวณต้นแขนขวา โดยเจ้าตัวก็ไม่รู้ เพราะไม่มีบาดแผล คิดว่าก้อนหินกระเด็นมาโดน จนนักข่าวมาทำข่าวนั่นแหละครับ ดันเห็นหัวกระสุน(สภาพดีมาก ไม่บี้เลย)ตกอยู่ซอกประตูหน้าร้าน เลยรู้ว่าถูกยิง บาดแผลเป็นรอยถลอกรอบๆเขียวช้ำ (ถ้าแกเป็นไทยพุทธผมคงขอดูพระแล้ว) และเจ้าตัวก็รู้ว่า ตัวเองไม่ได้เกี่ยวข้อง หรือตกเป็นเป้าของการลอบยิงเลย ชาวบ้านที่อยู่ใกล้เคียงก็ทราบดี ผมเองก็คิดว่าไม่น่าจะมีอะไร จนมาเห็นข่าวนี่แหละครับ คราวนี้แหละ พวกผมที่อยู่ในพื้นที่ต้องคอยตามแก้ข่าว ที่โจรมันปล่อย เจ้าหน้าที่ยิงน้องสาวสส.ฯ ถึงเวลานี้ไม่รู้นักข่าวท่านใดจะมาช่วยแก้ข่าวบ้าง   

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 05:45:54 PM »

...มี "ผู้ใหญ่" ให้สัมภาษณ์สอดคล้องกับที่นักข่าวรายงานด้วย  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 05:53:09 PM »

นักข่าวมีอาชีพขายข่าว บ่อยครั้งที่เขียนข่าวชักจูงใจจนเกินเหตุเพื่อดึงดูดความสนใจ

แม้กระทั่งหลายครั้งที่ลงภาพของผู้ประสพเหตุโดยไม่คำนึงว่าจะมีผลสะท้อนต่อคนอื่น

อย่างเช่น น้ำท่วมก็ไปถ่ายบ้านที่ปลูกอยู่ต่ำกว่าถนนตั้ง 2 เมตร เป็นต้น เขาทำเพื่อใคร เพื่อผลประโยชน์อะไร

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 06:18:20 PM »

เรื่องนี้ต้องทำใจ เคยอยู่ในเหตุการณ์ชุมนุมใหญ่ราชดำเนิน รายงานข่าว 1.5แสน 1.5ล้านทั้งที่ความเป็นจริงแค่ 5 หมื่น ทั้จากการนับของ จนท.ในพื้นที่และจากการคำนวนของวิศวะกร การเสนอข่าวครั้งแรกจะเป็นที่เชื่อถือของ ปชช.มากกว่าครั้งที่2-3ฉนั้นการเสนอออกไปแล้วจะแก้ไขอย่างไรก็ไม่เหมือนเดิม(นอกเรื่องครับ)

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 06:19:36 PM »

ไม่รู้จะพูดอย่างไรแล้วครับ กับพวกฉวยโอกาสหาผลประโยชน์ซ้ำเติมสถานการ์ณใน 3 - 5 จังหวัดชายแดนภาคใต้โดยไม่คำนึงถึงอะไรทั้งสิ้น....เห็นใจแต่ชาวบ้านที่บริสุทธิ์ ตลอดจนบุคคลทุกฝ่ายที่กำลังพยายามแก้ไขให้เหตุการ์ณคลี่คลายในทางที่ดีขึ้น......

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 06:40:25 PM »

..ผมขอแก้ข่าวให้แล้วกันครับ....มีสื่อบางช่อง ออกข่าวให้แล้วครับว่า..." ถูกลูกหลง " (แต่ไม่รู้ลูกของใคร? ) ....แต่ไม่ใช่ช่อง 9แน่นอน ที่สำคัญมีข่าวครับ "ท่าน ผบ.ทบ."  อยากให้ช่วยแยกแยะข่าวที่เกิดขึ้นด้วยครับ....ว่า เป็นเรื่อง "การเมือง"  เรื่อง "ส่วนตัว"  หรือ "เรื่องไฟใต้ "...
  ว่าแต่ว่าพวกที่แก้ไขโดยใช้ปากมา 3 ปี   แล้วยังแก้ไขไม่ได้  แต่ตอนนี้.." ทะลึ่ง "ออกข่าวมาให้สับสนเล่นเสียอย่างนั่นแหล่ะ....ตอนนี้ล่ะ ส..เสือ...เก่งนัก.....โดยเฉพาะ "ตำรวจบางคน "  ที่ดูเรื่องนี้อยู่ก่อน... Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 08:07:23 PM »

ขออนุญาตขอความเห็นเพิ่มเติมครับ เรื่องกระสุนขนาด ๑๑ มม.ผมก็เพิ่งเคยเห็นกับตา ระยะ ๓๐๐ เมตร ยิงไม่เข้า เคยเห็นแต่ยิงใส่เป้ากระดาษ เป้าสังกะสี (คงไม่เกี่ยวกับพระดี เพราะแก่เป็นมุสลิม)

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 08:16:11 PM »

สิ่งที่คุณได้ฟัง..... ได้เห็น..... อาจไม่ใช่ความจริง
 ขอบคุณท่าน INFANTRY ที่เอาความจริงมาเปิดเผย ขอบคุณครับ
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 08:18:33 PM »

ขอขอบคุณ คุณ INFANTRY ครับ
jimmys715
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 01:51:49 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 01:52:29 AM »

รับทราบและขอบคุณคับ...
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 09:48:15 AM »

ตกใจ สิ่งที่น่ากลัวอยู่ตรงนี้ละครับ ทุกครั้งที่มีเหตุจะด้วยอะไรก็ตาม ทีมปล่อยข่าวของมันจะทำงานทันทีว่าเป็นฝีมือเจ้าหน้าที่  ตกใจ เฮ้อ ก็ขอเอาใจช่วยเจ้าหน้าที่ทุกท่านนะครับ ผมเองก็อยู่ในพื้นที่เช่นกัน แต่ไม่ใช่เจ้าหน้าที่นะครับ  Wink

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
หน้า: [1]
  พิมพ์