๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 12:32:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ ด่วนเจ้าค่ะ  (อ่าน 16593 ครั้ง)
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:00:40 AM »

พรุ่งนี้ข้าน้อยต้อง present วิชาเศรษฐศาสตร์ ซึ่งข้าน้อยอ่านแล้วไม่เข้าอยู่หัวข้อหนึ่ง เกี่ยวกับ Changing Rules and Social Cooperation. ซึ่งกล่าวไว้ว่า

"Social cooperation requires relatively stable property rights because it presupposes the ability to predict the consequences of decisions."

ข้าน้อยได้เมล์ไปถามอาจารย์ และอาจารย์ก็ได้(พยายาม)อธิบายข้าน้อยมาแล้ว แต่ข้าน้อยก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี หัวเราะร่าน้ำตาริน เลยมาขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ ช่วยอธิบายข้อความของอาจารย์เป็นไทย ให้ข้าน้อยเจ้าใจหน่อยได้ไหมเจ้าคะ

INTERPRETATION: If property rights are stable (i.e. well defined), then members of society understand the extent to which they have control of property. That is, the limits of usage, exclusion and transfer of rights over property. They also understand how they stand in relation to other members of society with respect to ownership. If property rights are ill-defined, claims of ownership are uncertain.
People don't know what they and others can do with property. The ability to cooperate between members of society depends on how they understand who owns what, and the extent of ownership. Cooperation breaks down if people cannot claim ownership.

ขอบคุณทุกๆ ความช่วยเหลือล่วงหน้าเจ้าค่ะ

I am dying... -*-

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:34:53 AM »

มาให้กำลังใจครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:39:47 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน

pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:48:15 AM »

มาให้กำลังใจครับ
เหมือนกันครับ
เข้ามาสองรอบแล้วคร๊าบ มึนครับ Undecided
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:51:46 AM »

Changing Rules and Social Cooperation.

"Social cooperation requires relatively stable property rights because it presupposes the ability to predict the consequences of decisions."

INTERPRETATION: If property rights are stable (i.e. well defined), then members of society understand the extent to which they have control of property. That is, the limits of usage, exclusion and transfer of rights over property. They also understand how they stand in relation to other members of society with respect to ownership. If property rights are ill-defined, claims of ownership are uncertain.
People don't know what they and others can do with property. The ability to cooperate between members of society depends on how they understand who owns what, and the extent of ownership. Cooperation breaks down if people cannot claim ownership.

...อาจารย์ให้คำอธิบายดีแล้วนี่ครับ  ผมว่า key word มันอยู่ที่คำว่า presupposes  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:57:16 AM »

พรุ่งนี้ข้าน้อยต้อง present วิชาเศรษฐศาสตร์ ซึ่งข้าน้อยอ่านแล้วไม่เข้าอยู่หัวข้อหนึ่ง เกี่ยวกับ Changing Rules and Social Cooperation. ซึ่งกล่าวไว้ว่า

ข้าน้อยได้เมล์ไปถามอาจารย์ และอาจารย์ก็ได้(พยายาม)อธิบายข้าน้อยมาแล้ว แต่ข้าน้อยก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี หัวเราะร่าน้ำตาริน เลยมาขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ ช่วยอธิบายข้อความของอาจารย์เป็นไทย ให้ข้าน้อยเจ้าใจหน่อยได้ไหมเจ้าคะ

ขอบคุณทุกๆ ความช่วยเหลือล่วงหน้าเจ้าค่ะ
อ่านแล้วคงต้องทำความเข้าใจกับคำว่า Property Rights เสียก่อนครับ ว่ามันแปลว่าอะไร?  ครอบคลุมถึงอะไรบ้าง?

แปลว่า สิทธิในการครอบครองเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ (หนึ่งๆ) หรือไม่ครับ?  ยกตัวอย่างเช่น สิทธิบัตร  ทรัพย์สินทางปัญญา  ลิขสิทธิ์ในเพลง ซอฟท์แวร์ ฯลฯ  ซึ่งเป็นสิ่งที่มีความละเอียดอ่อนมากกว่าสังหาหรืออสังหาริมทรัพย์  และเป็นที่ถกเถียงเป็นปัญหากันมาก ทั้งในเรื่องของขอบเขตความเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์  ระยะเวลาของการเป็นเจ้าของ  วัตถุประสงค์ของการเผยแพร่ ทำซ้ำ ฯลฯ เป็นต้น

ในส่วนของทรัพย์สินจำพวกที่ดินก็เป็นปัญหาเหมือนกัน  โดยเฉพาะในกรณีของที่ดินที่มีการเวนคืน  การเข้าทำประโยชน์  เข้าถือครองปรปักษ์  ฯลฯ เป็นต้น

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:57:58 AM »

ด้วยความเคารพครับ

อยากช่วยแต่ผมมันประเภท งูๆปลาๆครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 12:03:12 PM »

พี่เอ้ turus อยู่ไหนครับ  มาช่วยน้องโบว์ด่วน... Grin

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 12:19:35 PM »

มาต่ออีกหน่อย...

ที่ยกเอา Property Rights คือสิทธิในทรัพย์สินนั้น  ผมว่ามันเห็นเป็นรูปธรรมได้ชัดเจนกว่าสิทธิหน้าที่หรือสิทธิประโยชน์ ซึ่งเป็นนามธรรม  หากคนเราเข้าใจและตระหนักถึงขอบเขตของสิทธิในทรัพย์สินหนึ่งๆ (ของตน หรือของผู้อื่น) การถือสิทธิครอบครอง การสงวนรักษาสิทธิ รวมถึงการถ่ายโอนสิทธิก็เป็นที่เข้าใจตรงกัน

ประเด็นจึงอยู่ที่การจำกัดความให้เข้าใจถูกต้องตรงกัน (well defined) เสียก่อนของสิทธิในทรัพย์สินครับ

...เดา  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 12:28:02 PM »

จะกลับมาช่วยตอบประมาณ ๓ ทุ่ม จะทันไหมครับ
เพิ่งเปิดเจอ และต้องรีบออกไปทำงาน

ผมเรียนโทอยู่ที่ Australia ครับ น่าจะช่วยได้

อ่านไปรอบเดียวขอตอบแบบดำน้ำนิดๆ ครับ

"น่าจะหมายถึงสิทธิการใช้ทรัพย์สิน รวมถึงอุปโภค บริโภค
คนในสังคมควรใช้อย่างประหยัด เพื่อที่จะเหลือให้ชนรุ่นหลัง"

เท่านี้ก่อนครับ อย่าเพิ่งเชื่อผมมากนัก

กลับจากทำงานแล้วจะมาต่อครับ

rouroumel.multiply.com
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 01:08:54 PM »

ข้าน้อยขออธิบายเพิ่มเติมหน่อยนะเจ้าคะ บทนี้ที่ข้าน้อยจะ present เกี่ยวกับ Poverty & distribution of income.

หัวข้อก่อนหน้านี้พูดถึงว่าทำไมสังคมถึงมีความยากจน และรายได้ถึงไม่เท่ากัน เขาบอกว่าสาเหตุที่รายได้ของคนในสังคมไม่เท่ากัน เนื่องจาก supply ของ less skilled เพิ่มขึ้นในขณะที่ demand ของผู้จ้างก็ต้องการจ้าง skilled worker มากขึ้นด้วยเช่นกัน และค่าแรงของ skilled และ less skilled ก็แตกต่างกัน อัตราค่าจ้างก็ขึ้นต่างกัน ทำให้มีช่องว่างระหว่างค่าแรงเกิดขึ้น จึงทำให้เกิดความไม่เท่าเทียมกันของรายได้

แล้วก็ยังมีการพูดถึงเรื่องการเก็บภาษีจากคนที่มีรายได้สูง เพื่อเอามาชดเชยให้กับผู้มีรายได้ต่ำ เพื่อลดความจน และความแตกต่างระหว่างรายได้ ฉะนั้นรัฐก็เลยเปลี่ยนแปลงกฎเพื่อบังคับให้ผู้มีรายได้สูงจ่ายภาษีมาก แต่นั่นก็ทำให้กลุ่มคนที่ต้องจ่ายภาษีมากพยายามหลีกเลี่ยงภาษี ไม่ว่าจะใช้วิธีที่ถูก หรือผิดกฎหมาย พอจบหัวข้อเรื่องนี้ ก็เข้าสู่หัวข้อ Changing Rules and Social  Cooperation ที่ข้าน้อยกำลังงงอยู่ ว่าทำไมการร่วมมือกันของสังคมจึงเกี่ยวข้องกับเรื่องสิทธิในทรัพย์สิน และสิทธิในทรัพย์สินจะช่วยแก้ปัญหาความไม่เท่าเทียมกันของรายได้ ได้อย่างไร หัวเราะร่าน้ำตาริน

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 01:17:18 PM »

Grinมาให้กำลังใจครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 01:30:17 PM »

ได้แล้วเจ้าค่ะ Cheesy....ขอบคุณทุกๆ คำตอบและกำลังใจนะเจ้าคะ

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 01:39:17 PM »

อาจจะคล้าย ๆ กับเมืองไทย    มั้ง  ?

ทำไม   ?   เกษตรกร    จึงอยากได้สิทธิในการครอบครอง   (  เป็นเจ้าของโดยถูกต้องชอบธรรม  )  ในที่ดิน    ....    ถ้าเขามีความมั่นใจในเรื่องนี้    ........    การลงทุน / ลงแรงของเขา    คงจะทำกันอย่างเต็มที่    ..........      Smiley

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 01:40:18 PM »

กำลังคิดจะประกาศหาคนหายอยู่เลย พอคิดถึงก็มาแบบนี้ต้องคิดถึงน้องโบว์บ่อยๆ หลงรัก
คำถามเกี่ยวกับการเรียนตอบไม่ได้ครับ ขอมาให้กำลังใจ หลงรัก
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์