๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:48:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากบอกว่าอันตรายมาก  (อ่าน 10116 ครั้ง)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 04:42:56 PM »

http://www.matichon.co.th/khaosod/khaosod_detail.php?s_tag=03pro14300749&day=2006/07/30คือแกคงไม่รู้ว่าการนำลมไปอัดกับไอระเหยของน้ำมันหรือแก๊ส    มันคือการเตรียมให้มันระเบิดได้ทันที     ไอระเหยพวกนี้มารวมกับออกซิเย่นที่ไหนเขาก็ไม่ทำกัน      เพราะมันระเบิดง่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2006, 05:06:16 PM โดย lek » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 04:45:51 PM »

Grin Grin อะไรเฮียเล็กผมดูไม่ออก Huh Huh

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 04:53:14 PM »

Smiley ผมก๊อบมาให้อ่านขยายความของพี่เล็ก อีกครั้งครับ อันตรายจริงๆ เพราะไม่มีระบบป้องกันการรั่วของไอระเหยน้ำมัน สักวันคงมีข่าวปั๊มน้ำมันหลอดระเบิดแน่ๆ

หนุ่มเมืองเพชรยอดนักคิดนักประดิษฐ์ เจ้าของไอเดียไก่ย่างพลังงานแสงอาทิตย์ที่โด่งดัง พยายามลดต้นทุนค่าใช้จ่ายในช่วงภาวะเศรษฐกิจยุคน้ำมันแพง นำก๊าชที่ระเหยจากปั๊มหลอดมาใส่ไว้ในยางในรถยนต์แล้วนำมาต่อเข้ากับระบบก๊าซหุงต้มติดไฟหุงต้มได้สำเร็จ สามารถลดค่าใช้จ่ายได้เดือนละหลายร้อยบาท

นายศิลา สุฑารัตน์ อายุ 49 ปี อยู่บ้านเลขที่ 219 ม.7 ต.หนองโสน อ.เมือง จ.เพชรบุรี เจ้าของไอเดียไก่ย่างพลังงานแสงอาทิตย์ที่โด่งดัง

ปัจจุบัน นอกจากเขาจะขายไก่ย่างที่ย่างจากพลังงานแสงอาทิตย์แล้ว นายศิลาและภรรยายังได้ขายอาหารตามสั่ง พร้อมกับเปิดปั๊มหลอดขายน้ำมันเบนซินให้กับผู้ใช้รถบริเวณหน้าบ้านซึ่งอยู่ช่วงสามแยกกุ่มสะแก ต.หนองโสน อ.เมือง จ.เพชรบุรี ด้วยความเป็นยอดนักคิดนักประดิษฐ์ ระหว่างขายน้ำมันให้กับลูกค้า นายศิลาได้สังเกตเห็นไอคล้ายก๊าซระบายออกมาทางด้านบนของโถแก้วที่ภาชนะเก็บน้ำมัน จึงได้นำสายยางสวมทางออกนำก๊าซที่ระเหยออกไปเก็บไว้ในยางในรถยนต์

เมื่อยางรถยนต์พองเต็มที่ ก็จะนำสายก๊าซหุงต้มไปต่อกับจุกทางออกแล้วนำมาต่อกับระบบหัวก๊าซหุงต้ม จากนั้นก็เปิดวาล์วติดไฟตามปกติ

นายศิลาเผยว่า เปลวไฟที่ได้จะเหมือนกันก๊าซหุงต้มทุกประการ โดยความคิดดังกล่าวได้เกิดขึ้นมาพร้อมๆ กับช่วงที่เริ่มขายน้ำมันแบบปั๊มหลอด โดยเมื่อใช้มือหมุนเติมน้ำมันให้กับลูกค้าได้สังเกตเห็นไอน้ำมันขึ้นมาช่องระบายด้านบน จึงลองนำถุงพลาสติกไปคลุมดู ปรากฏว่ามีลมอัดเข้ามาในถุงจำนวนมาก จึงได้ดัดแปลงนำสายยางมาต่อตรงที่ช่องระบายแล้วนำปลายสาย นำไปใส่ไว้ในยางในรถยนต์พอประมาณแล้วนำลมปกติอัดเข้าไปจนเต็มยางเพื่อลดความเข้มข้นของปริมาณก๊าซด้านใน

จากนั้นก็นำสายยางมาต่อกับหัวจุกยางรถยนต์แล้วนำมาเชื่อมกับระบบก๊าซหุงต้ม เปิดวาล์วติดไฟตามระบบ ปรากฏว่าติดไฟและใช้ได้เหมือนกันก๊าซหุงต้มทุกประการ จึงได้นำก๊าซที่ระเหยออกจากถังแก้วที่เก็บน้ำมันมาใช้หุงต้มเรื่อยมานับปี และได้นำยางในรถยนต์มาใส่เพิ่มขึ้นเพื่อที่จะได้มีก๊าซใช้โดยไม่ขาดแคลน เพราะในแต่ละวันจะมีลูกค้ามาเติมน้ำมันจำนวนมาก ทำให้ก๊าซที่ได้มีจำนวนมากขึ้น ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายในการซื้อก๊าซหุงต้มหลายร้อยบาทต่อเดือน 

ส่วนก๊าซที่ระเหยออกจากปั๊มหลอดนั้นจะมีอันตรายหรือไม่เมื่อนำมาใส่ไว้ในยางในรถยนต์ตรงนี้ยังไม่ทราบ แต่ได้ทำแบบนี้ใช้มานานนับปีก็ไม่เห็นเป็นอะไร ทำให้ประหยัดอีกด้วย ที่สำคัญน่าจะเป็นการนำเอาพลังงานมาใช้ประโยชน์ให้คุ้มค่ามากที่สุดในยุคเศรษฐกิจช่วงที่น้ำมันแพง

สำหรับนายศิลาคนนี้เป็นนักคิดนักประดิษฐ์ในการนำทรัพยากรมาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด โดยเฉพาะไก่ย่างจากพลังงานแสงอาทิตย์ที่นำกระจกแผ่นเล็กๆ มาวางเรียงต่อกันในลักษณะโค้ง แสงแดดที่ตกกระทบกระจกทุกบาน แสงที่สะท้อนจะมารวมกันเป็นศูนย์กลางจนเกิดความร้อนสามารถย่างไก่และเนื้อสัตว์ต่างๆ ให้สุกได้

ไก่ย่างจากพลังงานแสงอาทิตย์ของนายศิลาโด่งดังมาก แต่มาช่วงไข้หวัดนกระบาดทำให้ยอดขายซบเซาลง นายศิลาจึงได้หันมาขายน้ำมันแบบปั๊มหลอดควบคู่กันไปด้วยเพื่อให้มีรายได้เพิ่มขึ้น

นอกจากเจ้าของไก่ย่างพลังงานแสงอาทิตย์แล้ว นายศิลายังเป็นเจ้าของเครื่องไล่แมลงวันที่ทำขึ้นเองและยังทำจำหน่ายให้กับผู้สนใจอีกด้วย

ล่าสุดยังคิดนำก๊าซที่ระเหยจากปั๊มหลอดมาติดไฟแทนก๊าซหุงต้มได้อีก

นับเป็นยอดนักคิด นักประดิษฐ์ ยอดนักประหยัดจริงๆ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 04:53:16 PM »

http://www.matichon.co.th/khaosod/khaosod_detail.php?s_tag=03pro14300749&day=2006/07/30

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 05:32:05 PM »

ขอแสดงความนับถือในความรู้ ความช่างสังเกตุครับ มีคนแบบนี้เยอะๆและได้รับการสนับสนุนจริงจัง  ประเทศคงเจริญก้าวหน้ากว่านี้

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 05:35:10 PM »

ความคิดก้าวไกล แต่ควรมีนักวิชาการสมทบเพื่ออำนวยความปลอดภัยรอบด้านด้วย อย่าลืมจดสิทธิบัตรด้วยนะ

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 05:48:37 PM »

ความคิดดี แต่ผมว่าค่อนข้างอันตรายมาก เพราะไอน้ำมันเบนซินมันไวต่อเปลวไฟมาก ๆ พลาดมามีหวัง....ไม่อยากคิด

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 06:36:08 PM »

เก่งๆๆครับ ขอชมเชย
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 07:00:37 PM »

น่าจะมีนักวิชาการเข้าไปช่วยเหลือด้านความปลอดภัยน๊ะครับ ชาวบ้านคิดได้แต่มักจะมองข้ามความปลอดภัย พลาดขึ้นมาจะกลายเป็นเรื่องเศร้า Sad น่ากลัวจริงๆน๊ะครับ ไอละเหยของเบนซินอัดผสมออกซิเจน  ตกใจ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 07:21:21 PM »

คิดแล้วสยองครับ....
ผมเคยเห็นความประจวบกันของส่วนผสมและเกิดการวาบไฟ เปลววูบเดียวที่ผ่านทำลายผิวหนัง
ผิวถูกไฟใหม้ ในปริมาณหนึ่งร่ายกายจะทนไม่ไหว ไม่ตายทันที แต่นอนรอความตายเพราะติดเชื้อ ทรมานสุดๆ

งานนี้...ขออยู่ห่างๆครับ  Undecided
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 07:31:37 PM »

เหมือนวางระเบิดเวลาไว้ใก้ลตัวครับ อันตราย อันตราย.......... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

[URL=h
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 07:36:02 PM »

...ก็ต้องชื่นชมปนเป็นห่วงแหละครับ   :Smiley  Cool

...คนไข้แผล burn ไฟไหม้น้ำร้อนลวกน่าสงสารมากๆ ครับ  ผมเคยมีส่วนช่วยดูแลคนโดนน้ำร้อนลวก 80% ทรมานสุดๆ อยู่เดือนเต็มๆ ก่อนจะสิ้นลม  Sad

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 08:39:57 PM »

ส่วนประกอบของไฟมีอยู่3ตัวครับ

1.เชื้อเพลิง
2.อากาศ
3.ความร้อน(ไม่ใช่ไฟ)

ถึงแม้จะไม่มีประกายไฟมาเป็นตัวจุดระเบิด ถ้ามีครบทั้ง3อย่างก็จะสามารถติดไฟได้ครับ

ที่คุณลุงคิดได้เป็นแนวคิดที่ดีครับ แต่ก็ยังอันตราย

ไอระเหยของน้ำมันมีจุดวาปไฟ/จุดติดไฟ ที่ต่ำมากครับ

ยิ่งตามที่แกบอกว่าอัดลมเข้าไปอีกก็ยิ่ง รวมเป็น2ข้อเหลือแค่ความร้อน ก็จะทำให้ติดไฟได้เอง

อาจมีโอกาสที่จะทำให้เกิดระเบิดได้ครับ ยังจำข่าวที่โรงกลั่นน้ำมันระเบิดได้ไหม

สาเหตุมาจากน้ำมันเบนซินล้นออกมาจากTank ในเวลากลางคืน แถวๆนั้นไม่มีไฟ

แต่มีรถตู้วิ่งเข้ามาส่งพนักงาน จังหวะกับที่ไอระเหยของน้ำมันมีมาก ความร้อนจากท่อไอเสีย

ทำให้เกิดระเบิดใหญ่โตครับ..........

ความคิดดีมากครับแต่อย่าลืมกฎของความปลอดภัยครับ

อย่าลืมเรื่องแรงดันด้วยนะครับ ลูกโป่งสววรค์เมื่อก่อนใส่แก๊ช ยังระเบิดทำให้เกิดอันตรายได้ครับ

ด้วยความเครพครับ

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 09:30:19 PM »

ผมเป็นคนชอบลองครับ    เคยอัดลูกโป่งด้วยLPG+ออกซิเย่น    แล้วใช้ลวดอาบสังกะสียาว2ม.ทิ่มลูกโป่ง    ผมยืนยันได้ว่าไม่ต้องมีเปลวไฟ  ลูกโป่งระเบิดเสียงดัง   มีลูกไฟขนาดประมาน1.20ม.    เป็นผลให้ผมถูกเรียกไปอบรม    เวลาสอนก็สอนแต่ทฤษฎีผมก็ลองเสียเลย    ตอนมศ.3ผมก็อัดระเบิดขวดระเบิดใส่ตัวเอง    เกือบตายเหมือนกัน   ผมชอบเอาไปขว้างตามทุ่งนากับเพื่อนสนุกดี   

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 09:41:46 PM »

...อันตรายสิครับ....ผมเองก็เป็นเจ้าหน้าที่ตรวจ..สถานประกอบการ..น้ำมันเชื้อเพลิง..ถ้าทำแบบนี้...ต้องลงไปตรวจสอบแน่ครับ....
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์