๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 08:26:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อกล้องสักตัวครับ  (อ่าน 2703 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:19:35 PM »

เทวดาอยากได้กล้องเป็นรางวัลถ้าสอบเรียนต่อไ้ด้ เป็น DSLRหรือ DSLR LIKEเค้ากำหนดสเปคมาประมาณนี้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

effect เยอะๆ
10ล้าน-18ล้าน พิก
ปลับตั่งค่ารูรับแสง iso ชดเชยแสง ง่ายๆ ปุ่มไม่ยุ่งยาก ไม่ต้องเข้าเมนู
เซลล์รับภาพ ใหญ่ๆหน่อยก็ดี
เร็วชัตเตอร์ 1/4000
ปรับรูรับแสงได้เป็นขั้นๆ ไม่ใช่มีแค่ค่าสูงสุดกับต่ำสุด
ใช้ Lithium
แฟรชมีSlow Sync
โฟกัสเร็วๆนิดนึง
white balance ปรับตั้งค่าเองได้

แต่ผมกำหนดราคาให้แค่หมื่นกลาง อาจจะแก่ๆ  นิด ๆ  คิก คิก
ผลงานรูปที่ถ่ายมา

แนวรูปที่ชอบ (เครดิตท่านไม้หลัก เวป19 studio)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:31:35 PM »

ตอบคำถาม ผม ก่อน ครับ

1. เด็ก ถ่ายรูปได้ดีแค่ไหน?

2. ต้องการถ่ายภาพให้ได้ อย่างตัีวอย่างภาพ ทุกภาพเลยหรือไม่?

3. เด็ก มีความรับผิดชอบแค่ไหน เพราะ กล้องเปลี่ยนเลนส์ได้ หากไม่ดูแล จะมีฝุ่นเข้าไปจับที่ เซ็นเซอร์ หาก กล้องตัวแรก ควรเป็นกล้อง Compact หรือ DSLR Like

ถ้าให้ผม แนะนำ ผม แนะนำ Canon G1X ตัวใหม่ เปิดตัวที่ราคา 25,000 บาท ประกันศูนย์ ร้านยังไม่หิ้่วเข้ามา ตรงกับ ความต้องการ เกือบหมด เซ็นเซอร์รับภาพ ใหญ่กว่า 4/3 ของ โอลี่ ดูตัวอย่างได้ตามลิ๊งค์ ข้างล่าง ครับ เกินงบที่ตั้งให้มา ครับ แต่ ตรงกับความต้องการทั้งหมด ถ้าราคา ต่ำกว่านี้ จะได้เซ็นเซอร์ เล็กกว่านี้ หรือไม่ก็ เล่น DSLR ไปเลย พวก D5100 ก็เกินงบอยู่ดีครับ พวก 1100D  กับ D3100 ก็ไม่มีลูกเล่น เอฟเฟ็ค มาก พวก DSLR Like ก็เซ็นเซอร์ เล็ก

http://www.dpreview.com/products/canon/compacts/canon_g1x
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 12:32:49 AM โดย 686 » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:42:24 AM »

หา DSLR แจ่มๆ ที่เพิ่งตกรุ่นไปไม่นาน... ราคาก็ลดเยอะนะครับพี่นาย... Grin Grin Grin

ไหว้

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:53:40 PM »

ตอบคำถาม ผม ก่อน ครับ

1. เด็ก ถ่ายรูปได้ดีแค่ไหน?

2. ต้องการถ่ายภาพให้ได้ อย่างตัีวอย่างภาพ ทุกภาพเลยหรือไม่?

3. เด็ก มีความรับผิดชอบแค่ไหน เพราะ กล้องเปลี่ยนเลนส์ได้ หากไม่ดูแล จะมีฝุ่นเข้าไปจับที่ เซ็นเซอร์ หาก กล้องตัวแรก ควรเป็นกล้อง Compact หรือ DSLR Like

ถ้าให้ผม แนะนำ ผม แนะนำ Canon G1X ตัวใหม่ เปิดตัวที่ราคา 25,000 บาท ประกันศูนย์ ร้านยังไม่หิ้่วเข้ามา ตรงกับ ความต้องการ เกือบหมด เซ็นเซอร์รับภาพ ใหญ่กว่า 4/3 ของ โอลี่ ดูตัวอย่างได้ตามลิ๊งค์ ข้างล่าง ครับ เกินงบที่ตั้งให้มา ครับ แต่ ตรงกับความต้องการทั้งหมด ถ้าราคา ต่ำกว่านี้ จะได้เซ็นเซอร์ เล็กกว่านี้ หรือไม่ก็ เล่น DSLR ไปเลย พวก D5100 ก็เกินงบอยู่ดีครับ พวก 1100D  กับ D3100 ก็ไม่มีลูกเล่น เอฟเฟ็ค มาก พวก DSLR Like ก็เซ็นเซอร์ เล็ก

http://www.dpreview.com/products/canon/compacts/canon_g1x
ข้อ 1-2 สองภาพบนนั่น เค้าถ่ายเองครับ คือเค้าชอบแนวนี้ ส่วนภาพถ่ายข้างล่างนั่นคือแนวที่ชอบครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ส่วนข้อ 3. คงจะพอได้อยู่เพราะโตแล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับ  ไหว้
หา DSLR แจ่มๆ ที่เพิ่งตกรุ่นไปไม่นาน... ราคาก็ลดเยอะนะครับพี่นาย... Grin Grin Grin

ไหว้

ขอบคุณครับครูต้น คงจะเป็นแนวนั้นล่ะ  คิก คิก

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 10:46:51 AM »

...เห็นด้วยกับ DSLR ที่กำลังจะตกรุ่น หรือมือสองสภาพดีๆ ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 06:36:29 PM »

ถ้าสนใจเป็น DSLR Like ลองพิจารณา FUJIFILM FINEPIX HS30EXR หมื่นกลางๆพอดี หรือ HS20EXR ก็ถูกลงมาหน่อยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์